What's new

[Hỏi đáp] Hỏi thông tin về phượt đồng Tháp

cuối tuần này bọn em dự tính phượt đồng tháp với 2 điểm đến là Tràm Chim và Đồng sen Tháp Mười. Chiều thứ 7 xuất phát ở Sg xuống tới tam nông chắc cũng tầm tối ,nghỉ ngơi vui chơi sáng đi Tràm Chim rồi chạy về đồng sen Tháp Mười ăn trưa tham quan chiều xuất phát về lại SG. Bác nào từng đi đông Tháp hoặc dân Đồng Tháp có kinh nghiệm chỉ bảo em với hoặc có địa chỉ số điện thoại cho em để em liên lạc trước. Thanks các bác giúp đỡ

Sao không đi sáng thứ 7 ,đi tầm tối đường vắng không đèn đi cũng hơi lạnh tóc ,đi bao nhiêu xe ? xuống Tam Nông thì tìm nhà nghỉ cũng dể ! có đi tầm chiều thì đi về Tân An xong đi quốc lộ 62 đến Thạnh Hóa !theo tỉnh lộ 844 đi Tràm Chim ,sau khi tham quan xong chạy ngược về Trường Xuân ,quẹo phải theo tỉnh lộ 845 về Mỹ An ghé thăm đồng sen và khu di tích Gò Tháp !theo tỉng lộ 865veefTan An xong vè Sài gòn ,các bạn đi theo chiều thì các bạn đến cũng trể về cũng trể , nên đi sáng thứ 7 hay hơn !!

Vườn quốc gia Tràm Chim nằm ở hạ lưu sông Mekong và trung tâm Đông Tháp Mười, với tổng diện tích tự nhiên 7.313 ha, dân số xung quanh vùng đệm khoảng 50.000 người. Vườn được xây dựng từ năm 1995, đến ngày 29/12/1998 được chính phủ công nhận là Vườn quốc gia theo quyết định số 253/1998/QĐ-TTg
VQG TràmChim có cảnh quan thiên nhiên đẹp với mênh mang sông nước, một màu xanh của rừng tràm ngút ngàn và thảm thực vật phong phú với hơn 130 loài thực vật bậc cao, với 6 kiểu quần xã đặc trưng, bao gồm: quần xã sen, quần xã lúa trời, quần xã năng, quần xã mồm mốc, quần xã cỏ ống, quần xã rừng tràm. Vùng đất này chính là nơi cư trú của loài chim Sếu đầu đỏ nổi tiếng trên thế giới với những vũ điệu thiên nhiên làm mê hoặc lòng người.
Khu Ramsar thứ 2000 của thế giới
Hệ thống chim nước của VQG Tràm Chim đa dạng và gàu có với 231 loài, thuộc 25 chi, 49 họ. Trong đó, 88% được tìm thấy vào mùa khô, chiếm 1/4 tổng số các loài chim tìm thấy ở Việt Nam.
Các kết quả nghiên cứu cho thấy VQG có rất nhiều loài chim quý hiếm xuất hiện nơi đây nằm trong Sách đỏ Việt Nam và Sách đỏ IUCN như: Cốc đế, Giang sen, Già sói,… và đặc biệt là loài Sếu đầu đỏ, đây là loài chim nước lớn nhất trong họ Hạc – một tài sản vô giá không chỉ của riêng Tràm Chim, Việt Nam mà còn là loài quý hiếm cần được bảo vệ trên thế giới vì đang có nguy cơ tuyệt chủng.
Đất ngập mặn của VQG Tràm Chim đóng vai trò quan trọng trong việc cung cấp nguồn tài nguyên thủy sản và điều tiết nguồn nước của các vùng lân cận. Các loài cá nằm trong sách đỏ Việt Nam (năm 2007) gồm cá Còm, cá Mang Rổ, cá Duồng, cá Hô. Tràm chim cũng là nơi cung cấp tài nguyên thiên nhiên cho cộng đồng xuang quanh và đặc biệt là nơi giữ lại hình ảnh của Đồng Tháp Mười xa xưa cho các thế hệ mai sau chiêm ngưỡng và suy ngẫm về công lao của bậc tiền nhân mở cõi ở vùng đất phương Nam này.
Với sự phong phú về đa dạng sinh học và sự độc đáo, tính đặc trưng khác biệt của Vườn, Tràm Chim đã đáp ứng được 6 trong 9 tiêu chí của khu Ramsar, được Ban thư ký công ước Ramsar (Công ước về các vùng đấy ngập mặn có tầm quan trọng quốc tế) công nhận là khu Ramsar thứ 4 của Việt Nam và là khu Ramsar thứ 2000 của thế giới đầu năm 2012. Tổ chức Birdlife xếp Tràm Chim là một trong các “Vùng chim quan trọng” ở Việt Nam. Đây là mốc đánh dấu quan trọng trong việc bảo tồn và phát triển bền vững đất ngập mặn có tầm quan trọng quốc tế của VQG Tràm Chim.

Vườn Quốc gia Tràm Chim
Địa chỉ: Khóm 4, thị trấn Tràm Chim, huyện Tam Nông, tỉnh Đồng Tháp.
Số điện thoại: 067 3 827 307, 067 3 829379
Fax: 067 3 827 307
Email: [email protected]

Cũng đang check thông tin để đi trua thứ bảy-chiều chủ nhật về, mục đích chính là săn ảnh vùng lũ,mùa nước nổi. có thêm thông tin gì các bạn up lên cho biết nhé. nếu phù hơp thì jion cùng nhóm một đoạn. Dự định 13h thứ bảy đi từ tp Biên Hòa.
Thanks! Linh Ngọc

Sao không đi sáng thứ 7 ,đi tầm tối đường vắng không đèn đi cũng hơi lạnh tóc ,đi bao nhiêu xe ? xuống Tam Nông thì tìm nhà nghỉ cũng dể ! có đi tầm chiều thì đi về Tân An xong đi quốc lộ 62 đến Thạnh Hóa !theo tỉnh lộ 844 đi Tràm Chim ,sau khi tham quan xong chạy ngược về Trường Xuân ,quẹo phải theo tỉnh lộ 845 về Mỹ An ghé thăm đồng sen và khu di tích Gò Tháp !theo tỉng lộ 865veefTan An xong vè Sài gòn ,các bạn đi theo chiều thì các bạn đến cũng trể về cũng trể , nên đi sáng thứ 7 hay hơn !!
Bác thông thạo cung đường thì xin tư vấn cho những điểm có thể chụp được nhiều hình ảnh mùa nước nổi.
Xin Cám ơn

Bác thông thạo cung đường thì xin tư vấn cho những điểm có thể chụp được nhiều hình ảnh mùa nước nổi.
Xin Cám ơn
Bạn định bao giờ đi ? Mình cũng đang có dự định đi Đồng Tháp tuần này hoặc tuần sau đây.

Bạn định bao giờ đi ? Mình cũng đang có dự định đi Đồng Tháp tuần này hoặc tuần sau đây.

Mình quyết rồi,trua thứ bảy 4/10/2014 11h khởi hành từ Biên Hòa.
nếu bạn đi cùng thì hẹn gạp ở ngã tư Bà Điểm nhé. liên lạc : 0913757635 Linh Ngọc

Mình quyết rồi,trua thứ bảy 4/10/2014 11h khởi hành từ Biên Hòa.
nếu bạn đi cùng thì hẹn gạp ở ngã tư Bà Điểm nhé. liên lạc : 0913757635 Linh Ngọc
Trưa t7 mới đi thì muộn quá bạn ơi, mình tính đi từ sáng để đi đc cả bên Cao Lãnh và Tràm Chim.
Lịch trình của bạn ntn ?

Trưa t7 mới đi thì muộn quá bạn ơi, mình tính đi từ sáng để đi đc cả bên Cao Lãnh và Tràm Chim.
Ok , chúc chuyến đi thành công nhé bạn, có duyên thì gặp nhau trên cung đường nhé. cung của mình : Biên Hòa - N2 - Tràm Chim ( ngủ) - ( Sáng) Tràm chim - đồng sen - gò tháp -N2 -Ql62-Tân An - Biên Hòa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back