What's new

Hồng Kông - Sẵn sàng cho 1 chuyến đi.

@gasman: Tụi mình cũng có 3 ngày ở KL, nhưng do Topic này chỉ muốn nói về HK nên mình bỏ qua giai đoạn ở Malay. Mình đến KL 1 ngày rồi mới bay đi HK & sau khi từ HK về, mình tiếp tục ở KL thêm 2 ngày nữa. >.<
@modydick: THanks. Review mà, phải chi tiết chứ! hehe....

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ngày 4:
- Đi ăn dim sum ở To Hueng Restaurant:
Nằm ở tòa nhà Grand One Tower. Thgian ngồi chờ & thgian ngồi ăn tốn cả buổi sáng.
Tuy nhiên, như đã nói ở trên, mọi người đi ăn ở Lin Heung Tea cho nó lành.
Lin Heung Tea nằm ở số 160 Wellington khu Central.

- Nan Lian Garden (Vườn Nãi Lan)
HD: MTR Diamond Hill, exit C2 & đi theo mũi tên hướng dẫn.
Tip: Vào cửa free. Vườn này khá đẹp, có lối kiến trúc đậm chất Trung Hoa, pha chút Nhật Bản. Đi buổi sáng sớm để thưởng thức không khí vườn mát mẻ & chụp hình cũng đẹp hơn.
Trong chỗ bán souvenir có bán tờ giấy ép cỏ ba lá, lá phong đỏ có những câu chúc bằng tiếng Tàu chỉ 5HK$ (tương đương 15K VND), mua về làm quà tặng. :p

- Sik Sik Yuen Temple (Miếu Huỳnh Đại Tiên)
HD: MTR Wong Tai Sin, exit B2.
Tip: Đây là miếu cổ nhất HK, nghe đồn rất linh thiêng, mọi người có thể vào cầu duyên. Rất nhiều người đến đây xin xăm, cứ xin thử nhưng … giải xăm bằng tiếng Hoa, chịu khó … nghe! :{
Ở MTR này có cái tiệm Shushi To Go giá cho mỗi miếng shushi là 3HK$ (khoảng 8K VND) ăn rất ngon. Cầm cái hộp, đi lựa những miếng shushi mình thích, đến quầy tính tiền, họ đếm bao nhiêu miếng thì nhân lên 3. Shushi ăn rất ngon mà lại rất rẻ.

- The Peak (Victoria Peak).
HD: MTR Central, đi theo chỉ dẫn đến chỗ trạm Tram (hoặc đi bus 15C đến tận nơi).
Tip:
Vé: Mua vé ở Dragon được giảm giá. Giá 190$ cho cả tram lên The Peak 2 chiều + bảo tàng sáp Madame Tussad + Sky Terrace.
Tuy nhiên, nếu đi trong khoảng thgian từ 1/5 đến 30/6/2011 thì nên đến thẳng chỗ The Peak mua vé, sẽ đc tặng voucher có rất nhiều lợi ích: làm tay sáp giá chỉ 1HK$ (ko tính tiền add màu), uống ly café ở Hong Kong Daily chỉ 1HK$ & nhiều lợi ích khác…
Tham quan: Nên đi vào khoảng 3-4pm & sau khi lên đến The Peak thì vào thẳng Bảo tàng sáp tham quan & chụp hình trước (nhớ đi cái nhà ma Scream :p ), sau đó hãy lên cái Sky Terrace để ngắm cảnh & xem HK lên đèn & 8pm xem show ánh sáng từ trên cao rất hay.
Cái Sky Terrace nếu mua ở Dragon là 20HK$, lên đến nơi bán 30HK$ & có cho sử dụng thẻ Octopus để quẹt. Lên rồi thì ko return đc nữa nên chơi cho chán, ngắm cho chán rồi hãy xuống. Xuống là "chân sa gà chết", leo lên sẽ bị... tính tiền lại. :(

- Tối tiếp tục dạo Ladies Market.

Last edited:
Cảm ơn e lilac, bài viết chi tiết khoa học và nhiều thông tin bổ ích :D A khoái cuộc sống, con người Hongkong, và cả phim HK nữa. Tự nhiên nhìn thấy cái tên Hai Phong street thấy bồi hồi thế, chục năm trước chơi game Commandos nó có màn 'The Giant in Hai Phong' mà hồi đó cứ nghĩ là ở VN :D sau này tìm hiểu thì biết ở HKong có khu đó :)

@ anh yilka: Thanks anh. Tại em hay mò mẫn tìm thông tin nên ghi lại chi tiết để mọi người đi sau có cái tham khảo ạ. Em ban đầu ko biết cái Hai Phong Street là Hải Phòng (chỉ sau khi em thấy cái Hanoi Street em mới ngớ người.) Em cứ nghĩ nó là Hải Phong (tiếng Hoa là Gió Biển ấy ạ. hehe...

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ngày 5:

- Ocean Park (Công viên Hải Dương)
HD: MTR Admiralty, Exit B & đi bus 629.

Tip:
Mở cửa từ 9AM đến 8PM.
Nên đem theo nước uống, vì nước trong này ko có & bán rất mắc. Đồ ăn thì có thể ăn ở Mc Donal, rẻ mà ngon, ko cần xách theo nặng. Thích thì mang theo trái cây.

Vé: Nếu mua chính thống là 250HK$, mua ở Dragon thì giá 225HK$ nhưng phải trả tiền mặt. Đi đến MTR Admiralty, exit B sẽ nhìn thấy 1 travel agency là MTR Travel bán vé Ocean Park chỉ 222HK$ & cho quẹt thẻ. Nếu thấy chỗ này xếp hàng dài quá thì nên quay lại trạm MTR, đối diện với chỗ quầy bán vé MTR (customer service) sẽ nhìn thấy 1 travel agency khác cũg bán giá 222HK$ & … rất rảnh. :D

Tham quan: Sau 1 hồi đắng đo lựa chọn giữa Ocean Park & Disneyland (do ko có thgian & tiền bạc), tụi mình quyết định chọn Ocean Park vì xem phim HK toàn nghe đi CV Hải Dương. :p & tụi mình rất happy vì lựa chọn này. Ocean Park thật đáng để đi với giá 222HK$.

Ocean Park gồm 2 khu nối với nhau bằng đường cáp treo (hoặc đi tàu Express Train xuyên núi). Khuyến khích nên đi cáp treo vì cáp rất dài, đi lâu & đã hơn đi train.

Những điểm em thấy rất đáng xếp hàng tham quan:
+ Show cá heo ở Ocean Theatre: nhớ canh giờ để xem, rất hay.
+ Sea Jelly Spectacular: Xem sứa. Đẹp lung linh & cách bố trí rất thông minh.
+ Grand Aquarium: Bể cá khổng lồ (hay con bạn em gọi là “bể cá chàng Vượng”, do trong phim Đôi Đũa Lệch chàng Vượng có đến đây cùng… “vợ bé nhỏ” :p). Không phải là cái Chinese Sturgeon Aquarium nha, mọi người ko cần xếp hàng vào cách Chinese này, tốn thgian mà ko có gì hết…
+ Panda Village: vào xem mấy em gấu trúc… ngủ.
+ Ngoài ra còn có 1 vài trò chơi cảm giác mạnh dành cho những bạn tim khỏe, em tim thòng, em ngồi nhìn.

+++ Khuyến cáo đừng xếp hàng xem cái show Amazing Bird Theatre, rất chán & buồn ngủ.

+ Buổi tối nên nán lại xem diễn xiếc trước khu Ocean Center, chỗ cái khinh khí cầu rất hay. & ngồi ngắm nhạc nước cũng đẹp.

Sau 1 ngày quằn quoại ở Ocean Park, mọi người về nhà tắm rửa & thi nhau online chat chit cùng bạn bè, lên Facebook thông báo tình hình. Sau đó chỉ có thể lang thang Ladies Market thêm 1 chút là ngủ ngay đơ. (BB)

Lilac nhắc tới cái sushi To Go là lại thèm á.
Nhắc tới cái nhà " scream" trong bảo tàng sáp là thấy vui ah. Ah, cái bàn tay đem về chảy rồi, không còn hình dạng gì hết. Hận ghê.

Haha, bàn tay sáp bị chảy rồi kìa, vui, vui , vui...
Có thêm lời khuyên trong công viên đại dương bên cạnh lời khuyên của bạn lilac là nếu bạn nào "tim thòng: thì đừng đi cáp treo, đi tàu điện cho an toàn, cáp treo rất kinh khủng, nó cao chót vót, và chạy vù vù... ghê lắm, ngồi trên đó còn hơn chơi trò cảm giác mạnh.
Đi bể cá chàng Vượng nhớ kiểm chỗ ngồi sát kính, ngồi đó ngắm cá khi nào đã rồi về, tuyệt lắm.
@anh yilka: anh cũng mê phim hồng kông đúng ko? anh sẽ hiểu cảm giác của em khi nhìn thấy tòa nhà trụ sở cảnh sát, nhìn thấy nó em la thất thanh, phải giải thích với bạn lilac hiểu vì sao em lại la lên như vậy... cả bến phà chỗ Tsim sha Tsui nữa.
@bạn lilac : quên kể cái khúc đi phà rồi, nhớ kể cho mọi người nghe nha.

@chị tixt: Tụi em ko có non-stop đâu chị ơi. TRưa vẫn ghé về hostel ngủ 1 giấc đấy ạ. :) Em cũng già rồi chị, đi nhiều đau chân. :D
@moby: Tay sáp chảy? Có khi nào do mày để trong chỗ nóng ko? Tay của tao bị ... dập gãy roài! hố hố...
@beli: Đã thêm phần đi phà vào. :p

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ngày 5 (ngày cuối):

- Lòng vòng khu Mongkok.
- Shopping vét hàng.
- Ra sân bay bay về.

Tip: Nên dành bữa ăn Dim Sum vào ngày hnay (nếu bay về trễ) >.<. Vì thgian ăn & chờ dim sum rất lâu, gần hết cả buổi sáng. Nếu tính dành 1 ngày shopping thì nên ăn dim sum xong rồi đi shopping vì cửa hàng, Mall ở HK mở cửa rất rất muộn. Cửa hàng gần 10AM mới mở cửa. Mall thì 11AM.
Gần khu Mongkok có H&M, thấy mọi người mua đc nhiều, em thì ko mua đc gì. :p
Đi shopping thì đến khoảng 1pm-3pm là Happy Hour của Mc Donal, ăn rất rẻ, 1 phần ăn (combo) gồm 1 humbugger + 1 khoai tây + 1 coke chỉ cỡ 20HK$. Quá rẻ. :p

** Do ngày hnay không đi đâu, em sẽ có Tip cho vụ "Bay về từ Macau nhưng không nhập cảnh Macau".

Như em đã nói ở trên, em book vé từ tháng 4 năm 2010, lúc đó chính phủ Macau chưa có lệnh cấm nhập cảnh cửa khẩu dành cho người VN. Em rất chi là hí ha hí hửng với chặng bay mình book đc. Tuy nhiên, đến tháng 7/2010, Macau bắt VNese phải xin visa từ nhà, ko cho nhập cảnh cửa khẩu nữa. Visa Macau thời điểm em đi rất khó xin (nhiều dịch vụ chưa dám nhận làm) & giá làm visa rất đắt (rẻ nhất cũng 80$, mà họ chưa chắc chắn là đc - mới mà!)
Sau khi bàn bạc & thống nhất, tụi em quyết định... không ghé Macau. Tuy nhiên, vé máy bay của em phải bay về từ Macau.
Chính vì thế, em lên mạng tìm thông tin. Sau 1 thời gian tìm hiểu & nhờ sự giúp đỡ của bạn em, em tìm đc 1 dịch vụ cho chuyện này: Chính là TurboJet.
Họ cho phép đi trực tiếp từ Hồng Kong qua sân bay Macau (ko nhập cảnh Hải quan).

Quy trình của họ như sau:

Làm thủ tục & check in tại Văn Phòng TurboJet (Shop G02 Bến Phà HK Macau). Nhấn mạnh là HK-Macau Ferry Terminal nha (tụi em ko chịu đọc kỹ, ko để ý chữ Ferry nên lội ra sân bay rồi quay về lại bến phà, tốn khá nhiều thời gian).
Tại đây họ sẽ check in hành lý của mình (theo đúng số kg mình mua của hãng mình bay).
Họ sẽ cung cấp cho mình 1 boarding pass (giả) lên máy bay. (Mình sẽ phải đổi boarding pass này tại sân bay Macau).

Sau đó họ sẽ vận chuyển hành lý của mình qua cửa khẩu HK - Macau.

Mình tự làm thủ tục xuất cảnh HK & đi phà sang Macau (nếu đã mua vé phà trước, nếu ko, họ sẽ bán vé đi phà, giá 134HK$/ng).

Khi sang đến Macau, họ sẽ có người đón vào khu vực kiểm tra an ninh (chú ý là KHÔNG đi theo mọi người vào khu vực Hải quan Macau).

Mình vào 1 phòng riêng, kiểm tra an ninh về hành lý mang theo & họ cũng kiểm tra an ninh luôn hành lý ký gửi của mình.

Sau đó họ đưa mình vào 1 phòng chờ.

Xe bus sẽ đến đón mình cùng hành lý đi ra sân bay Macau (chú ý là KO ĐC ĐỤNG TAY VÀO HÀNH LÝ ĐÃ KÝ GỬI). Có 1 hải quan sẽ theo mình, canh ko cho mình đụng vào hành lý & canh ko cho mình nhảy ra khỏi xe vào Macau. :gun

Xe bus sẽ chạy thẳng đến sân bay Macau.

Mình sẽ tự đi vào khu vực transit để kiểm tra an ninh lên thẳng khu vực đợi máy bay. (Chú ý lần 2: KHÔNG ĐC ĐỤNG TAY VÀO HÀNH LÝ ĐÃ KÝ GỬI. Mặc dù thấy nó trước mặt cũng ko đc đụng vào, ai bảo cầm cũng ko đc cầm, cứ trình bày rằng đó là hành lý đã check in, ngta sẽ cho xe đến chở ra thẳng máy bay của mình để gửi lên đem về cho mình. Nếu đụng vào thì ngta sẽ ko cho mình gửi trực tiếp lên máy bay nữa mà phải qua an ninh 1 lần nữa. Lần này sẽ phải bỏ hết chất lỏng & dao kéo... Em đã bị... sẽ kể sau).

Sau khi nhìn thấy hành lý ký gửi đc chở đi, mình sẽ tự đi vào khu vực kiểm tra an ninh lên máy bay (là khu vực transit).

Kiểm tra an ninh lên khu vực chờ máy bay xong, mình đến quầy làm thủ tục, họ sẽ in Boarding Pass thật cho mình. Giờ thì chỉ đợi lên máy bay thôi.

Tổng chi phí cho dịch vụ này là 70HK$ (ko tính tiền phà HK - Macau).

Chỉ áp dụng cho những hãng hàng không:
Air Asia, Air Macau, Eva Air, TransAsia Airways, Xiamen Airlines, Shanghai Airlines

Thông tin chi tiết ở trang này:

http://www.turbojetseaexpress.com.hk/eng/upstream/hongkong.asp

Lót dép ngồi hóng ợ :D chuẩn bị copy sang word, chuyển sang Mobipocket copy sang DT để làm tư liệu, hehe, quả này ngon hơn Lonely nữa chớ.

Hình như chiều về HK-KL thường muộn hay sao ý, hok biết có kịp chuyến KL-SGN hok lilac ui :(

@gasman:
Chính vì thế, lilac ở KL thêm 2 đêm nữa đó. Nói chung bay đến ở KL 1 đêm, bay về ở KL thêm 2 đêm rồi mới về SGN. Đi như vậy thư thái hơn, do sân bay LCCT đang thử nghiệm vụ hải quan bằng dấu vân tay nên đợi rất lâu, có khi đợi lên cả 30ph - 1h. :(

Nghe Lilac nhắc tới Macau Air, chị lại nhớ tới vụ mất tiền vì ham giá vé bay thẳng rẻ quá của tụi này. Chưa kịp bay nó đã bể, híc.

Em chưa qua được Macau cũng hơi tiếc nhỉ, năm ngoái chị đi vào hồi tháng 4, may quá vẫn được cấp visa tại cửa khẩu. Dù gì thì kỳ này nhóm của Lilac đi Hongkong cũng ghé được quá nhiều nơi. Thêm 1 lần nữa thì chắc hết luôn cả Hongkong ;-)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,555
190,118
Latest member
abmintern
Back