What's new

Hồng Kông - Sẵn sàng cho 1 chuyến đi.

@chị Tixt: Ờ, em quên vụ của bọn Macau Air này! :D Bạn em cũng bị. Vé rẻ ai mà ko ham, chị? :p
Em ko đi đc Macau. Hix... Nhưng nhờ vậy em mới đi HK đủ để ko tiếc. Em ko biết mình có quay lại HK nữa ko, vì em.. hết xiền roài! :D :p

LiLắc ơi sao ít thấy hình ảnh đi chơi của em quá hen.
Dragon của em có gần chổ USA nhiều bạn hay nói không em, em có đi ngang qua đó không em?

@holiday2010: Em mới viết xong phần thông tin chung à. Còn phần chia sẻ em sẽ viết sau, lúc đó em sẽ chia sẻ tí hình. :p
Em ko có đi ngang USA. USA Hostel có nhiều chi nhánh lắm & có nhiều ở khu Tsim Sha Tsui, em ở Mongkok ạ. :)

Nghe Lilac nhắc tới Macau Air, chị lại nhớ tới vụ mất tiền vì ham giá vé bay thẳng rẻ quá của tụi này. Chưa kịp bay nó đã bể, híc.

Em chưa qua được Macau cũng hơi tiếc nhỉ, năm ngoái chị đi vào hồi tháng 4, may quá vẫn được cấp visa tại cửa khẩu. Dù gì thì kỳ này nhóm của Lilac đi Hongkong cũng ghé được quá nhiều nơi. Thêm 1 lần nữa thì chắc hết luôn cả Hongkong ;-)

Em cũgn còn cái vé Viva Macau này. Kiện với chả tụng... chị làm topic thế này đi. Cho em tham khảo zí! ^^

Mình cũng chuẩn bị đi HK, nghe nói HK rất gắt gao khi mang thuốc lá vào. Họ chỉ cho mỗi người mang 19 điếu, nếu quá thì phạt nặng. Ở trong HK thuốc lá bán hơn đắt: 50HKD/ bao. Em là dân nghiện thuốc nên đang hơi lo vụ này. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ hộ em với nhé. Thanks.

@what up: ô đúng rồi, đinh chính là Viva Macau - chán quá rồi nên không nhớ tên hãng nữa, oan uổng cho Macau Air quá.

Chống spam: Lilac có biết Điểm O ở đâu không - trong film HK hay bắt tội phạm ở Điểm O nhỉ, chị đi nhiều mà vẫn chưa tìm được ra.

Bổ sung cái là về phần liên lạc, có loại sim gọi về vn rẻ lắm, Chat Chat Smile của Shinetown chỉ mất có 0.6 HKD/phút (so với các loại sim khác là 7 đô/ phút), có thể mua được ở các cửa hàng 7-eleven. Giá chỉ có 50 HKD, tính ra nếu gọi về vn cũng đc hơn 80 phút :)) gọi có mà xả láng. Mà gọi thui nha, đừng nt, tốn tiền :)) nhắn tin mất 1 HKD 1 SMS... hồi đầu tưởng nt rẻ hơn nên nhắn tin, ai dè :))

http://www.shinetown.com.hk/stthk3/eng/product/smile_sim/smile_sim.htm

Last edited:
lilac ơi cho mình hỏi ngố 1 câu vì mình mới tham gia trên này thôi. Xin visa của HK được cấp theo ngày hả? càng lâu càng mắc tiền hay là như thế nào vậy lilac?
Thẻ optopus giống như thẻ bên Sing di chuyển cho cả MRT và bus, đi quẹt trừ tiền dần và hết thì nạp thêm hay sao vậy lilac?
Còn hãng hàng không nào bay qua HK khg lilac? vào Air Asia khg thấy bay thẳng đến HK. Cảm ơn lilac nhiều nha

@chị Tixt: Chị mà ko nhắc em cũng quên mất có "điểm O" trong phim HK. :D Chị đúng là fan fim HK >.<.
@Shiro: Sao bác ko nói sớm hơn! hứx hứx :((

@Pinkkitty:
- Visa HK cấp theo ngày & theo số lần ra vào HK. Chi tiết thì bạn có thể xem trong Topic "thông tin HK". Còn ở đây mình sẽ chia sẻ những gì mình hiểu về nó (sau khi đọc thông tin của mọi người) thôi nhé!
Visa HK có 3 loại: single (vào 1 lần & bắt buộc phải vào bằng đường Hàng Không), double (vào 2 lần & lần đầu bắt buộc phải vào bằng đường hàng không), triple (vào 3 lần & ko bắt buộc).
Thời gian valid trên visa phụ thuộc vào mình xin (7 ngày / 1 tháng hay 14 ngày / 2 tháng....). Giá tiền ở HK thì y như nhau, nhưng về VN, các dịch vụ sẽ lấy tiền khác nhau. Rẻ nhất là 7 ngày trong vòng 1 tháng & single entry. Giá 50$ của mình là y như vậy. :D

- Thẻ Octopus ở HK y chang như EZlink ở Sing. Nếu ai đã đi Sing rồi thì sẽ dễ dàng sử dụng. Dùng để quẹt thẻ đi MTR (ở HK là MTR, ở Sing là MRT :D ), quẹt thẻ đi bus, mua đồ ăn... Mua thẻ Octopus giá 150HK$ có 35HK$ tiền thẻ & 115HK$ tiền đi lại. Hết thì Top Up. Mệnh giá Top Up thấp nhất là 50HK$. Tuy nhiên, thẻ Octopus ở HK đc 1 cái là khi về có thể refund lại hoàn toàn số tiền thừa trong thẻ & tiền thẻ. :)

- Hãng hàng không bay qua HK thì nhiều lắm. Bay trực tiếp thì có United Airline (giá có vẻ mềm nhất), VN Airline, HK Airline... Air Asia ko có chuyến bay thẳng qua HK mà bay nối chặng ở Kuala Lumpur. Đi kiểu này thì rẻ hơn nhiều (nếu canh đc Mega Sale của AA). :)

Trời ơi, mình mới đi hồi cuối tháng 3, bạn kiếm ks hay quá :(
Mình kiếm hết mọi trang web mà chẳng kiếm được, tới HK lang thang kiếm đc cái nhà nghĩ Jetvan gì đó ở Causeway Bay, phòng giá 700HKD 1 ngày, mắc mà phòng thì bé tẹo... :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,146
Latest member
sportifiles
Back