What's new

Kenya, Ethopia, Ai Cập và Thổ Nhĩ Kỳ : Rồi mình cũng tới

Mình là mem mới của diễn đàn, mình không giỏi văn, dở toán, đốt địa lý nhưng lại ham thích phượt. Mong mọi người góp ý và bỏ qua nếu mình viết không hay hoặc thông tin về địa lý bị sai nhé, cảm ơn mọi người trước.

Sau hơn một tháng chạy ngược, chạy xuôi để hỏi thủ tục xin visa đi các nước Bắc Phi, Đông Phi và Thổ Nhĩ Kỳ, hôm nay mình đã ở Kenya theo như đúng lịch trình.

Trước tiên phải nói đến chuyện xin visa, do chưa đi đến các nước này bao giờ nên đã rất lo lắng kể từ ngày được thông báo là mình sẽ tham gia chuyến công tác trên. Đầu tiên là search bác Google và tìm được diễn đàn Phượt.com. Ơn trời, ông bà nhà ta nói không sai : Ở Hiền Gặp Lành! Mình đã đọc các bài viết mà các thành viên của diễn đàn đã đăng và biết được các thông tin mà miǹh cần.

Ngày 3/11/2011, nhằm ngày thứ năm, mình bay từ Đài Loan về Hà nội xin Visa đi Ai Cập, gặp đúng anh chàng đẹp trai mà mọi người đã nhắc trong topic thăm Ai Cập. Sau khi nhận hồ sơ, anh đẹp trai nhìn mình và hỏi :" Hơi lâu nhé, vì tuần tới Đại Sứ Quán Ai Cập sẽ nghỉ lễ", mình đành vận dụng tất cả khả năng diễn đạt để năn nỉ, ỉ ôi rằng mình hiện tại không sống ở Việt Nam, mình về đây chỉ để xin visa, sẽ phải bay về làm việc vào ngày thứ bảy này mong em giúp cho kèm theo một số tiền không cần phải thối lại sau khi nộp lệ phí visa. Có lẽ nhìn bộ mặt khổ sở kèm theo đứa con ba tuổi đi cùng và biết điều, chàng nói một câu ...........

Last edited by a moderator:
Nếu bạn có thời gian nên đến tham quan khách sạn Mena House Oberoi, khách sạn xây dựng năm 1869 nhưng được bảo dưỡng tốt nên các hoa văn trang trí trong và ngoài khách sạn vẫn rất đẹp. Bạn có thể ăn tối tại nhà hàng trong khách sạn và ngắm kim tự tháp trong ánh Hoàng hôn.

Bạn có thể đặt tour tham quan Hoàng cung tại khách sạn này.

Khách sạn Mena house cũng gắn liền với cuộc họp lịch sử giữa Tưởng Giới Thạch, Churchill và Roosevelt có Tống Mỹ Linh làm phiên dịch, cuộc họp này liên quan đến việc Nhật trao trả Đài Loan về Trung Quốc và các vấn đề quốc tế khác.

Từ nhà hàng này bạn có thể nhìn thấy kim tự tháp rất gần

Bài post về thổ nhĩ kỳ bị thất lạc nên đành viết lại, dù cảm xúc bị ảnh hưởng ít nhiều do vừa trở về sau chuyến công tác ở Việt Nam, con lại bị cảm hu hu............

Sau khi nghe miǹh nói muốn tìm hiểu các nhà thờ hồi giáo Ai cập, Anh bạn người bản địa cườii toáng lên: ' bạn phải ở đây ít nhất hai tháng mới đi thăm và tìm hiểu được, có khoảng 1,500 nhà thờ hồi giáo ngay tại Cairo này', thôi đành hẹn lần sau vậy dù chưa biết khi nào.

Người hồi giáo ở Ai cập rất mến khách, có một chuyện vui khi một khách hàng ở Ai cập mời mình đi ăn tối tại một nhà hàng sang trọng tại Cairo, mình loay hoay xem thực đơn không biết gọi món gì nên trả lời khách là gọi món nào cũng được, trong vòng hai phút Ông khách gọi xong món ăn, mình ăn thì thấy cũng bình thường do không hợp khẩu vị, khi ăn xong miǹh tò mò xem lại thực đơn các món ăn thì hoa cả mắt do gía trên trời của các món ăn mà Ông khách gọi trong thực đơn. Mình có kể cho Bác phụ trách tại Ai cậ́p thì Bác ý khuyên miǹh là không nên để khách gọi món ăn vì ở những thương gia ở Ai cập rất thích 'show off' chứng tỏ bản thân ?

Nếu bạn mời khách hàng hoặc bạn bè người hồi giáo đi ăn tại các nước không phải nước hồi giáo, tốt nhất Bạn mời họ ăn hải sản như cá, tôm nhưng họ sẽ không ăn cua. Họ cũng tránh ăn các loại thịt bò, dê, gà khi đi ra ngoài đất nước họ do các con vật trước khi giết chưa được làm lễ, tức là người giết phải đọc kinh và niệm Thánh A La khi giết con vật để làm thức ăn. Nhưng nếu bạn mời họ đến nhà và làm thịt các con vật trước mặt họ và họ sẽ đọc kinh và niệm thánh Ala thì họ sẽ ăn rất vui vẻ và chén sạch đấy.

Nhà thờ gần chợ truyền thống Cairo

Bác thợ thủ công khảm Bạc trên đĩa đồng trong một con hẻm nhà ở khu chợ truyền thống, mình mua một chiếc đĩa nhỏ về làm kỷ niệm dù giá không rẻ

Tượng nhân sư

Bạn có thể thuê lạc đà cưỡi tham quan kim tự tháp

Rồng rắn đi thăm tháp đây

Trước cửa bảo tàng Ai cập, cạnh bên là quảng trường với một nhóm nhỏ người biểu tình

Trong khu kim tự tháp tình hình an ninh ok, nhưng bạn phải cẩn thận hành trang của bạn khi thăm tượng nhân sư vì có rất nhiều người bán hàng rong đeo bám bạn, đoàn mình rất khó chịu khi bị bủa vây bởi nhóm người này.

Mình ngồi trên xe và chụp được hình này, không biết là địa danh gì?

Quầy bán hàng lưu niệm trong khu tháp

Mình cũng dành một buổi thăm bảo tàng Police National Museum

Nước hoa nguyên chất của Ai cập thơm và không đắt, miǹh mua một ít về làm quà, họ nói giá rất cao tuy nhiên miǹh đã mua với giá chỉ 35TL / 50 ml / lọ. Mùi Sen - lotus rất tuyệt,mùi thơm nhẹ nhàng nhưng lưu lại rất lâu, mình thử lên tay một tý từ sáng sớm mà thơm mãi đến chiều tối, rất dễ chịu.

Sau hai giờ bay từ Cairo, Ai cập mình đến Istanbul, Thổ nhĩ kỳ vào mộ́t buổi chiều cuối thu đầu đông, Lá phong chuyển màu và lác đác rụng. Istanbul sạch sẽ và hiện đại nhất là sau hơn mười ngày lang thang tại Kenya, Ethopia và Ai cập.

Hàng cây ven biển từ sân bay về thành phố đẹp và yên tĩnh vô cùng, chào Istanbul nơi hội tụ của hai nền văn hóa Á, Âu

Về khách sạn trời bắt đầu tối, sau khi nhận phòng và nghe phổ biến lịch làm việc trong thời gian ở Thổ nhĩ kỳ, mình liền hoà miǹh vào không khí sôi động ở đây, hình như tất cả mọi người đều đổ đây khi đêm về, gần đến Noen nên các đường phố được trang hoàng lộng lẫy bởi ánh đèm màu lấp lánh, đây cũng là cơ hội cho các khách sạn quảng cáo hình ảnh của họ. Hai Bên đường hoặc các con đường dành cho người đi bộ gần khách sạn miǹh ở trang trí các cây thông, quả cầu màu sắc rực rỡ kèm theo một tấm băng rôn ghi tên khách sạn và địa chỉ.

Thổ nhĩ kỳ nổi tiếng với các loại bánh ngọt, trong rất ngon mắt nhưng ăn hơi bị ngọt, mình ăn mãi mà không hết một miếng bánh bé tẹo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back