What's new

Hồ Nam 05/2014

Trong chuyến đi này mình đi qua các thành phố Thâm Quyến, Trường Sa, Phượng Hoàng, Trương Gia Giới. Di chuyển bằng các phương tiện máy bay, tàu cao tốc, xe lửa cao tốc và tất nhiên là xe buýt - phương tiện ko thể thiếu trong 6 ngày.
Topic này sẽ không thể chia sẽ được tất cả các thông tin cần thiết cho các anh chi phượt, nhưng hy vọng anh chị sẽ tìm 1 thông tin gì đó có ích cho hành trình kế tiếp của mình.
-------------------------------------------------------------------------------------------------
Ngày 1: SG - HKIA - Thâm Quyến - Trường Sa
Tại sao là HKIA mà không phải là sân bay nào khác như sân bay Quảng Châu sẽ giúp hành trình ngắn hơn và sẽ tiết kiệm chi phí hơn ?
Lý do là lúc đầu tính kết hợp đi Hồng Kông 2 ngày chơi, nhưng do không có nhiều thời gian nên hành trình ở HK bỏ bớt vì chuyến đi này là chủ yếu ở Hồ Nam.
Một lần nữa mình lại lỡ hên với HK mặc dù đã ở rất gần .....:(:(:(

Một góc HK khi chuẩn bị đáp xuống Chek Lap Kok​

Last edited:
Chỗ này mình nghĩ chủ thớt bị nhầm một tẹo này. Đi cáp treo (chủ thớt đang ngồi) là lên thẳng đỉnh Thiên Môn Sơn (chỗ có hành lang kính...) còn con đường xe ô tô chạy trong hình là hướng lên Thiên Môn (cổng trời) (hai chỗ chung môt dãy núi nhưng ở hai vị trí khác nhau). Muốn từ đỉnh Thiên Môn Sơn sang cổng trời chỉ có con đường ô tô kia là đường độc đạo. Từ Thiên Môn Sơn sang Thiên Môn sẽ đi cáp treo (vẫn cái cáp treo mà chủ thớt đang ngồi) xuống chặng dừng giữa đường thì xuống, đổi qua xe bus đi con đường gấp khúc kia. Khi mình đi năm 2012 có nghe nói đang có kế hoạch xây thêm một tuyến cáp treo nữa cho chặng ô tô lên Thiên Môn nhưng không biết đến giờ đã xây chưa.

Cám ơn bạn, đúng là ngồi xe qua khúc cua đó lên Cổng trời.

Em tưởng là có thể ngồi xe từ dưới lên luôn thiên môn sơn luôn chứ.

Cám ơn thông tin của bạn

Chỗ này mình nghĩ chủ thớt bị nhầm một tẹo này. Đi cáp treo (chủ thớt đang ngồi) là lên thẳng đỉnh Thiên Môn Sơn (chỗ có hành lang kính...) còn con đường xe ô tô chạy trong hình là hướng lên Thiên Môn (cổng trời) (hai chỗ chung môt dãy núi nhưng ở hai vị trí khác nhau). Muốn từ đỉnh Thiên Môn Sơn sang cổng trời chỉ có con đường ô tô kia là đường độc đạo. Từ Thiên Môn Sơn sang Thiên Môn sẽ đi cáp treo (vẫn cái cáp treo mà chủ thớt đang ngồi) xuống chặng dừng giữa đường thì xuống, đổi qua xe bus đi con đường gấp khúc kia. Khi mình đi năm 2012 có nghe nói đang có kế hoạch xây thêm một tuyến cáp treo nữa cho chặng ô tô lên Thiên Môn nhưng không biết đến giờ đã xây chưa.
Em xin bổ sung theo cách bọn tàu nó ghi cho các bác dễ phân biệt, chứ cứ Thiên Môn với Thiên Môn Sơn nghe dễ nhầm quá :)) Cái cổng trời gọi là Thiên Môn Động (nó ghi là cave), mà cũng đúng, vì thực ra cổng trời là cái vòm xuyên qua núi thì đúng là cái hang chứ còn là cái gì :))

Em oánh dấu, có dịp em cũng sẽ đi một chuyến, lúc đó lên đây xem lại học hỏi kinh nghiệm chủ thớt sau ợ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,374
190,554
Latest member
nguyenhuy18
Back