What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm với Ryan Air và EasyJet

Như em đi London - Oxford 2 chiều bằng Megabus chỉ có 6,5 bảng thôi. Chiều đi 5 bảng (vì hết vé giá 1 bảng), chiều về 1 bảng, cộng thêm 0.5 bảng tiền fee. Như vậy chiều về còn rẻ hơn 1 lần đi tàu điện ngầm từ Victoria tube station đến London Liverpool Street (bạn em nói 1,8 bảng) trong nội đô London.
Bác Rome lại gợi ý trúng phoóc rồi, tuần tới em transit qua London, sau 1 tháng lại quay lại và sẽ ghé Oxford. Đợt đó sẽ có 4 ngày lượn lờ nên nhất định xuống Oxford trọn ngày.

Đợt rồi Mẹ Mìn thử đi RyanAir. Đây là lần thứ 2 chính thức đi với hãng này. Lần đầu đi từ Belfast City Airport đến London Stansted rất là ổn. Sau đợt đó cũng đặt 1 loạt vé rẻ đến Barcelona và Madrid từ Santander, nhưng cách ngày bay có mấy ngày thì bác RyanAir thông báo tự hủy chuyến và hoàn tiền (có lẽ do route mới). Chán, từ đó hơi ghét RyanAir. Lần này đi, nhà em nhận thấy không bị trễ gì hết, hành lí chả ai cân kẹo gì sất, toilet trên máy bay sử dụng vô tư, chưa thấy phải mất phí? Điểm thuận lợi khi đi với budget airs là ...rẻ, nhưng có lẽ thích nhất nhà không phải đến sân bay quá sớm như đi các hãng thông thường.

Tuy vậy, có 1 bất lợi rất lớn khi đi với RyanAir: các non-EU citizen thì mặc dù đã phải check-in online như thường, nhưng vẫn phải mang vé (tự in ra, khổ A4 không được cắt xén!!!) đến quầy RyanAir ở sân bay để đóng dấu (nếu các bác ko có hành lí gửi thì chỉ cần ghé vào quầy đóng dấu - thường ko có nhiều người nên ko phải đợi lâu). Thêm nữa, giá vé bus/train/taxi đi từ sân bay (thường là local) về trung tâm có khi đắt hơn giá vé máy bay, lại tốn thời gian nữa.

Nói chung em sẽ chỉ chọn RyanAir nếu: 1. không có lựa chọn khác; 2. sân bay ở gần hơn (ví dụ: Belfast city airport chỉ cách TT vài cây số, trong khi Belfast International Ariport thì cách TT 30km); 3. giá vé 2 chiều (kể tất cả thuế má...) phải rẻ hơn ít nhất 50 euros so với hãng khác.

Stansted - Santander​

Riêng vụ hôm qua, em bắt Easybus từ London tới Stansted. Mua vé tại chỗ nên bác tài skin-headed bảo 10 pounds, và chẳng có giấy tờ gì hết, thì cũng chịu thôi chứ biết sao. Xe minibus 16 chỗ, của hãng EasyJet (nhưng cho cả khách của RyanAir đi!), do vậy toàn là khách "rẻ tiền". Có bạn khoai Tây chắc vừa chạy vội từ hostel ra xe, ko kịp tắm táp, còn ngái ngủ nên mùi vị của xe cũng ...là lạ lắm. Ai say xe chắc say hơn. Bác tài tổ lái nên đúng 1 tiếng là tới nơi. Nếu lần sau phải đi từ Stansted đến London Centre, chắc chắn vé tàu Stansted Express là lự chọn số 1 của em (28 pounds 2 chiều; 19 pounds 1 chiều).

Đợt đó sẽ có 4 ngày lượn lờ nên nhất định xuống Oxford trọn ngày.

Bác TravelBug cho cháu xin tí đất tâm sự nốt với bác Mẹ Mìn bác nhé :p.

@ Mẹ Mìn: London - Oxford em sure rẻ nhất là mua qua website của megabus. Nếu bác book sớm hay chọn giờ kô cao điểm chỉ mất 2,5 bảng thôi (mỗi chiều 1 bảng và 0.5 bảng tiền phí). Siêu rẻ. Link: http://uk.megabus.com/default.aspx

Như em nói ở phần trên, bác tài nói mua vé tại trận là 14 bảng nên em đi ăn chờ chuyến em đã book. Lúc ngồi trong hàng ăn, em tranh thủ wireless ở đó check giá các chuyến còn lại trong ngày vì tò mò và kết quả là 7 bảng mua trên mạng, tức là 1/2 so với mua trên xe. Em đọc trên mạng thấy bảo chỉ cần ghi số code chứ kô cần in ra.

Nếu bác đi megabus thì chú ý bus từ London đi Oxford kô nằm trong Victoria Coach Station mà nằm trên đường Buckingham Palace Road, và ngoài xe đề là Oxford Tube chứ kô phải megabus bác nhé. Đây là ảnh: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/5/54/Van_Hool_Astromega_Oxford-tube.jpg

Trên đường bus sẽ dừng ở 1 số bến ở London để đón khách và 1 số bến ở Oxford để trả khách (và ngược lại với chiều ngược lại). Do đó, đi từ London đến Oxford và chiều ngược lại bác kô nhất thiết phải xuống bến cuối. Bác cứ tra trên mạng trước rồi hỏi bác tài hay người đi cùng trên xe xem xuống bến nào tiện nhất. Nếu đi từ London, đến Oxford bác tài sẽ thông báo qua micro bến sắp tới (ví dụ St. Clement's). Nếu đi từ Oxford, đến London bác tài sẽ thông báo qua micro bến sắp tới (ví dụ Notting Hill). Dù vậy, bến cuối của Oxford (Gloucester Green) nằm trong trung tâm thành phố nên đi bộ đến các địa điểm du lịch cũng rất gần.

Xe thế nào bác xem ảnh rồi. Trên xe có wireless miễn phí (chiều về em dùng ngon - chiều đi em bận ngủ nên kô care). Em ngồi tầng 2 ăn uống thoải mái. Cả 2 chiều tầng 2 đều thừa nhiều chỗ nên em chơi cả 2 ghế để ngủ. Em tra trên mạng thấy bảo có toilet nhưng em kô có nhu cầu nên kô tìm hiểu thực địa.

Oxford đẹp, em thích.

Last edited:
Nếu lần sau phải đi từ Stansted đến London Centre, chắc chắn vé tàu Stansted Express là lự chọn số 1 của em (28 pounds 2 chiều; 19 pounds 1 chiều).

Em đi Terravision thấy ổn lắm ạ. Xe to rộng: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/2/2a/Terravision_YN57_FWF_on_Stansted_service.JPG , giá rẻ hơn đi train nhiều và có 2 sự lựa chọn là Victoria và London Liverpool Street. Em đọc trên mạng thấy bảo có thể đi chuyến trước hoặc chuyến sau hoặc đúng chuyến mình đã mua vé nếu trên xe còn chỗ. Trong trường hợp của em là đi chuyến trước chuyến mình đã mua vé (10.05 thay vì 10.35 như trên vé).

Xe em đi bác tài và cô soát vé super nice.

Mua trên mạng đôi khi họ có promotion sẽ rẻ hơn mua trên xe 1-2 bảng. Em nghe kể 1 cậu bạn học của em định đi Terravision ra Stansted nhưng kô mua trên mạng trước, đến lúc ra xe thì hết chỗ, loằng ngoằng một hồi thế nào lỡ cả chuyến bay.

Giá Stansted Express bác Mẹ Mìn nói là giá mua ở quầy rồi, mua trên mạng rẻ hơn đc vài bảng. Sao bác kô định mua trên máy bay luôn ạ, em thấy giá Stansted Express mua ngay trên máy bay RyanAir là rẻ nhất.

Khi book vé của bọn Easyjet, nó nói thanh toán bằng Visa Electron thì ko mất phí charge thẻ, Visa Debit thì mất 5E còn Visa Credit thì mất 10E lận. Sao vô lý thế nhỉ, mà cái Visa Electron là cái gì hả các bác?

Bác thấy vô lý, nhưng Easyjet chẳng thấy vô lý tí nào, vì đó là cách họ thu thêm được tiền :)

Visa Electron là một loại thẻ debit rất ít người sử dụng vì thẻ này có dịch vụ rất RẤT kém, không tương thích với nhiều hệ thống thanh toán. Lý do các hãng cho Visa Electron được thanh toán không mất phí là để có thể quảng cáo rằng: chúng tôi sẽ không bắt trả thêm các phụ phí :)

Visa Electron và Visa Debit là 1 loại thẻ Debit, tức dùng tiền của chính chủ thẻ.
Visa Credit là thẻ dùng tiền đi vay của ngân hàng.
Visa Electron khác Visa Debit và Credit: thẻ có chữ in chìm, k in nổi và đó là lý do nó k thể dùng để thanh toán manual (chỉ có thể thanh toán qua EDC - máy thanh toán) cái này cũng xưa rồi ah, giờ gần ộcnhư là thanh toán qua máy điện tử, ít nơi nào dùng máy thanh toán tay (có máy đưa thẻ vào và cà, thông tin thẻ hiện lên tờ hóa đơn- kiểu như các bác đi thẻ taxin của Malinh đó mà.
Còn phí thế nào thì phụ thuộc vào ngân hàng thanh toán của Easyjet. Họ đang muốn khuyến khích hay phát triển loại thẻ nào thì họ giảm phí cho Easyjet phí đó thôi ah. Chứ dùng Debit hay Credit thì quan trọng với chủ thẻ hơn là nơi nhận thanh toán thẻ.

@ Mẹ Mìn: London - Oxford em sure rẻ nhất là mua qua website của megabus. Nếu bác book sớm hay chọn giờ kô cao điểm chỉ mất 2,5 bảng thôi (mỗi chiều 1 bảng và 0.5 bảng tiền phí). Siêu rẻ. Link: http://uk.megabus.com/default.aspx

Như em nói ở phần trên, bác tài nói mua vé tại trận là 14 bảng nên em đi ăn chờ chuyến em đã book. Lúc ngồi trong hàng ăn, em tranh thủ wireless ở đó check giá các chuyến còn lại trong ngày vì tò mò và kết quả là 7 bảng mua trên mạng, tức là 1/2 so với mua trên xe. Em đọc trên mạng thấy bảo chỉ cần ghi số code chứ kô cần in ra.

Nếu bác đi megabus thì chú ý bus từ London đi Oxford kô nằm trong Victoria Coach Station mà nằm trên đường Buckingham Palace Road, và ngoài xe đề là Oxford Tube chứ kô phải megabus bác nhé. Đây là ảnh: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/5/54/Van_Hool_Astromega_Oxford-tube.jpg

Trên đường bus sẽ dừng ở 1 số bến ở London để đón khách và 1 số bến ở Oxford để trả khách (và ngược lại với chiều ngược lại). Do đó, đi từ London đến Oxford và chiều ngược lại bác kô nhất thiết phải xuống bến cuối. Bác cứ tra trên mạng trước rồi hỏi bác tài hay người đi cùng trên xe xem xuống bến nào tiện nhất. Nếu đi từ London, đến Oxford bác tài sẽ thông báo qua micro bến sắp tới (ví dụ St. Clement's). Nếu đi từ Oxford, đến London bác tài sẽ thông báo qua micro bến sắp tới (ví dụ Notting Hill). Dù vậy, bến cuối của Oxford (Gloucester Green) nằm trong trung tâm thành phố nên đi bộ đến các địa điểm du lịch cũng rất gần.

Xe thế nào bác xem ảnh rồi. Trên xe có wireless miễn phí (chiều về em dùng ngon - chiều đi em bận ngủ nên kô care). Em ngồi tầng 2 ăn uống thoải mái. Cả 2 chiều tầng 2 đều thừa nhiều chỗ nên em chơi cả 2 ghế để ngủ. Em tra trên mạng thấy bảo có toilet nhưng em kô có nhu cầu nên kô tìm hiểu thực địa.

Oxford đẹp, em thích.

Cảm ơn bác Rome rất rất nhiều vì thông tin hữu ích này. Thực tế em book online trực tiếp từ Oxford tube giá 13 bảng 2 chiều, đi trong ngày, thích chuyến nào cũng được. Mà cứ 10-15 phút lại có 1 chuyển bus 2 tầng đến Oxford nên thời gian cứ thoải mái. Có rất nhiều hãng đễn Oxford, nên phải đứng đúng vị trí. Mấy cô gái chỉ đường (cho khách du lịch) đôi lúc không biết rõ đâu.

Oxford tuyệt đẹp, mùa thu lá vàng mênh mang.

Em cũng vừa book 2 vé từ Ams sang Rome và 1 vé từ Milan về Helsinki của EasyJet. Em đang ở Helsinki dùng Visa Electron và đúng là không thấy nó charge thật. Tuy nhiên, có vẻ như không nhiều hãng nó chấp nhận cái thẻ này.

Các bác cho hỏi tí kinh nghiệm, em đang chuẩn bị book vé của EasyJet và RyanAir : ở London có 3 sân bay lận : London (LTN), London (STN) và London (LGW) thì cái nào gần thành phố và phương tiện công cộng tiện lợi và rẻ nhất ạ ?

Paris thì em biết cái CDG rồi nhưng cái Orly thì thế nào ạ ? Đi lại có xa và vất vả không ?

Cái tiếp là không hiểu sao em không xem được cái Map of Destinations của bọn RyanAir, ví dụ như EasyJet, cứ click vào thành phố nào là nó hiện ra các tuyến bay đến các thành phố khác, rất dễ dàng cho việc plan. Hồi xưa bọn RyanAir làm cái này hay hơn EasyJet, thế mà bây giờ click vào Route, bó chẳng hiện ra cái khỉ gì, chán quá ...

Orly ở Zone 4, phía Nam gần hơn CDG chút (Zone 5, phía Bắc).

Cả 2 đều có RER B, Shuttle Bus nối vào Paris với tần xuất gần như nhau bác ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back