What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm phượt đêm trắng SAINT PETERSBURG và MOSCOW tháng 7/2014

Tôi vừa có chuyến du lịch đêm trắng Moscow và Saint Petersburg 2 tuần về. Các thông tin cơ bản đã được bạn BUXMIU viết rât rõ trong bài THÁNG TƯ Ở NƯỚC NGA (https://www.phuot.vn/threads/146421-Tháng-Tư-ở-nước-Nga) rồi, tôi chỉ viết thêm một số kinh nghiệm của riêng mình thôi.

Đây là CHƯƠNG TRÌNH TOUR DU LỊCH NGA: MOSCOW VÀ SAINT PETERBURG của chúng tôi từ ngày 29/06/2014 đến 12/07/2014

29/06/2014 CN - ngày 1
08:00 Đi sân bay Nội Bài
10:05 Bay đi Moscow (chuyến bay SU291 của Aeroflot, thời gian bay 10h)
17:05 Đến sân bay Sheremetevo, thủ đô Moscow
21:00 Đi tham quan hệ thống tầu điện ngầm Metro, Quảng trường đỏ về đêm
23:30 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

30/06/2014 Thứ 2 - ngày 2
07:30 Đi tham quan Nhà hát lớn
09:00 Quảng trường đỏ, Nhà thờ Kazan, Cung điện Kremly
15:00 Nhà Thờ Đấng cứu thế, phố cổ và mới Arbat, Bảo tàng Erotic
19:30 Quảng trường Đỏ về đêm, Sông Moscow về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

01/07/2014 Thứ 3 - ngày 3
07:00 Ăn sáng tại nhà
07:30 Tượng đài Mayakovsky, Tượng đài Pushkin
10:00 Lăng Lenin, Bảo tàng hội họa Pushkin
18:00 Ra ga tầu đi Saint Peterburg (chuyến 19:25, 700km, 3h50’)
23:15 Đến S.Peterburg, về khách sạn nhận phòng
00:30 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

02/07/2014 Thứ 4 - ngày 4
07:00 Ăn sáng tại khách sạn
08:00 Nhà thờ Kazansky, Issakovsky, Tượng đài Peter
12:00 Kunstcamera, Strelka Vasilevsky, pháo đài và nhà thờ Petropavlovskaya
15:00 Aurora, Dinh mùa hè của Peter I, Spas-na-krovi
20:00 Saint Peterburg về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

03/07/2014 Thứ 5 - ngày 5
08:00 Quảng trường Hoàng Cung Dvorsovaya
10:00 Cung điện Mùa đông
12:00 Tham quan Hermitage
19:00 Đại lộ Nevsky

04/07/2014 Thứ 6 - ngày 6
08:00 Đi tham quan Petergof (Petrodvores)
09:00 Thượng uyển, Đại cung
12:00 Hạ uyển

05/07/2014 Thứ 7 - ngày 7
09:00 Đi tham quan làng Sa Hoàng (Tsarskoe selo)
15:00 Tham quan các điểm trong thành phố

06/07/2014 CN - ngày 8
08:00 Đi tham quan các điểm du lịch ở Saint Peterburg
18:00 Ra ga tầu quay về Moscow
19:25 Tầu khởi hành đi Moscow
23:25 Đến Moscow, về nhà nghỉ ngơi
24:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

07/07/2014 Thứ 2 - ngày 9
08:00 Tượng Đài Hồ Chí Minh
10:00 Trường Tổng hợp Lomonosov Moscow, Quảng trường Chiến thắng
16:00 Khải hoàn môn, Bảo tàng nhà tròn Kutuzov
21:00 Ăn tối ở nhà

08/07/2014 Thứ 3-ngày 10
08:00 Đi tham quan Trung tâm triển lãm ВДНХ
14:00 Moscow-city, phố cổ Arbat

09/07/2014 Thứ 4-ngày 11
08:00 Tham quan Tu viên Novodevichy
12:00 Tu viện Kolomenskoe
15:00 Quần thể kiến trúc Izmailovsky Kremly

10/07/2014 Thứ 5-ngày 12
08:00 Bảo tàng tranh Tretiakov
13:00 Tháp truyền hình Ostankino

11/07/2014 Thứ 6-ngày 13
08:00 Công viên Tsarutsino
12:00 Tham quan Tòa Thiên văn Moscow

12/07/2014 Thứ 7-ngày 14
08:00 Đi siêu thị mua quà
16:00 Ra sân bay
20:05 Bay về Hà nội (chuyến bay SU290 của Aeroflot, thời gian bay 9h15’)
08:25 Đến sân bay Nội Bài vào lúc 8:25 sáng ngày 13/07

Last edited:
Em hôm nay mới lấy xong visa đang chờ 11/6 này sang, em sẽ đi theo chỉ dẫn của bác Hòa. Nhà em đi cả nhà có bé nhỏ nhất 10T nên cũng hơi lo lo, bác Hòa cho em hỏi thấy các quảng trường rất rộng thì các nhà vs nó bố trí có hợp lý không bác, nhà em đi 8 người có cả bà năm nay cũng 65t và 3 cháu từ 18 - 10t nên cũng lo khoản này do em đi tự túc 1 chữ tiếng Nga không biết, có mạo hiểm lắm không bác nhỉ ?

Nói chung bạn sẽ phải đi bộ nhiều. Người lớn tuổi thì có thể sẽ mệt, bạn lựa chọn những điểm quan trọng nhất để đi thôi. Thời tiết ở Moscow và SP lúc bạn sang sẽ rất thuận lợi - khoảng 20-25 độ thôi.

Bạn tải ứng dụng maps.me xuống điện thoại mà dùng. Sau khi tải xuống bạn room vào Moscow và SP để tải map của 2 thành phố này. Bản đồ này song ngữ và cho phép bạn định hướng, xác định vị trí hiện tại mà không cần mạng hay Wifi, rất tiện. Ví dụ bạn đang đứng ở Quảng trường đỏ và bạn muốn đi Nhà hát lớn thì bạn dùng lệnh "hoạch định đường đi" maps.me sẽ chỉ đường đi cho bạn, bạn cứ đi theo chỉ dẫn (giống như navigator) mà không cần kết nối mạng.

Cứ tự tin lên bạn ơi!

Có bác nào biết xin visa đi Đức mà không có giấy mời có xin được không nhỉ? Hỏi các công ty thì mỗi nơi 1 kiểu nên không biết đâu mà lần.
Bác nào biết cho em xin thông tin với , em cảm ơn!

Nói chung bạn sẽ phải đi bộ nhiều. Người lớn tuổi thì có thể sẽ mệt, bạn lựa chọn những điểm quan trọng nhất để đi thôi. Thời tiết ở Moscow và SP lúc bạn sang sẽ rất thuận lợi - khoảng 20-25 độ thôi.

Bạn tải ứng dụng maps.me xuống điện thoại mà dùng. Sau khi tải xuống bạn room vào Moscow và SP để tải map của 2 thành phố này. Bản đồ này song ngữ và cho phép bạn định hướng, xác định vị trí hiện tại mà không cần mạng hay Wifi, rất tiện. Ví dụ bạn đang đứng ở Quảng trường đỏ và bạn muốn đi Nhà hát lớn thì bạn dùng lệnh "hoạch định đường đi" maps.me sẽ chỉ đường đi cho bạn, bạn cứ đi theo chỉ dẫn (giống như navigator) mà không cần kết nối mạng.

Cứ tự tin lên bạn ơi!
Em cảm ơn bác nhiều nhé.

Đây là trang chính thức của "Đường sắt Nga". Trang này có cả tiếng Anh. Bạn có thể mua vé tầu thường, gồm tầu đêm để tiết kiệm tiền 1 đêm khách sạn, hoạch tầu tốc hành Sapsan (Сапсан). Tầu thường thì chạy lâu hơn nhưng rẻ hơn, còn tầu tốc hành Sapsan thì chạy nhanh hơn, mất khoảng 4h từ Moscow đi Sankt-Petersburg nhưng giá đắt hơn.
Nói chung có rất nhiều lựa chọn.

http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en

Đây là trang chính thức của "Đường sắt Nga". Trang này có cả tiếng Anh. Bạn có thể mua vé tầu thường, gồm tầu đêm để tiết kiệm tiền 1 đêm khách sạn, hoạch tầu tốc hành Sapsan (Сапсан). Tầu thường thì chạy lâu hơn nhưng rẻ hơn, còn tầu tốc hành Sapsan thì chạy nhanh hơn, mất khoảng 4h từ Moscow đi Sankt-Petersburg nhưng giá đắt hơn.

Thanks bác nhiều

Re: Kinh nghiệm phượt đêm trắng saint petersburg và moscow t7/2014

"Tầu nhanh SAPSAN chạy khoảng 4h, mỗi ngày có 7 chuyến đi và 7 chuyến về. Chuyến sớm nhất vào lúc 06:45 và chuyến muộn nhất vào lúc 19:45. Vé có thể mua trực tiếp của hãng qua web http://sapsan.su/ . Mua qua các web khác sẽ bị đắt hơn 20-30%. Trang web này chỉ có tiếng Nga. Mua bằng thẻ Mastercard hoăc Visa, mỗi lần mua chỉ mua được 1 vé và 1 chiều. Bạn lưu ý phải đánh dấu đăng ký gửi vé luôn vào hòm thư để không phải lấy vé khi đến ga nữa." Trả 4 vé mãi không được. Đang thử mua 1 vé. Cám ơn nhé..

cám ơn chủ thớt. cảm phiền bạn trả lời dùm:

1. Đang lo lắng vì trang mạng bán vé này khi điền xong các thông tin họ tên , số HC... và (mấy) thẻ visa lại không xuất vé:
https://bilet.sapsan.su/moskva/sankt-peterburg?date=29.06.2016

Không rõ sapsan.su này có phải là trang web thật không? Lấy tt thẻ của khách hàng thì...mệt quá, phải báo ngân hàng để hủy thẻ???
- Nếu trang sapsan.su này không còn khả dụng, có lẽ bạn sửa dùm thông tin trên trang đầu để người khác không bị mất thời gian và lo lắng như tôi ...
2. http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en .

Sitting (2С) Ж ordinary ( not at the table ) 2 999.50 RUB Available places 24 Car plan
Sitting (2С) Ж at the table 2 999.50 RUB Available places 3 Car plan

- Ж là phụ nữ, có phải như vậy toa này không còn chỗ cho Nam?
- Làm thế nào để đặt chỗ ngồi xuôi theo hướng đi?
- Mỗi lần chỉ đặt 1 chỗ thì phải? Cả nhà đi 4 người thì không chắc ngồi cùng nhau?

...
Sửa ( thêm chút vào bài trên): đúng là có toa dành cho phụ nữ; tạm tự hiểu có thể do dành cho hành khách...đạo Hồi? Không luận được hường ngồi đành đặt 4 chỗ theo 2 hướng ngồi ngược nhau. Mở vài cửa số, cùng book mợt lúc cũng đạt được ý định.

Lịch trình đã xong, đã đủ các loai phí: vé MB (25/6), vé tàu nhanh 29/6, nhà nghỉ Đồng Hương (Moscova), nhà nghỉ airbnb (St Petersburg), vé xem ballet (tối 28/6), thẻ rút tiền Eur...

Cám ơn chủ thớt.

Last edited:
Chào các Bác,
Em mới đi Len và Mát về. Mọi thứ nói chung đều ổn. Những suy nghĩ về nước Nga khó khăn, lộn xộn, an ninh không tốt trước đây đều không đúng. E thấy 2 thành phố này (ít nhất là những địa em đến) an ninh rất tốt. Hiếm thấy bóng hàng rong, ăn xin, cò mồi móc túi.
Tàu điện ngầm và xe bus rất tiện, dễ đi. Mỗi ga tàu như một công trình văn hóa nghệ thuật. Em đã có dịp đi tàu điện ngầm ở Nhật, Hàn, Mỹ, Pháp, Tây Ban Nha, Đức, Đan Mạch, Sing, Thái nhưng phải nói là metro Nga rất sạch, k hề có rác, cửa hàng buôn bán trong ga cũng rất ít. Cảnh sát ở các ga rất đông, soi hành lý nếu mang valy, ba lô to.
Người Nga cũng nhiều người biết tiếng Anh và chỉ dẫn rất tận tình khi được hỏi đường. Kể cả những người k biết tiếng Anh cũng sẵn sàng chỉ cách đi tàu bằng cách mở điện thoại hoặc nhìn bản đồ ở Nga. Mọi người nên cài bản đổ Metro ở Nga thì đi lại, hỏi đường sẽ rất tiện.
E đi đúng vào tuàn thời tiết đỏng đảnh, lúc nắng lúc mưa. Khi về thì Mát nắng ấm chứ mấy hôm đầu ở Len và Mát phải mặc 2-3 áo khoác.
Các bác đổi tiền lưu ý có chỗ nó trừ commission đến 7%. Em dở hơi không hỏi ký, thấy tỷ giá 1 ăn 65 móc 700 đô ra đổi, xong nó in hóa đơn mất hơn 2000 rub tiền phí. E bảo k đổi nữa nó nhất định không trả lại đô cho em. Nói đi nói lại k đc, nó bảo đã ghi tiếng Nga 7% phí rồi. EM bảo tôi k đọc đc tiếng Nga, nó bảo phải chịu vì in hóa đơn rồi. Rút kinh nghiệm lần sau em cứ móc tờ 100 ra, hỏi đổi đc bao nhiêu tiền thì viết vào giấy, ok thì đổi, k thì thôi.
Khó chịu lúc xuất nhập cảnh ở Mát. Emđi công vụ mà an ninh soi cũng mất mấy phút. Em bay VNA thì thấy chuyến Mát - HN là kém nhất so với đường bay ở Pháp hay Đức về. Bay bằng A330, không có khoang deluxe. Check in nếu k có thẻ thì mọi người nên đi sớm vì đông, dân tình khuân hàng Nga về nhiều, check in rất lâu. Sân bay Nga cân hành lý xách tay rất gắt nên mỗi ng chỉ đc mang 1 kiện 7kg. Lưu ý là nếu muốn mang thêm 1 kiện nữa hoặc quá 7kg thì phải có xác nhân đồng ý ở quầy check in.
Nói chung rất ấn tượng và thích chuyến đi Nga vừa rồi. Hy vọng có dịp trở lại đây.
Tks Bác Xuanhoa và các Bác trong diễn đàn đã hướng dẫn nhé.

cám ơn chủ thớt. cảm phiền bạn trả lời dùm:

1. Đang lo lắng vì trang mạng bán vé này khi điền xong các thông tin họ tên , số HC... và (mấy) thẻ visa lại không xuất vé:
https://bilet.sapsan.su/moskva/sankt-peterburg?date=29.06.2016

Không rõ sapsan.su này có phải là trang web thật không? Lấy tt thẻ của khách hàng thì...mệt quá, phải báo ngân hàng để hủy thẻ???
- Nếu trang sapsan.su này không còn khả dụng, có lẽ bạn sửa dùm thông tin trên trang đầu để người khác không bị mất thời gian và lo lắng như tôi ...
2. http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en .

Sitting (2С) Ж ordinary ( not at the table ) 2 999.50 RUB Available places 24 Car plan
Sitting (2С) Ж at the table 2 999.50 RUB Available places 3 Car plan

- Ж là phụ nữ, có phải như vậy toa này không còn chỗ cho Nam?
- Làm thế nào để đặt chỗ ngồi xuôi theo hướng đi?
- Mỗi lần chỉ đặt 1 chỗ thì phải? Cả nhà đi 4 người thì không chắc ngồi cùng nhau?

...
Sửa ( thêm chút vào bài trên): đúng là có toa dành cho phụ nữ; tạm tự hiểu có thể do dành cho hành khách...đạo Hồi? Không luận được hường ngồi đành đặt 4 chỗ theo 2 hướng ngồi ngược nhau. Mở vài cửa số, cùng book mợt lúc cũng đạt được ý định.

Lịch trình đã xong, đã đủ các loai phí: vé MB (25/6), vé tàu nhanh 29/6, nhà nghỉ Đồng Hương (Moscova), nhà nghỉ airbnb (St Petersburg), vé xem ballet (tối 28/6), thẻ rút tiền Eur...

Cám ơn chủ thớt.

1) Trang sapsan.su là trang chính thức của Tầu cao tốc Sapsan bạn nhé! Trang vẫn làm việc bình thường, còn trang http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en là trang chính thức của Đường sắt Nga, bao gồm cả tầu Sapsan.

2) Ж không phải là toa hay chỗ dành cho phụ nữ mà đây là ký hiệu toa tầu mà bạn có thể mang theo động vật - thú cưng
Ж - toa cho phép mang theo thú cưng (Ж là chữ cái đầu của từ животное - động vật)
У - toa có phục vụ các dịch vụ như ăn uống ....
Б - toa hạng business
Э - toa hạng tiết kiệm....
МЖ - đây mới là ký hiệu chỗ ngồi - chính xác hơn là khoang giường nằm dành cho cả Nữ và Nam. Nhưng bên Nga không có phân biệt nam nữ bạn nhé! Bạn cứ mua bất kỳ chỗ nào cũng được. Không cần để ý đến chuyện này

"Trang sapsan.su là trang chính thức của Tầu cao tốc Sapsan bạn nhé! Trang vẫn làm việc bình thường, còn trang http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en là trang chính thức của Đường sắt Nga, bao gồm cả tầu Sapsan"
Rất may là book vé qua sấpn.su không thành công, dù đã xong bước điền đầy đủ thông tin của thẻ visa.
May đọc thấy xuanhoa2000r giới thiệu thêm trang http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en , book phát được ngay. Không những vậy, book 4 vé còn rẻ được hơn 2000R.
Nhà nghỉ Đồng Hương (Moscova) http://donghuonggroup.ru/ trả lời booking phòng mất có...vài ngày. Đòi đặt cọc mà không nhận trả qua thẻ visa. Botay.com!!! trong khi đó qua www.airbnb.com , hầu như ngay lập tức có phản hồi:
Sankt-Peterburg 2 rooms apt, 2 min to Hermitage · 4 guests, Jun 29 CHECK IN 2:00 PM Jul 03 CHECK OUT 12:00 PM (NOON)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back