What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm xin nghỉ phép

xin ra quê cúng kỵ gì đấy, đi phượt , ko có mặt ở đấy cũng hợp tình thế :))

Chiêu này mình hay sử dụng :))
đến gặp sếp, cầm sẵn giấy, mặt buồn buồn ra vẻ nhớ nhà, hôm nay cúng kỵ ... lớn , cả nhà tập trung đầy đủ, các cô chú ở xa cũng lần lượt kéo về, em cũng muốn ra góp mặt tiện thể thăm bà , thăm cô chú luôn, mấy khi có dịp tu tập đông đủ để cúng kỵ ông bà , sếp cho phép em xin nghỉ vài ngày nhé, xong việc em vào làm liền :(

Last edited by a moderator:
chiêu này mình hay sử dụng :))
đến gặp sếp, cầm sẵn giấy, mặt buồn buồn ra vẻ nhớ nhà, hôm nay cúng kỵ ... lớn , cả nhà tập trung đầy đủ, các cô chú ở xa cũng lần lượt kéo về, em cũng muốn ra góp mặt tiện thể thăm bà , thăm cô chú luôn, mấy khi có dịp tu tập đông đủ để cúng kỵ ông bà , sếp cho phép em xin nghỉ vài ngày nhé, xong việc em vào làm liền :(

:)):)) cao thủ cao thủ :)):))

Phải có chiêu chứ, nhưng còn nhiều chiêu nữa chứ 1 chiêu ko có xài hoài được, sếp cũng tinh lắm :))

Mình thì cứ viết đơn xin nghỉ phép , bảo nhà có việt bận , tại mấy chỗ mình làm sếp cũng khỏe

Hic, sao 10 bác thì 9 bác khuyên là nhờ bác sĩ nào thân làm cho cái giấy thế nhỉ?

Theo em thoạt tiên đi dài ngày thì nên plan sơm sớm, không chỉ tiện việc đăng ký ngày nghỉ đâu mà còn dễ mua vé máy bay giá rẻ, đặt phòng, tìm hiểu thông tin...tức là muôn phần có lợi.

Còn nếu mọi vấn đề chỉ còn là xin nghỉ thì vừa dễ mà vừa khó. Như công ty trước của em cực kỳ bận, by nature là nó nhiều việc mà mỗi người 1 dự án, khách hàng riêng nên rất khó nhờ người khác thay thế trong thời gian đi vắng. Ở những cty như thế thì nghỉ quá 5 ngày đã là vấn đề, còn phép hay không và sếp yêu quý hay ghét bỏ không quan trọng. :D. (sếp cũ của em cứ được việc là quý!)

Khi việc lúc nào cũng bận thì nghĩa là mình không biết quản lý thời gian tốt. Còn nếu mình đã quản lý tốt mà việc vẫn đổ về thì nên chuyển công ty khác để mình còn enjoy cuộc sống.

Năm trước em làm thế này: Em xin nghỉ luôn.

Sếp thăm hỏi có việc gì, em bảo là em có việc riêng phải về Hà nội 1, 2 tháng. Sếp bảo thế thì đừng nghỉ, cứ lúc nào xong việc riêng thì trở lại làm. Nó là ở expectation bác ạ. Nếu xin nghỉ phép năm thì với khái niệm "nghỉ phép" nói chung, không ai vui vẻ cho đi 1, 2 tháng như thế. Nhưng nếu xin nghỉ hẳn vì "nghiêm túc là bận" thì việc trở lại làm sau khi bận nghe giống như là Giải pháp!.

Ngoài ra, cũng không phải công ty nước ngoài nào cũng khó cho nhân viên nghỉ không phép đâu. Như bên em yếu tố nước ngoài lại là ví dụ tốt, các bạn expat mỗi lần nghỉ là đi mất đất, không mọc mũi sủi tăm gì cả nó thành quen, chỉ có điều nhà mình ít khi đi nghỉ quá 7 ngày thì phải.

Nói chung Đảm bảo hiệu quả công việc + sự hợp lý + cộng cả sự dám dứt khoát của bác nữa nhé là nghỉ được ngay. Dám dứt khoát thể hiện ở 2 điểm là bác dám dứt việc ra để đi (lắm người đi chơi lại phập phồng lo việc ở nhà bể, bể kệ nó, CEO nghỉ còn thay thế được, cứ yên tâm), sau nữa là ...không biết bác thế nào chứ, plan đi chơi mình lên cả năm, mà công ty nhất định không cho đi (hoặc tính chất công việc phải có người theo suốt, nên phải tuyển người mới) thì em cứ NGHỈ. Khi nào về thì sang công ty khác làm. Chuyển môi trường mới nhiều khi cũng tốt.

Còn nếu bác nào vừa muốn nghỉ để đi chơi vừa muốn được trả lương thì em bó tay rồi!

Xin nghỉ luôn thì như con dao hai lưỡi , có khi phản tác dụng và chỉ sử dụng được 1 lần thôi.
Mình thì thường sử dụng phép năm nhiều hơn, nghỉ thứ 7 hay thứ hai, còn những chuyến dài ngày thì xin nghỉ không lương và cũng thường xin cái giấy bệnh viện ở khúc giữa những ngày nghỉ ấy ( lấy lý do còn mệt nên muốn tịnh dưỡng) còn một chiêu nữa là tham gia công tác đoàn hay đảng gì đó trong quận, huyện, rùi lấy cái giấy triệu tập là ok (mấy công ty nước ngoài thường hay quan tâm cái này và mỉm cười vui vẻ ký cái rẹt ). Tich cực tham gia công đoàn kím cái chức chủ tịch hay ủy viên công đoàn gì đó cũng thuận lợi ác .ke ke ke. Mình làm nhân sự nên mấy cái vụ này mình thường chơi chiêu ..ke ke ke

Thấy các bạn xin nghỉ phép khó quá nhỉ. Theo mình đi chơi nên có kế hoạch cả năm để điều tiết ngày phép. Còn những chuyến đi cuối tuần nghỉ thêm chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 2 thì vô số cách. Cơ quan tớ mà nghỉ phép khỏi xin kể cả 3 tuần luôn. Hôm sau đi, chiều hôm trước làm thông báo cho Sếp và admin team để theo dõi, không cần approval nếu còn đủ phép

Thấy các bạn xin nghỉ phép khó quá nhỉ. Theo mình đi chơi nên có kế hoạch cả năm để điều tiết ngày phép. Còn những chuyến đi cuối tuần nghỉ thêm chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 2 thì vô số cách. Cơ quan tớ mà nghỉ phép khỏi xin kể cả 3 tuần luôn. Hôm sau đi, chiều hôm trước làm thông báo cho Sếp và admin team để theo dõi, không cần approval nếu còn đủ phép
Thích nha. Nghỉ thế là thiên đường rồi :(
Bên công ty này, nghỉ hên xui lắm :|

Chà vấn đề này cung phức tạp nhỉ, chắc chỉ khó mỗi cái là xin nghỉ dài ngày thôi. Em thì nghĩ là nếu đã có kế hoạch nghỉ dài ngày thì phải chuẩn bị những thứ như vầy:
- Công việc: dù j thì mình cũng nên có trách nhiệm một tí cho công ty, em thấy cứ làm thiệt tốt vs cả chăm chỉ overtime và cố gắng xong việc hay sắp xếp cho người khác xong xuôi thì nghỉ cũng dễ lắm.
- Ngày nghỉ: nên sắp sao cho nó trùng vs những ngày Lễ, Tết, j j đó, thì cũng dễ hơn nhiều nếu quất luôn một, hai tháng.
- Thời điểm: cái này cũng nên xin nghỉ trước khoảng 1 hay 2 tháng (để nếu có đứa khác cũng xin nghỉ vào dịp đó thì mình đã đc đồng í trước ròi, vì có hồi bên em nghỉ nguyên đám, sáng vô đi làm còn có mình mấy ông sếp, sau vụ đó về ổng chửi quá chừng luôn, he he).
- Lí do: theo em thì nên nói thiệt, em thấy mấy sếp nước ngoài mà nghe cái vụ đi phượt như vầy mấy ổng khoái lắm, có ông còn kể cho mình thời trai trẻ cũng rứa mà dừng chân tại Sài Gòn đó chứ, học được cả nùi kinh nghiệm, còn sếp VN thì em nghĩ là cũng ít nhiều sẽ trào lên một tí khâm phục cho cái máu này của anh em mình thôi. Với lại em nghĩ là cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra, mà em thì ko thick quanh co.
Cuối cùng nếu mà đã chuẩn bị kĩ càng, tình vs lí đầy đủ như vầy ròi mà còn ko chịu cho nghỉ để mình tự sướng thì chắc chỉ còn mỗi cách là chuyển công ti khác thoi, dù j thì mình cũng phải tận hưởng cuộc sống chứ nhỉ. =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back