What's new

Hoàng Diệu - Hoa Lư: Một cung đường ngắn

Lại một chuyến độc hành như bao chuyến phượt trước..

Những Phước Long, Bù Đốp, Chơn Thành, Lộc Ninh.. nơi đã qua không chỉ một lần. Nhưng lần này, điểm nhấn của chuyến đi là khoảng 50km QL76 và đoạn xuyên rừng thuộc Khu bảo tồn rừng Snoul trên đất bạn Campuchia.

Rời Sài Gòn trong buổi trưa mây vần vũ ở trên đầu, đã xem dự báo có nhiều bất lợi vì đang là cao điểm mùa mưa ở Đông Nam Bộ nhưng vẫn đi, đã định thế rồi. Dừng ăn trưa vội vã trên đường 741 gần Sở Sao, thật mừng khi nắng hắt chói chang và trời trong xanh như chưa từng trong xanh hơn thế.

Thế mà..

Cách Phú Giáo khoảng 10km, trời trút mưa xối xả. Đội mưa mà đi, nhoè mắt kính, quần áo thấm nước ướt.. cái quyết tâm đi tiếp cho hết hành trình không dưới một lần bị lung lay. Vừa đi vừa nghĩ, nếu đến Đồng Xoài mà trời không ngớt mưa thì quay về..

Trời chiều lòng người..

Cafe sôi sùng sục trên bếp..

Nghe chim kêu lách chách trên tán cây săng lẻ gần đó. Một đôi chim chào mào đang đuổi nhau, xôn xao cả vạt rừng. Bình yên quá!! Chẳng biết lần sau còn ngồi đây uống cafe nghe chim hót được nữa không, vì tiếng cưa máy đã văng vẳng, nghe gần lắm rồi...

Dưới gốc cây săng lẻ..

Quốc lộ 76 đi Snoul.
Nói chung mình rất thích chạy xe trên các cung đường Cam, Lào. Đường xá cực tốt, ít xe chạy, lúc nào cũng có thể chạy với tốc độ 80-90, rất ít khi gặp cảnh sát giao thông (trong chuyến xuyên Đông Dương lần trước, chạy mấy ngày trên đất Cam, Lào chẳng thấy cảnh sát nào hỏi, vừa về đến Việt Nam, qua cửa khẩu chừng chục km là bị CSGT hỏi thăm rồi)

Những vạt rừng già, bây giờ đã thưa thớt đi nhiều lắm rồi, người ta đã chặt hết các cây lớn, trồng vào đó là khoai mì, cao su...

Phía xa xa, rừng thì vẫn còn đó. Nhưng còn đó đến bao giờ?? Cứ nhìn thấy cảnh này, là thấy đau hết cả người. Mai này, dắt con mình đi đâu, để chỉ cho nó biết: rừng già là thế này đây con ạ.. rồi mai này, dân phượt đi đâu khi khắp nơi chỉ toàn đường nhựa, nương mì hay vườn cafe, cao su...

Thỉnh thoảng, bạn sẽ gặp 1 cái cây đứng đơn độc giữa vạt rừng đã khai thác trắng thế này. Chẳng phải người ta thương sót gì cái cây đó. Để nó lại, chẳng qua để đánh dấu rằng đất của tôi đến chỗ này, chỗ đó mà thôi..

Ngã tư đường QL76 và QL74. Rẽ trái là về cửa khẩu Hoa Lư, đi thắng là Mean Chey, rẽ phải đi Snuol, Kampong Cham, Phnom Penh.

Cửa khẩu Cam-Việt. Bên phía Campuchia là cửa khẩu Trapeang Sre, bên Việt là cửa khẩu Hoa Lư. Cặp cửa khẩu này mới được nâng cấp cửa khẩu quốc tế được thông xe từ cuối tháng 7, đã thấy có nhiều xe tải và xe khách của VN đi qua đường này.

Làng nghề phơi lá buông ngay gần cửa khẩu Hoa Lư.

Lá buông được chủ bãi lá mua từ Campuchia, đưa về qua cửa khẩu Hoa Lư, sau đó được phơi đến khô trắng. Mỗi tuần có hàng chục tấn lá tươi được chở về làng. Nếu trời nắng và không gặp mưa thì chỉ cần phơi khoảng 3 ngày là lá khô trắng. Lá buông được dùng chằm nón, đan túi xách và làm nhiều mặt hàng thủ công mỹ nghệ.

Lá buông được phân hai loại, lá thân và lá ngọn. Lá ngọn có bản nhỏ hơn, giá tiền rẻ hơn. Mấy bữa nay trời đổ mưa dông liên tục nên việc phơi lá khá cực nhọc.

Chuyến đi của bạn thật tuyêt, đọc những gì bạn viết bằng chính cảm nhận sâu sắc của mình ,thật là hay. Mình cũng thích đi, cũng chỉ thích độc hành bởi hiếm khi mới tách mình ra khỏi cái khối trách nhiệm, biết đâu có ngày hai độc hành minh gặp nhau trên đường nhỉ, khi nào bạn có dip đi ngang Biên Hòa ới mình một tiếng cùng nhau cafe nha.
Linh ngọc 0913757635
giap tết này độc hành 4 ngày làng hoa Chợ lách và mũi Cà Mau đây bạn!
Ps : sẵn dịp hỏi bạn về hai cái túi treo ngang ở yên sau, mua nó ở đâu, thiệt hại bao nhiêu? mình thấy thích nó.
Bạn ở Sài Gòn hả, Nhà Ba Má mình ở Gò vấp, lâu lâu có dịp về thăm nhà nếu có số phone anh em minh đàm đạo cho vui.

Last edited:

Làng nghề phơi lá buông ngay gần cửa khẩu Hoa Lư.

Lá buông được chủ bãi lá mua từ Campuchia, đưa về qua cửa khẩu Hoa Lư, sau đó được phơi đến khô trắng. Mỗi tuần có hàng chục tấn lá tươi được chở về làng. Nếu trời nắng và không gặp mưa thì chỉ cần phơi khoảng 3 ngày là lá khô trắng. Lá buông được dùng chằm nón, đan túi xách và làm nhiều mặt hàng thủ công mỹ nghệ.

Lá buông được phân hai loại, lá thân và lá ngọn. Lá ngọn có bản nhỏ hơn, giá tiền rẻ hơn. Mấy bữa nay trời đổ mưa dông liên tục nên việc phơi lá khá cực nhọc.
Thich mấy tấm ảnh lá buông này quá, nếu mang theo súng ống đầy đủ thì tạo hình hay lắm đấy bạn

Chuyến đi của bạn thật tuyêt, đọc những gì bạn viết bằng chính cảm nhận sâu sắc của mình ,thật là hay. Mình cũng thích đi, cũng chỉ thích độc hành bởi hiếm khi mới tách mình ra khỏi cái khối trách nhiệm, biết đâu có ngày hai độc hành minh gặp nhau trên đường nhỉ, khi nào bạn có dip đi ngang Biên Hòa ới mình một tiếng cùng nhau cafe nha.
Linh ngọc 0913757635
giap tết này độc hành 4 ngày làng hoa Chợ lách và mũi Cà Mau đây bạn!
Ps : sẵn dịp hỏi bạn về hai cái túi treo ngang ở yên sau, mua nó ở đâu, thiệt hại bao nhiêu? mình thấy thích nó.
Bạn ở Sài Gòn hả, Nhà Ba Má mình ở Gò vấp, lâu lâu có dịp về thăm nhà nếu có số phone anh em minh đàm đạo cho vui.
em cũng quan tâm như anh ấy. cái túi phía sau của anh nhìn rất kôl. :D cho em biết một tí về nó nhá. kekeke. em ở tây ninh. chắc phải đi làm visa để phượt 1 chuyến wa bên CPC giống anh. Mà trong topic này em chả thấy anh nói đến đâu mới quay về ạh? chắc cũng về = con đường đã đi wa hả anh @@!

túi đeo sau Hn bán rất nhiều ở phố Hà Trung, nguồn gốc từ bác Du Già đi phượt luôn đeo cái đó, tiện và bền

bác chủ có cung hay quá, đi mất bao lâu bác ơi, bác cho em xin cái bản đồ bác đi được ko ?

Thanks

túi đeo sau Hn bán rất nhiều ở phố Hà Trung, nguồn gốc từ bác Du Già đi phượt luôn đeo cái đó, tiện và bền

bác chủ có cung hay quá, đi mất bao lâu bác ơi, bác cho em xin cái bản đồ bác đi được ko ?

Thanks
thế cái này o SG có bán hok vậy anh? nếu có chỉ em chỗ mua + giá cả thế nào nhen. :) :D em đang máu, tìm đồ cho chuyến phượt đầu tiên với con vợ mới sắm hồi tết :">

thế cái này o SG có bán hok vậy anh? nếu có chỉ em chỗ mua + giá cả thế nào nhen. :) :D em đang máu, tìm đồ cho chuyến phượt đầu tiên với con vợ mới sắm hồi tết :">

Theo mình biết thì chợ Dân Sinh bán chắng thiếu món nào, bạn ra đó tìm thử xem... thích chuyến đi của anh "hienngocsg"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,585
190,136
Latest member
linkvaow88
Back