What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm với Ryan Air và EasyJet

Theo kinh nghiệm các bạn chia sẻ, tôi có thể rút ra những điểm sau:

- Nên chọn giờ bay đẹp (Ryanair Rome - Brussels có giờ 9.35 AM)
- Chuẩn bị chấp nhận trể trong vòng 1h
- Đửng kỳ vọng vào bất kỳ tiêu chuẩn phục vụ nào hết (điều này đã biết 1 lần khi đi jetstar)
- Chuẩn bị móc túi ra trả phụ phí (Xem video bên trên)

Tôi có thử demo giá cả các chuyến bay dựa theo thời điểm dự định (đó là 1 trong những lý do tôi thường hoạch định chuyến đi khá lâu :) vì giá vé thay đổi theo thời điểm mình đi, và để hoạch định chi tiêu khá chính xác, nên demo giá cà theo đúng thời gian mình định đi, và vào ngày thường hay cuối tuần cũng rất quan trọng vì giá cũng thay đổi theo thời điểm này nữa!) và theo kinh nghiệm của các bạn trên này (không nhớ rõ là Mme Toét, Ms Baxu hay Công chúa Arvil77) tôi thử demo giá của premium carriers hai chiều (mặc dù chỉ xử dụng 1 chiều, nếu mua vé 1 chiều đắt hơn rất nhiều lần) thì thấy nếu tôi đặt vé sớm, có vé của Alitalia tuyến Rome - Brussels khoảng 250 A$/ 2 người, free 20kgs bag check per person plus full service! Có thể chấp nhận được (tôi dành khoảng 400 A$ cho khoản này, dĩ nhiên rẻ hơn thì tốt hơn. Vào thời điểm hiện tại, demo của cùng thời gian đi thì 360 A$/ 2 người), cùng thời điểm tôi demo đó, vé của Ryanair cộng cả tiền tiêu hành tỏi ớt tổng cộng là 120 E/ 2 người. Hiện thời là 85 E / 2 người! như vậy thì với hãng premium carriers thì book càng sớm càng có vé rẻ, và với Ryanair (Easyjet không có tuyến này) thì phải theo dõi thường xuyên để chụp được vé rẻ.

Càm ơn các bạn rất nhiều đã tận tình chia sẻ kinh nghiệm với tôi!

Em cũng xin góp vài lời về EasyJet và Rynair ạ, sau những lần bay qua bay lại với đầu mối là london đi các chỗ khác ở Châu Âu
2. Về thời gian bay: Giờ bay thì có đủ các loại giờ, phù hợp với lộ trình đi của mình. Nhưng để tránh rủi ro thì mình cứ chọn "giờ đẹp" mà đi ạ
=> vụ này em xin đính chính là không phải có đủ các loại giờ phù hợp với lộ trình của mình đâu ạ, mà mỗi hãng này chỉ có 1 đến 2 chuyến bay cho 1 chặng trong 1 ngày thôi, và thường xen kẽ nhau về thời gian. VD từ London đi Dusserdolf, EasyJet có 1 chuyến mỗi ngày vào buối chiều sớm(17h), từ Gatwick, còn Rynair có 2 chuyến mỗi ngày từ Stansted, buổi sáng sớm và chiều muộn (sau 19h). Em thử check một số chặng khác cũng theo principle này đấy ạ

Một số lưu ý nữa là:

Boarding gate: các cửa boarding của các bạn này đều rất xa kể từ sau cửa security, đi bộ rạc chân nên mọi người chuẩn bị tâm lý ( nhất là các bác quen BA, KLM với AirFrance rồi sẽ thấy khác một trời)
Hoàn hủy vé: mỗi lần thay đổi thông tin giờ ngày bay, chặng bay... của EasyJet là 25£ phí cộng tiền chênh lệch chặng, thỉnh thoảng còn đắt hơn hủy đi mua cái mới...Nên ai chưa chắc chắn chặng bay giờ bay, thì đừng đặt vội...

Chi phí phụ: em nói tới đây là train ticket ra sân bay, vd như từ London ra Heathrow thì chỉ mất có 4 đồng đi underground thôi, nhưng London Gatwick hay Luton /stansted thì đều phải đi express train ra cả, giá vé cho người lớn ko có thẻ giảm giá dao động từ 12-18 đồng/ chặng, khéo bằng nửa cái vé máy bay, nên cũng phải tính luôn. Payment card fee cũng phải tính luôn, dao động từ 3.5£ -6.5£...Tất nhiên cũng có shuttle bus ra các sân bay này, giá mềm hơn nhiều từ 2£-10£ book online, nhưng nó là dạng xe bắt khách, tử tế hơn 1 chút nhưng cũng nhỏ, bí, mất tgian cộng với sốt ruột lắm...

Boarding priority: theo em ko nên phí thêm gần 2 chục đồng vào cái option này( của Easy Jet), vì kinh nghiệm là đến giờ máy bay mở cửa boarding thì luôn có là một đám đông hỗn độn hành khách + hành lý, chưa chắc mình len được lên trên đầu mà boarding trước, chưa kể có lên đc máy bay trước thì cũng phải ngồi trong cái máy bay bé tẹo chật ơi là chật, đếm cả trăm người lần lượt đi qua mặt, nghe anh tiếp viên chào welcome on board cả trăm lần, rồi cũng bay cùng giờ với nhau thôi, mà có khi còn xì trét thêm vì thiếu khí :D

Em mới nhớ đc ngần ấy, còn lại nhìn chung em thấy Easyjet khá hơn Rynair, bay Rynair dù chặng ngắn xong cũng thấy mệt không ra hơi nữa, nên nếu giá vé không chênh nhau quá nhiều giữa 2 hãng cho chặng bay của các bác, em vote cho EasyJet :)

Happy boarding nhé mọi người (BB)

Mình thì chỉ mới bay 1 chuyến cùa Ryan air thôi (hồi tháng 5) vì tuyến Brussel – Rome Easyjet không có. Mình thấy Ryan air cũng có nhiều giờ bay trong ngày lắm mà, từ sáng sớm tinh mơ đến chiều tồi.
Hôm trước, trước khi mua có check với mấy premium airlines (Air italia) xem giá vé cạnh tranh mà thấy chênh nhiều quá (Air Ita đến 15 triệu/2p còn Ryan air chỉ khoảng 3triệu (~ 120e)/người. Nên chọn Ryan air.
Vì vụ núi lửa mình phải đổi lại ngày giờ bay mới (xui cái là chuyến bay cũ không thuộc diện hủy nên không được refund mà phải bù thêm tiền để đổi ngày), dù tốn thêm 50 e/người tiền phí đổi ngày, giá vé mắc hơn đợt đầu (đợt đầu được free tax) nhưng tính ra chỉ khoảng 5triệu. Vẫn ok vì giá đó bao gồm check-in tại sân bay, 20 kg hành lý/người, priority boarding, tất cả thuế (chỉ không mua bảo hiểm vì đã có bảo hiểm du lịch cho cả chuyến đi).
Mình thấy priority boarding thì có được xếp hành trước, nhanh chân lên máy bay chọn hàng ghế đầu để để chân rộng hơn 1 chút. Nhưng nếu tiết kiệm tiền cho khoản này cũng được, tùy mỗi bạn thôi. Ghế ngồi mình thấy không quá nhỏ cho người VN, ok.
Giờ bay cũng đúng giờ.
Sân bay Campino tại Rome dù hẻo lánh như có shuttle bus đến Termini station, hình như 5 -10e/nguời, cũng ok (vì mình ở gần ga).
Check-in luggage thì đúng là phải tuân thủ nghiêm ngặt. Nhưng về vụ này mình thấy cũng có gì đâu, mấy premium airlines cũng có tốt lành gì hơn đâu, hên xui gặp người nhân viên làm thủ tục thôi (hồi mấy năm trước bay từ Rome – Paris = air Italia, nhất quyết chỉ cho 20 kg hành lý, năn nỉ, cãi cọ quá trời vì Paris chỉ là transit để bay về TPHCM mà Paris – TPHCM thì được 30 kg hành lý. Vậy mà cuối cùng bà nhân viên ấy vẫn charge exceed baggage).
Từ chổ check-in đến boarding gate ở Brussel or từ cửa đến chỗ pick up hành lý ở Campino, Rome mình thấy đâu có xa. Xa nhất, kinh dị nhất là sân bay CDG Paris & Frankfurt thì có.
À quên, lần bay vừa rồi cũng không trễ giờ.

Hai bác có tuổi rồi theo cháu nên hạn chế dùng Hàng không giá rẻ. Ngoài những lí do như các bạn nêu ở trên thì có một ý nữa là RyanAir thường để nhiệt độ onboard rất thấp. Nếu bay chặng nào hơn 2h giữa mùa hè thì sẽ thấy mình giống như đang ở trong kho lạnh!

Mong được xem tiếp những hành trình của hai bác!

Chào bác chủ topic,
E cũng toàn bay RyanAir dịp phượt CÂ vừa rùi. Các ý kiến khen có, chê có cũng đã đủ rồi. E chỉ bổ sung ý kiến nhỏ nhỏ thôi ạ:
1. Nếu có ý định đi HK giá rẻ (Ryan, Easy...) đkiện bắt buộc là phải book vé sớm (ít nhất 1 tháng) để dúng nghĩa là giá rẻ.
2. Hành lý: quy định là 10kg/người (xách tay) - Thực tế có bác mang hơn 13kg (nhưng nhìn rất gọn), E biết vì bản tính vốn nhát gan nên cân hành lý trước, bác đó cân theo và hơn 13kg, vẫn thấy mang lên ầm ầm.
3. Xếp hàng boarding: vì là hk giá rẻ nên ko có hàng lối, thứ tự. qua cửa là nháo nhào chạy để kịp lên máy không sẽ ko có chỗ để hành lý (ngộ quá ha :).

Cháu vừa đi Ryan Air 2 chiều Ciampino (Rome) - Stansted (London). Bác nào cần thông tin về di chuyển ra/vào 2 sân bay này ngon/bổ/rẻ thì ới cháu, đang đầy mình kinh nghiệm đây :D.

Cháu xin có 1 số nhận xét thế này:
1. Giá cả: Sau khi tìm trên mạng và ra 2 đại lý vé máy bay thì thấy tổng chi phí đi Ryan Air là rẻ nhất.
2. Chuyến đi xuất phát muộn 20 phút. Chuyến về xuất phát đúng giờ và đến sớm 10 phút. Thủ tục ra khỏi sân bay rất nhanh và ra phát thấy hành lý ngay.
3. Chuyến đi họ cân cả 2 hành lý xách tay và hành lý gửi. Có 1 cô hành lý xách tay 12kg bị bắt hoặc phải dỡ ra hoặc trả thêm tiền. Ai họ cũng bắt kiểm tra kích cỡ của hành lý xách tay xem có đúng quy định kô.
Chuyến về họ chỉ cân hành lý gửi, kô thấy ai quan tâm gì đến hành lý xách tay.
4. Thời gian đứng xếp hàng ở cửa lên máy bay (boarding) rất lâu. Chuyến đi có khi phải đứng đến 1 tiếng, chuyến về 30 phút.
Nếu kô xếp hàng, lên muộn khó tìm đc chỗ để hành lý. Nếu chỉ có túi xách nhỏ thì để ở dưới chân cũng đc.
5. Như bác nào ở trên nói, nhiệt độ trong máy bay khá thấp nên cần mang thêm áo khoác và khăn quàng nhẹ (chuyến bay của cháu 2 tiếng rưỡi).
6. Ghế ngồi bé nên bác nào to cao béo tốt ngồi sẽ khổ chút.

Cháu vừa đi Ryan Air 2 chiều Ciampino (Rome) - Stansted (London). Bác nào cần thông tin về di chuyển ra/vào 2 sân bay này ngon/bổ/rẻ thì ới cháu, đang đầy mình kinh nghiệm đây :D.
Bác cho cái kinh nghiệm đi từ Stansted vào London ngon bổ rẻ đi bác. Cả thời điểm bác đi trong ngày/đêm nha! Thanks.

Bác cho cái kinh nghiệm đi từ Stansted vào London ngon bổ rẻ đi bác. Cả thời điểm bác đi trong ngày/đêm nha! Thanks.

Trước khi đi em có tìm hiểu trên website của sân bay Stansted, thấy thông tin rất rõ ràng và đầy đủ:
http://www.stanstedairport.com/port...___/448c6a4c7f1b0010VgnVCM200000357e120a____/

Đây là train:
http://www.stanstedairport.com/port...___/448c6a4c7f1b0010VgnVCM200000357e120a____/

Có 2 loại:

1. Stansted Express chạy từ sân bay đến nhà ga London Liverpool Street (có ghé qua một số ga phụ): 15 phút 1 chuyến, mất 46 phút đến London Liverpool Street.

Link: http://www.stanstedexpress.com/

2. National Express:

http://www.nationalexpresseastanglia.com/

Đây là coach:

Thông tin có rất đầy đủ và chính xác trên mạng nên em kô ghi ra đây nữa làm gì. Giờ đến màn chuyện tình tự kể.

Máy bay của em dự kiến hạ cánh lúc 7 rưỡi tối và em cần đến nhà ga London Liverpool Street. Trước khi đi, qua tìm hiểu em thấy đi coach của EasyBus là rẻ nhất nhưng lại đến Baker street và mất tận 75 phút mà em bay chuyến muộn quá nên kô dám ham. Terravision đến London Liverpool Street, mua trên xe là 9 bảng (mua trên mạng cũng 9 bảng nhưng đôi lúc họ có promotion giảm 1-2 bảng) lại chỉ có 2 chuyến 8 giờ tối và 9.50 tối. 8h tối hy vọng mong manh là kịp. 9h50 tối thì quá muộn.

Về tàu, Stansted Express giá 1 chiều đến London Liverpool Street là 18.80 bảng mua trên mạng (rẻ hơn gần 2 EUR mua ở sân bay hay nhà ga); National Express là 19.8 bảng nên em dự định sẽ đi Stansted Express.

Máy bay cất cánh muộn 20 phút nên em biết mình kô thể kịp chuyến Terravision lúc 8h tối. Chắc chắn phải đi Stansted Express. Đang mơ ngủ thì thấy cô tiếp viên thông báo họ có bán vé Stansted Express giảm giá: 16 bảng (hoặc 19 EUR). Thế là em mò dậy quất luôn. Cô tiếp viên ghi ngày có hiệu lực vào vé và em có thể đi bất kỳ chuyến nào còn lại trong ngày.

Chiều quay lại thì hôm đó giờ giấc em xông xênh, em chọn Terravision đi từ London Liverpool Street giá 9 EUR mua trên mạng. Em mua chuyến 10.35 phút sáng nhưng có mặt ở chỗ đón khách sớm quá (10am). Em hỏi nhân viên của Terravision và họ nói OK để em đi chuyến 10.05am nên em vù luôn.

Last edited:
Cảm ơn bác Rome lần nữa. Em đang lượn ở London. Đây là lần 2 bay qua Stansted nhưng là lần đầu ra khỏi sân bay nè. RyanAir đi từ Santander Spain khá đúng giờ, check in đơn giản. Có mấy vị có ba lô to tướng mà ko bị nhắc gì. Nhờ bác Rome mà em chụp mua ngay vé Stansted Express trên máy bay. Trả bằng pound tiện hơn.

Trưa nay rời London, em đang thử tìm cái Easybus ngay gần hostel đây xem thế nào. Làm sao mà giá có "from 2pounds", nghe lạ? Sẽ ghi lại kinh nghiệm với bus sau chuyến này. Nhưng chắc chắn là từ Heathrow sẽ tiện, đỡ tốn thời gian. Đi RyanAir toàn bay đến local airports nên giá tàu xe còn cao hơn giá vé máy bay. Tổng thiệt hại cũng gần như đi hãng trung bình, nhưng đỗ ở sân bay chính, mà lại tốn thời gian hơn. Tạm biệt London, hẹn tuần sau trở lại.

Trưa nay rời London, em đang thử tìm cái Easybus ngay gần hostel đây xem thế nào. Làm sao mà giá có "from 2pounds", nghe lạ?

Easybus hay Megabus ở Anh theo em hiểu là coach giá rẻ như RyanAir và EasyJet là hàng kô giá rẻ vậy ạ. Mua (trên mạng) càng sớm càng tốt, càng về sau giá càng đắt hơn.

Như em đi London - Oxford 2 chiều bằng Megabus chỉ có 6,5 bảng thôi. Chiều đi 5 bảng (vì hết vé giá 1 bảng), chiều về 1 bảng, cộng thêm 0.5 bảng tiền fee. Như vậy chiều về còn rẻ hơn 1 lần đi tàu điện ngầm từ Victoria tube station đến London Liverpool Street (bạn em nói 1,8 bảng) trong nội đô London.

Hôm đó em xong việc ở Oxford sớm, book vé lúc 8.10pm nhưng tầm 5.30pm đã free rồi nên có ý về London sớm còn nghỉ ngơi. Lúc ra bến xe hỏi thì họ nói mua đi ngay là 14 bảng :p. Nếu là sinh viên thì 4 bảng nhưng em kô phải sinh viên ở Anh, cũng kô mang theo thẻ sinh viên theo nên đành bát phố, ăn uống chờ đến 8.10 vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,643
190,155
Latest member
ncvinh123
Back