What's new

[Chia sẻ] Hông Kông - đi lươn lướt

Mẹ cháu bảo cháu bị điên -
Cháu chả nghĩ thế. Chỉ đơn giản là cháu đi Hồng Kông 1 mình và đi xem show của nhóm w-inds. ở Hồng Kông( mà hồi cháu đi Nhật xem nhóm này rồi ).

Cháu book vé xem concert cả tháng trời, mãi không thấy người ta chuyển về nhà cho cháu nên cháu nghĩ "thôi, không vé thì đành ở nhà vậy".
Thế mà vé nó cũng đưa đến tận nhà cháu, vào ngày 1/11/2009. Thế là cháu hú hét như con bò. Rồi cháu làm Visa và book vé đi Hồng Kông.

Làm visa đi Hồng Kông có vẻ là dễ, nhưng book vé sát ngày thì khá là khó và đắt. Cháu ngậm đắng nuốt cay mua vé với giá hơn 200USD khứ hồi.

Tối 5/11 cháu lấy Visa Hồng Kông, sáng sớm 6/11 cháu bay.
Mục đích đi lần này chỉ là xem concert của nhóm w-inds. :L

Nhưng cũng chia sẻ với các bác một vài hình ảnh ở Hồng Kông

Sân bay Nội Bài 6h00 sáng

Cháu ngủ tít thò lò cho đến khi máy bay chuẩn bị hạ cánh.
Đâu là Mông Cổ, đâu là Tibet nhỉ

Đảo vô danh

Lần này đi Hông Kông 1 mình, cháu cảm thấy khá là tự tin. Sau khi xuống sân bay, cháu nhanh chóng tìm thấy express để đi từ Airport đến Hồng Kông. Express tiện nghi và sạch sẽ.

Điều đầu tiên cháu làm là đi về phía đảo Hồng Kông và đến Hostel mà cháu đã book trc. MTR ở đây không rắc rối như hệ thống subway của Nhật mà cháu đc biết . Đi rất chi là dễ.

Theo hướng dẫn của hostel thì cháu sẽ phải dừng lại ở Fortress hill, rồi đi bộ 1 đoạn, vào trong 1 cái ngõ...
Đi đúng theo hướng dẫn thì vào đến Yessin hostel. Nhưng Staff lại dẫn cháu đến 1 khu khác, cũng ở gần đấy.

Hostel cháu ở, mặt mũi nó thế này:

Không sạch như cháu mong đợi, nhưng tuyệt nhất ở HOstel này là cái massage chair, đi về ngồi vào đó là sướng tĩ tã rồi. Wifi chạy điên đảo, chat chit bét nhè.

Cháu đến HK lúc trưa, nên cháu không thấy đẹp lắm, những tòa nhà cao tầng, và cả khu nhà dân trông như khu ổ chuột, bé tí tẹo, cảm giác không khí ở đây rất nặng, không trong lành lắm, mùi rất Trung hoa

Check in và thu dọn đồ xong xuôi, cháu bắt đầu hành trình lên đường đến với tình yêu, vì buổi tối các anh đẹp trai đã diễn rồi

Last edited:
em không gọi trực tiếp hay email trực tiếp cho hostel mà book qua hostelworld. Khi book qua hostelworld thì phải mất phí nho nhỏ (mà như của em thì là 62k vnđ, trừ trực tiếp vào tài khoản thẻ.). Khi đến Hostel thì trả tiền trực tiếp cho hostel luôn.

Ở Hong Kong có rất nhiều hostel mà Yessin chỉ là 1 ví dụ hết sức là bình thường (ở Yessin không thuận tiện lắm đâu, bác nên chọn bên bờ Tsim Sha Tsui để thuận tiện cho shopping và chơi bời).

Cơ bản nhất vẫn là Google search: Hostel in Hong Kong sẽ có rất nhiều Option cho bác lựa chọn :D.

Bác thấy con nào đc nhiều sao, rating cao thì bác vào xem xét có ưng ý không. Thực tế thì nhìn trong ảnh có vẻ rất to cao rộng rãi, nhưng hầu hết các hostel ở Hong Kong đều bé như mắt muỗi vì nhà ở đây bé lắm. Đất chật người đông mà.

Chúc bác thành công, không nên lo lắng quá. Take note và giải quyết từng vấn đề 1.
Cảm ơn bác đã tín nhiệm em :D

em không gọi trực tiếp hay email trực tiếp cho hostel mà book qua hostelworld. Khi book qua hostelworld thì phải mất phí nho nhỏ (mà như của em thì là 62k vnđ, trừ trực tiếp vào tài khoản thẻ.). Khi đến Hostel thì trả tiền trực tiếp cho hostel luôn.

Ở Hong Kong có rất nhiều hostel mà Yessin chỉ là 1 ví dụ hết sức là bình thường (ở Yessin không thuận tiện lắm đâu, bác nên chọn bên bờ Tsim Sha Tsui để thuận tiện cho shopping và chơi bời).

Cơ bản nhất vẫn là Google search: Hostel in Hong Kong sẽ có rất nhiều Option cho bác lựa chọn :D.

Bác thấy con nào đc nhiều sao, rating cao thì bác vào xem xét có ưng ý không. Thực tế thì nhìn trong ảnh có vẻ rất to cao rộng rãi, nhưng hầu hết các hostel ở Hong Kong đều bé như mắt muỗi vì nhà ở đây bé lắm. Đất chật người đông mà.

Chúc bác thành công, không nên lo lắng quá. Take note và giải quyết từng vấn đề 1.
Cảm ơn bác đã tín nhiệm em :D

Cảm ơn Kame rất chi là nhiều. Nhờ bạn hướng dẫn cách tìm và book hostel mà mình lần mò cũng nhanh hơn. Định đi ngày 5/3 tới đây nhưng nghe nói ngày đó bên Hogn Kong đang có hội chợ, sợ mọi thứ đắt lòi kèn ra nên hoãn binh thêm vài ngày vậy. Kinh nghiệm đi nước ngoài không nhiều nên mọi thứ cứ rối như canh hẹ, đang ngồi gỡ đấy Kame ạ.
Cảm ơn Kame lần nữa nhé. :L

Đi không theo tour sẽ vất vả, nhưng nhiều kinh nghiệm cho những lần sau bác ạ. Chúc bác may mắn và shopping được nhiều (Hong Kong có món Shopping là ngon nhất đấy bác ạ :X:X:X)

Đọc bài này mà thấy "gen tị" quá, huhu :(( vướng bận gia đình rùi chẳng có cơ hội được vi vu. Hồi West Life biểu diễn sắp xêp hết mọi thứ rùi mà đến nơi lại bị nhỡ tàu :(( đen quá là đen. Bây giờ nhìn thấy các bạn đi gặp thần tượng mà nước miếng chảy ròng ròng ....

Hình như phải hỏi trong mục hỏi đáp về du lịch Trung Quốc của chứ bạn Gấu????

Gấu sắp đi Hồng Kông à, tốn kém đây. Shopping paradise!!!!!!

Visa Hồng Kông mà tự làm khá lâu và phức tạp, đặc biệt khi không có giấy mời chính thống từ phía HK, mất tầm 40USD

Làm qua các công ty du lịch thì tốn kém hơn. Loại 1 tháng 1 lần là 60USD, 3 tháng 1 lần là 100USD, chỉ cần gửi hộ chiếu gốc với 2 ảnh nền trắng 4x6 thôi, không phải chứng minh tài chính với giấy mời giấy mọc gì cả. Thường thì 5 ngày làm việc là lấy được visa còn nếu lấy visa gấp trong 3 ngày thì thêm 30USD. Giá dịch vụ giờ thế là còn rẻ chán, năm 2006 tớ đi làm gấp các bạn ấy chém 200USD, may có công ty trả phí visa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,463
190,097
Latest member
bonghongvu
Back