What's new

[Chia sẻ] Hoàng Sơn

Vì box Châu Á đã có 2 topic về Hoàng Sơn, mình chỉ xin chia sẻ thêm một số kinh nghiệm của mình đi Hoàng Sơn (Huangshan, Anhui, China) nhân chuyến đi đầu mùa thu này.

- Đi và đến Hoàng Sơn: có thể bằng bus hoặc bằng xe lửa. Mình đi bằng xe bus từ Hàng Châu thì thấy khá là đơn giản. Từ bến xe bus phía Tây (Hangzhou West Bus Station) mua vé đi Tunxi, một thị trấn/thành phố nhỏ gần Hoàng Sơn mất khoảng 3 tiếng, 50 tệ. Từ Tunxi bạn mất thêm khoảng 1h30' đi bus đến chân núi Hoàng Sơn. Thông thường mọi người thường ngủ lại phố cổ ởTunxi một đêm và mua vé bus đi Hoàng Sơn sáng hôm sau tại khách sạn.

- Lên núi Hoàng Sơn có thể theo 3 đường: YuPing, Yunggu va Taiping. Ở cả 3 cổng này đều có cable car lên núi. Về đường bộ thì YuPing là đường khó đi nhất vì rất dốc, Yunggu là đường dễ leo nhất và thường được dùng để vác đồ tiếp tế cho các khách sạn trên núi. Các diễn đàn du lịch thường khuyên đi lên bằng đường Yunggu hoặc Taiping, và đi xuống bằng đường YuPing.

Bản thân mình đi lên bằng cable car ở Yunggu đến Bắc Hải (Beihai), từ Beihai đi sang Tây Hải (Xihai), sau đó đi xuống thung lũng Tây Hải (West Sea Canyon) và leo lên lại Thiên Hải (Tianhai) đi qua Quang Minh Đỉnh, Liên Hoa Đỉnh đi đến YuPing cable station, sau đó leo lên Celestial Captial Peak (kg biêt tiếng Hoa/Việt là gì) và từ đó leo xuống chân núi. Tổng thời gian mất là 3 ngày 2 đêm trên núi.

- Một số tuyến đường - điểm dừng đẹp ở Hoàng Sơn:

1/ Beginning to believe Peak: gan Yunggu telpher.

2/ Bắc Hải (Beihai):

3/ thung lũng Tây Hải: bắt đầu từ Paiyunlou và kết thúc ở BaiYunlou, bạn phải leo từ đỉnh núi ở Tây Hải (Xihai) xuống đáy thung lũng và sau đó leo lên lại đỉnh núi ở Thiên Hải (Tianhai). Đường đi khá vất vả và dài, và chỉ có một trạm nghỉ chân bán đồ ăn và thức uống nên có thể nên đem theo một ít đồ ăn phòng hờ đến giờ trưa mà bạn chưa đến trạm dừng. Đoạn này cả phong cảnh và đường đi đều cực đẹp.

3/ 100 steps on clouds (tiếng Hoa là Bách Bộ Vân xxx - mình không đọc được chữ cuối): đoạn này trên đường đi đến Liên Hoa Đỉnh (Lotus Peak), không khó đi nhưng phong cảnh lại rất đẹp. Mình rất may mắn là được chiêm ngưỡng biển mây ở đoạn đường này... quả là một cảnh tượng tuyệt vời.

4/ Đoạn đường đi lên/xuống Celestial Capital Peak: đây là đoạn đường khó leo nhất trên Hoàng sơn vì cả lên và xuống đều gần như dốc đứng.

- Đi lại trên Hoàng Sơn không quá khó vì mọi nơi đều có bậc thang, nhưng rất nhọc và tốn sức vì bạn phải leo lên leo xuống liên tục... nhiều đoạn có lẽ là khá hãi cho những ai sợ độ cao vì đường đi hẹp và treo chênh vênh trên vách đá cao hàng trăm mét. Điều quan trọng nhất không phải là đường khó đi hay nguy hiểm, mà là có đủ sức khỏe để đi leo lên rồi leo xuống, leo xuống rồi lại leo lên hay không. Tốt nhất là chỉ cần đem những gì tối cần thiết để không phải mất sức vác nặng suốt 2 -3 ngày trời. Mình hối hận nhất là đem theo 1 cái áo lông dày, 4 cái ống kính, tripod và một cuốn sách... cuối cùng không dùng mấy và gần như không đi nổi chặng xuống núi, dù đoạn này đi xuống và không dốc lắm.

- Khách sạn trên núi khá là nhiều nên có lẽ không cần book trước nếu bạn chưa chắc về lịch trình/ đường đi và vị trí khách sạn trên núi của mình, giá cho dorm bed là khoảng 100-200 tệ một đêm, giá phòng private khoảng trên dưới 100 usd. Đồ ăn trên núi khá mắc, khoảng 80 tệ/người/bữa, trừ phi là bạn đi theo tour chắc rẻ hơn.

- Mình thấy hầu hết các tour du lịch đều bỏ qua các chặng đường khó của Hoàng Sơn, vì vậy tốt nhất là bạn tự đi vì nếu có bản đồ thì gần như không thể lạc.

- Một điểm khác cần chú ý là: mùa thu, mùa đông ở Hoàng Sơn trời tối rất sớm, 6-7h tối là gần như không còn thấy gì. Tốt nhất là bạn đem theo một cây đèn pin, phòng hờ trời tối vẫn chưa về đến khách sạn hoặc không xuống núi kịp. Bản thân mình lúc leo xuống bị đuối sức, phải đi chậm và khoảng 2h tiếng cuối thì phải một mình cầm đèn pin dò đường trong bóng tối... cũng không đến nỗi hãi hùng lắm, miễn là đừng để mình đến nỗi kiệt sức không đi được hoặc té ngã mới là tệ nhất.

Hoan hô và chúc mừng bạn Solemio ( tên cũng hay ghê ) có chuyến đi lý thú quá, đã xem sơ vài chuyến các bạn khác đã đến và kể về Hòang Sơn nhưng hôm nay xem ảnh chuyến đi của bạn và nghe chi tiết mới thấy rõ cũng nhiều khó khăn và nguy hiểm khi leo thang vượt núi để khám phá Hoàng Sơn ( thấy cái núi có bậc thang cao mà dựng đứng khiếp quá ) - người sợ độ cao hoặc có tuổi chắc không thể nào đến được quá...
Mình khoảng trên 50 tuổi, cũng thích đến Hoàng Sơn mà thấy ảnh toàn qua những núi này lại đến núi khác cao vòi vọi nên hơi lo!!! không biết có cáp treo hoặc cách nào khác qua núi bớt vài đoạn để lại sức...mong được bạn Solemio kể thêm chi tiết mỗi chặng nghỉ chân và tư vấn giúp. Cảm ơn bạn đã chia sẻ và chúc ban luôn vui với những hành trình mới.
Nếu Hoàng Sơn mà có cáp treo thì tôi thề là sẽ mang BỘC PHÁ đến để phá tan cái cáp treo đó!

Wuyuan là một làng cổ cách Tunxi khoảng 4h đi xe http://wikitravel.org/en/Wuyuan

Lịch trình của bọn mình định là thế này. Solemio xem có comment gì giùm tụi mình nhé. Kinh nghiệm nóng hổi mà :D

D1: Arrive Hangzhou at 1.10pm - stay 1 night at Hangzhou
D2: 12.00 am leave Hangzhou to Tunxi - rent a minivan go to Wuyuan - stay 1 night at Wuyuan
D3: 3.00pm Leave Wuyuan to Tangkou by rented car - stay 1 night at Hot spring area
D4: Huangshan - up
D5: Huangshan - down - 5.00pm Leave Huangshan to Tunxi , get the night train from Tunxi to Shanghai at 10.11 pm
D6: 10.57am arrive Shanghai - stay 1 night
D7: Leave Shanghai to Zhouzhuang - 2.00pm leave zhouzhuang to Hangzhou - stay 1 night in Hangzhou
D8: 11.30am Leave Hangzhou to airport - take the Flight at 2.10pm

Đọc trên các travel guide về Huangshan thì mùa đông hay có băng giá làm các bậc thang trơn truợt. Mình đâm ra lo lắng vụ giày dép, hơn nữa đầu gối mới bị chấn thương vừa đỡ. Các chuyên gia phán giúp là giày này ổn không giùm Nếp nhé

Đôi này cổ cao, có lót nỉ ấm, no brand nhưng nhìn chắc chắn, không ghi chống nước gì cả

Đôi này cổ thấp, chống nước nhưng không phải là giày mùa đông, Timberland

Last edited:
@ Tu ấn: Hoàng Sơn em không nghĩ là quá khó đi đâu chị ạ, tại từ chân núi lên đỉnh đều là bậc thang có lan can cả mà, mình sợ độ cao là chính nên có tâm lý là nó nguy hiểm, nhưng thực ra không đến nổi nào đâu ạ. Cái đáng lo nhất là sức bền của mình thôi... nếu chị đi dưỡng sức tốt, không mang vác nặng thì đi từ từ cũng tới nơi. Em gặp trên núi rất nhiều cặp vợ chồng già đi chơi đấy chứ, bọn em leo núi còn thở phì phò không ra hơi, thế mà nhiều ông bà đi dắt nhau đi có vẻ rất là tiêu dao ấy. Cho nên phải nói cái chính là sức khỏe và luyện tập thể dục thường xuyên, chứ không hẳn chỉ là tuổi tác đâu ạ.
Về cơ bản là đường đi Hoàng Sơn có thể chia làm 3 chặng, chị có thể xem trên bản đồ để dễ hình dung:
- chặng 1: đi bộ hoặc thang máy Yunggu lên điểm số 1 trên bản đồ. Từ điểm số 1 đi sang phải đến chỗ Beginning to believe sau đó đi ngược lại đến Bắc Hải, rồi sang Tây Hải (số 2). Chặng này mất hơn nửa ngày đến 1 ngày nhưng dễ đi.
- Chặng 2: Đi xuống thung lũng Tây Hải và leo lên lại ở Thiên Hải, chặng này dài khoảng 18 km và đi mất hơn nửa ngày đến 1 ngày và tốn sức nhiều hơn chặng 1 nhiều. (đi từ số 2 -3 -4 -5 )
- Chặng 3: đi từ số 5 -6-8-7 rồi leo xuống mất thêm 1 ngày nữa. chặng 2 này có thể tiết kiệm sức bằng cách leo lên số 7 , quay ngược lại đường cũ về Yuping Telpher và xuống bằng cable car, hoặc là bỏ luôn số 7 nếu không đủ sức khỏe hay thời gian. Chặng này rất dễ nếu bỏ số 7, và sẽ là khó nhất nếu leo lên số 7 và leo bộ xuống chân núi.

Thông thường Hoàng Sơn mọi người nếu muốn nhanh và không mệt thì sẽ đi trong vòng 2 ngày, ngày 1 đi chặng 1, ngày 2 đi từ số 2 thẳng sang số 5 và đi tiếp chặng 3 mất thêm một ngày. Cách này là nhanh và khỏe nhất nhưng chắc chắn sẽ bỏ sót 1 chỗ rất đáng đi là: Thung lũng tây hải (từ số 2-5 trên bản đồ) và rất có thể cả Celestial Capital Peak (số 7 trên bản đồ), trừ phi là có sức khỏe cực tốt và tập trung leo nhanh, không phí thời gian ngắm cảnh, nghỉ mệt và chụp ảnh.
Nếu đi 3 ngày thì có thể bao gồm luôn được 3 chặng trên, tuy nhiên nếu cảm thấy đuối sức vào ngày cuối thì nên bỏ phần Celestial Capital Peak (số 7) vì chặng này leo khó nhất mà không có nhiều cảnh đẹp bằng West Sea Canyon.
Cả 2 phương án 2 hay 3 ngày đều có thể tiết kiệm sức bằng cách lên xuống đỉnh núi bằng cable car ạ.

Tóm lại em vẫn nghĩ là nếu mình muốn đi thì nhất định sẽ đi được, nếu không khỏe bằng người khác thì mình có thể đi từ từ, kéo dài thời gian trên núi thành 3-4 ngày cũng có cái hay của nó, vì mình có thời gian để chiêm ngưỡng vẻ đẹp thiên nhiên hơn, chứ không cắm đầu cắm cổ leo để đến đích trước trời tối. Đặc biệt là nếu bạn nào đi theo kiểu du lịch để chụp ảnh thì càng cần có nhiều thời gian hơn.

Wuyuan là một làng cổ cách Tunxi khoảng 4h đi xe http://wikitravel.org/en/Wuyuan

Lịch trình của bọn mình định là thế này. Solemio xem có comment gì giùm tụi mình nhé. Kinh nghiệm nóng hổi mà :D

Mình có vài ý kiến như thế này nhé, bạn bay đến Hangzhou lúc 1h:10, làm thủ tục nhập cảnh, đổi tiền và lên xe bus về đến thành phố Hàng Châu nhanh nhất là 3h - 3h30(vì sân bay Tiêu Sơn cách thành phố Hàng Châu khoảng 45p - 1h xe bus). Nếu bạn định ở lại tối ở hàng châu thì còn phải đi đến khách sạn check -in nữa thì nhanh nhất cũng 4h bạn mới bắt đầu free được, mà 4 h chiều cho đến 12 h trưa hôm sau là không đủ để đi chơi ở Hàng Châu (nên chú ý là 6h chiều là trời tối mù rồi bạn ạ, hoạt động ban đêm cũng hạn chế ở vài khu phố đi bộ mua sắm hoặc xem show thôi)

Mặt khác, theo link về Wuyuan thì đây là hub cho nhiều làng nhỏ lại cách Tunxi đến 4h, vậy thì thời gian bạn dự kiến cho Wuyuan cũng chỉ có từ 8h tối đến 3pm hôm sau (từ Hangzhou đến Tunxi mất khoảng 3 tiếng), cũng không chắc là đủ để đi chơi cho thoải mái.

Theo ý mình là bạn đến sân bay Tiêu Sơn ở Hàng Châu xong thì đi bus vào thành phố, từ đó mua vé bus đi tiếp đến Tunxi thì sẽ đến Tunxi vào khoảng 7-8 h tối, ngủ đêm tại Tunxi để tiết kiệm thời gian cho Wuyuan. Nói chung quan điểm của mình là dành nhiều thời gian để đi một nơi cho kỹ và relax, hơn là chia thời gian đi nhiều nơi cho đủ. Tâm lý của mình thường thích đi nhiều nhưng mà nếu vội vàng quá thì thứ nhất là thân xác mệt mỏi, thứ 2 là không có thời gian nghỉ ngơi để chiêm ngưỡng cảnh đẹp. Một là bạn dành hết thời gian ở hàng châu (theo mình nghĩ là rất đáng đi) hoặc là hết thời gian ở Wuyuang.

Thời gian bạn dành cho Hoàng Sơn 2 ngày là hơi ngắn đối với mình vì gần như chắc chắn với 2 ngày bạn không đi được West Sea Canyon, nhưng mà cái này cũng tùy sở thích của mỗi người... Vụ xuống núi lúc 5h rồi đi Tunxi nếu bạn đi bằng xe thuê / taxi thì ok, nếu đi bằng bus thì phải kiểm tra kỹ với ks là chuyến cuối từ Huangshan về Tunxi là mấy giờ để xuống núi cho kịp. Nếu xuống núi sớm hơn và về đến Tunxi trước 5:30 bạn có thể mua vé xe bus đi Thượng hải khoảng 132-140 tệ, đến Thượng Hải lúc 11h đêm, sẽ tiết kiệm được một buổi sáng đi chơi ở Thượng Hải.

Vụ giày thì mình không có ý kiến gì nhiều, quan trọng là giày nào đi êm chân hơn, còn cổ thấp cổ cao thì có thể bù vào bằng vớ ấm... hơn nữa bạn sẽ phải đi bộ rất nhiều nên không phải lo vụ lạnh chân bằng vụ đau chân đâu.

Ah, còn thêm một ý kiến riêng nữa là nếu bạn có thời gian thì rất nên đi Hồng Thôn (hongcun) và Xidi, khá gần Huangshan và Tunxi, và có kiến trúc cổ độc đáo và được bảo tồn tốt. (2 cái này đều đã là di sản văn hóa thế giới được Unesco công nhận rồi :))

Tặng bạn 2 cái ảnh Hongcun:

Last edited by a moderator:
Đúng là bọn mình muốn cả Hàng Châu lẫn Vũ Nguyên nên hơi chạy sô tí. Hơn nữa bay về cũng từ Hàng Châu nên còn một tối và sáng nữa nên chắc Hàng Châu như vậy là đủ. Hongcun cũng có trong lịch trình tụi mình rồi. Ngủ 1 đêm trên tàu để cho nó tốn ít bác Mao một tí đấy, vì phòng ở Shanghai đắt và đến lúc 11pm thì cũng mệt phờ rồi. Mình chỉ lo việc ở Huangshan 2 ngày là quá ít, sợ lỡ có ai đuối thì bể sô.

Solemio giúp mình với lịch trình như vậy thì trên Hoàng Sơn đi tuyến như thế nào là thích hợp nhất, và ở KS nào trên đó luôn. Hiện tụi mình đang tính ở Baiyun. Cảm ơn nhiều

Phòng các nơi tụi mình đã đặt qua email đủ cả, vì tụi mình đi nhóm trên 10 người. Phòng trên Hoàng Sơn thì phải trả tiền trước. Tụi mình đi sẽ là để chụp ảnh

Hình Hoàng Sơn mùa thu của bạn Solemio đẹp quá, hy vọng chúng tớ cũng sẽ gặp cảnh này, bạn viết tiếp travel tips của Tô - Hàng - Thượng Hải nữa đi nhé. Thanks

Đúng là bọn mình muốn cả Hàng Châu lẫn Vũ Nguyên nên hơi chạy sô tí. Hơn nữa bay về cũng từ Hàng Châu nên còn một tối và sáng nữa nên chắc Hàng Châu như vậy là đủ. Hongcun cũng có trong lịch trình tụi mình rồi. Ngủ 1 đêm trên tàu để cho nó tốn ít bác Mao một tí đấy, vì phòng ở Shanghai đắt và đến lúc 11pm thì cũng mệt phờ rồi. Mình chỉ lo việc ở Huangshan 2 ngày là quá ít, sợ lỡ có ai đuối thì bể sô.

Solemio giúp mình với lịch trình như vậy thì trên Hoàng Sơn đi tuyến như thế nào là thích hợp nhất, và ở KS nào trên đó luôn. Hiện tụi mình đang tính ở Baiyun. Cảm ơn nhiều

Phòng các nơi tụi mình đã đặt qua email đủ cả, vì tụi mình đi nhóm trên 10 người. Phòng trên Hoàng Sơn thì phải trả tiền trước. Tụi mình đi sẽ là để chụp ảnh

Nghe mọi người tính chuyện đi chơi lại thích đi nữa quá, nhưng mà mình năm nay coi như là hụt mất mùa thu rồi...hic...

:) 2 ngày ở Hoàng Sơn thì chưa quá mệt đâu Nếp à, với lại nếu bạn không phải leo phần West Sea Canyon và Celestial capital Peak thì nhẹ nhàng mà, vì tất cả những bậc thang treo trên vách núi hay đường đi dốc đứng đều thuộc 2 chặng này. Nhưng mà nếu mà đi để chụp ảnh thì 2 ngày ở Hoàng Sơn e không đủ ghiền vì cảnh rất rất đẹp và hùng vỹ. Mình đi 3 ngày, chụp 8G ảnh mà vẫn còn cảm thấy không đủ, mà đó là chỉ chụp phong cảnh thôi đấy. Hoàng Sơn nếu có thời gian nhiều dùng telemacro chụp chim thì sẽ cực đẹp, hay chụp macro ở đây cũng vô vàn chủ đề, đó là chưa nói nếu bạn có mẫu thì chụp model ở đây cả mấy ngày cũng không chán đâu. Ks nếu đi theo lịch trình 2 ngày nên ở PaiYunlou ở cuối Tây Hải (Baiyunlou là ở Thiênhải) vì ở PaiYunlou có chỗ xem mặt trời lên đẹp, là lối vào West Sea Canyon nên nếu không có thời gian đi hết West Sea Canyon thì có thể bỏ thêm khoảng 1-2 tiếng đi theo đường đó một chút rồi quay lại. (Nếu ở BaiYun thì nên make sure là đến được ks trước khi trời tối.)Sáng hôm sau thì đi thẳng từ Tây Hải sang Thiên Hải bằng đường ngắn ngang qua Phi Lai Thạch (cái này là hòn đá Giả Bảo Ngọc trong Hồng lâu mộng đấy) (đoạn này nghe nói cũng mất 2-3 tiếng, mình kg đi nên kg chắc lắm), sau đó từ Thiên Hải đi đến Yuping Telpher, thăm cây Tùng nghênh khách (mất thêm 3-4 tiếng nữa), sau đó nhanh nhất là xuống núi bằng Yuping cable car. Mình rất ủng hộ đi cable car xuống vì đoạn này rất dốc, đi cable car nghe bạn mình nói là có cảm giác khá hay, mình leo bộ thì thấy rất mệt mà phong cảnh không thay đổi mấy (tại đi thẳng từ trên vách núi xuống mà) Leo bộ xuống không qua Celestial Capital Peak nghe người bán hàng ở đó nói mất tầm 2 tiếng, leo lên Celestial Capital Peak và leo xuống chân núi thì mất tầm 4 tiếng nếu không mệt, nếu đuối sức như mình lần đó thì it takes forever. :) Thời gian ở đây là ước lượng cho con gái sức khỏe kém, hầu như không bao giờ tập thể dục như mình và vác 3 -4 kg đồ lỉnh kỉnh khi leo núi như mình. Btw, bạn nào mê chụp ảnh thì cũng hạn chế đừng mang đồ nghề nhiều quá nhé, mình vác 1 máy ảnh 4 ống kính, 1 tripod và đã rất nhiều lúc trên đường đi ước ao là mình vứt đi bớt một vài thứ vì tưởng chừng như không đi nổi.

- Bạn định đi Hongcun lúc nào vậy? nếu đi kèm với Wuyuan thì hơi bị siêu tốc :)

- Nếu bạn ở Hàng Châu một buổi tối và buổi sáng đầu tiên thì buổi tối có thể đi xem Tống show, (có một cái show West Lake Impression trên Tây Hồ được quảng cáo là do Trương Nghệ Mưu đạo diễn, nhưng mà giá vé cao lắm, thấp nhất 200-300 tệ/người mà cũng chưa biết chất lượng có như quảng cáo không), đi mua sắm linh tinh ở các phố đi bộ, silk street, buổi sáng đi xe đạp qua Tô Đê , Bạch Đê, mua vé tàu lên thăm đảo trên hồ, thăm vườn của Lý Vệ (đẹp, nên xem), tháp Lôi Phong, có thời gian thì vào miếu Nhạc Phi (nói trước là không có cái gì coi trong đó cả ngoài tượng và mộ Nhạc Phi)...đi xe đạp thôi, đi bộ e không đủ thời gian... mình đi bộ hết 2/3 Tây Hồ là mất từ 10 am đến 4-5 pm đó, mà đó là đi liên tục chỉ nghỉ ăn trưa 30p.

- Btw, Thượng Hải bây giờ có lẽ không đi được The Bund để nhìn sang phố Đông đâu vì phía đấy đang xây dựng chuản bị cho ShangHai Intl Expo sang năm. Bạn kiểm tra lại thử xem nhé... lúc mình đi thì chỉ có thể sang Phố Đông ngắm về phía phố Tây thôi.

Last edited:
Cảm ơn Solemio. Bạn có giữ email hay điện thoại liên lạc của mấy KS trên Hoàng Sơn không? Nếu có cho mình nhé

Mình có link này list ra gần đủ khách sạn trên đỉnh Huangshan nè:

http://www.uhuangshan.com/english/hotel.htm

7 cái đầu tiên đều là ở trên đỉnh núi hết.

Mặc dù trong web có thể không có giá dorm nhưng mấy chỗ trên đỉnh đều có dorm hết, họ còn cho thuê lều để cắm trại ngoài trời nữa kia. Ah mà cái web này hình như cho book mà không bắt trả tiền trước thì phải.

Có điều book trước thì có thể mắc hơn một tí vì khó mặc cả. Ví dụ như cái Baiyunlou vào thời điểm mình đi (10- 12 Oct) giá trên mạng là 160, nhưng bọn mình đến thì họ bảo 100 ngay khi mình chưa mặc cả gì vì lúc đó phòng vắng tanh à.

Bạn thử gọi điện book nhưng không deposit hay trả trước bằng thẻ thử xem. Còn nếu không được thì nhờ khách sạn ở Tunxi book giùm thử, khách sạn cho khách du lịch ở khu phố cổ Tunxi rất là helpful, mình toàn gọi điện nhờ tiếp tân book hộ vé xe bus, xem giờ tàu, phiên dịch giùm qua điện thoại, hỏi giùm giá cước taxi đi từ A-B :) (sau khi mình đã check-out nhé) ...chưa thử nhờ họ book phòng nhưng biết đâu đấy họ giúp được.

Một số số đt mình search được:

Huangshan Paiyunlou Hotel
Hotel Add: Xihai (West Sea) Scenic Spot, Tunxi, Huangshan
Post Code: 245800
Hotel Tel: 86-559-5581558
----------------
Xihai Hotel
Hotel Add: Xihai (West Sea) Scenic Spot, Tunxi, Huangshan
Post Code: 242709
Hotel Tel: 86-559-5588888

---------------
Shilin Hotel: