What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Bạn jollee ơi, mình PM bạn hỏi nhiều vấn đề đó. Bạn xem và trả lời giúp mình nhé.

Một cái mình hỏi thêm luôn ở đây là ai có thể gửi 1 bản mẫu của cách điền form xin visa ko? Mình thấy có vài chỗ hơi khó hiểu, vd đi nhiều nước thì mục 31 điền hết tên các KS? Mình đi trc đc cty cho tiền dư nhiều, chồng bay sang sau thì mục 33 phần "Cost" chồng có được tick vừa tự trả vừa có sponsor là mình (wife) ko?

Chị Hoàng Anh ơi, ko hiểu sao em reply chị mà toàn bị lỗi :( Em copy câu hỏi của chị vào đây rồi trả lời luôn chị nhé :D

hoanganh_misa001 said:
Chào bạn jollee,

Bài "3 cô gái đi 25 ngày" của bạn nổi tiếng quá, được share trên FB khá nhiều, chúc mừng nhé :)

Mình muốn xin bạn 2 file: lịch trình cụ thể và "tâm thư" để tham khảo được ko. Vì mình khá gấp đi đầu tháng 12 và lại lần đầu tiên đi nên hơi lo.

Và ko rõ bạn biết vấn đề này ko, nhưng mình xin phép hỏi luôn nhé: Mình là được cty cho tiền tự tìm và đăng kí khóa đào tạo 5 ngày bên Pháp. Mình định là ngày cuối học xong thì chồng bay sang rồi 2 vc đi chơi mấy nước trong 1 tuần, rồi từ Hà Lan bay về VN. Bên đào tạo nói ko thể làm thư mời chồng (ko hỏi lí do, đoán chắc là do bay qua ko cùng ngày)

1. Mình xin visa dạng công tác hay đào tạo nhỉ? => Em làm visa dạng du lịch nên em cũng ko rõ lắm về các loại visa khác. Nhưng em có đọc trên Thông tin về xin thị thực, thì nếu chị đi tham gia khóa đào tạo thì cần xin visa đi học hoặc đi đào tạo. Cụ thể chị cần có thêm:
+ Xác nhận ghi danh tại một cơ sở giáo dục.
+ Thẻ sinh viên của một cơ sở giáo dục tại Pháp hay giấy tờ mô tả khóa học mà đương đơn sẽ theo học (trong trường hợp giấy ghi danh không có các thông tin này)
Chị xem thêm: http://www.ambafrance-vn.org/Thong-tin-chung-ve-thi-thuc

2. Chồng phải xin visa dạng du lịch phải ko? => Đúng.
3. 2 vc đăng kí hẹn 1 lần đến, nộp cùng lúc 2 bộ hồ sơ; hay là nộp lần lượt và báo họ biết là vợ chồng? => Nên nộp cùng lúc, và chị viết trong "Letter of purpose" - thư nêu mục đích tại sao lại đến nước đó, thì anh chị viết thêm sẽ đồng hành cùng vợ /chồng trong chuyến đi này.
4. Mình đc cty đặt vé. Chồng thì định tự đặt cho vé rẻ. Liệu vậy có ảnh hưởng hồ sơ ko (kiểu họ thấy sao cả đi lẫn về lại ko đi cùng nhau)? Hay là nên cắn răng bảo cty mua hộ vé về cùng? => Ko cần mua vé luôn chị ơi. Nếu an toàn chị có thể nhờ đại lý máy bay nào book vé giữ chỗ cùng hành trình cho chồng chị, sao cho khớp với chuyến bay của chị. Còn sau đó làm được visa rồi chị hủy đi vẫn được ạ :)

5. Mình thấy có vài chỗ hơi khó hiểu, vd đi nhiều nước thì mục 31 điền hết tên các KS? => Chỉ ghi tên khách sạn đầu tiên mình sẽ đến, hoặc chị ghi "See attached bookings" và đính kèm các booking khách sạn sẽ đặt.

6. Mình đi trc đc cty cho tiền dư nhiều, chồng bay sang sau thì mục 33 phần "Cost" chồng có được tick vừa tự trả vừa có sponsor là mình (wife) ko? => Chị support chồng chị cụ thể về tiền hay khách sạn? Nếu support nghỉ tại khách sạn do cty đặt thì chị ghi sponsor, còn nếu như chỉ support về tiền thì tốt nhất nên tick vào "by the applicant himself/herself", đỡ phải chứng minh nhiều ạ.

Cảm ơn bạn trước.

Good luck chị!

cảm ơn bài viết của bạn Jolly171 quá đầy đủ và chi tiết. cho mình hỏi các giấy tờ mình có:
- cty mình ko chuyển lương qua tài khoản mà chỉ thanh toán bằng tiền mặt.
- Mình có thẻ tín dụng hạn mức 40.000.000đ, thẻ visa card, sổ tiết kiệm: 200tr đồng
- Không có sổ đỏ nhà đất vì sống cùng mẹ mình
- Đã ly hôn và nuôi 2 con nhỏ dưới 10 tuổi
- thêm nữa mình cũng chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ :D
Mình muốn đi du lịch Hà Lan dự định là đi cùng với 2 con nhưng với hồ sơ và tình trạng trên của mình có khả năng nhận được visa không.
cảm ơn bạn nhiều :)

=> Dear chị, với mức thu nhập và chứng minh tài chính như chị em thấy quá ổn rồi, chị ngại nhất là chị chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ nên hơi khó. Chị cố gắng chuẩn bị lịch trình, thư nêu mục đích đến Hà Lan, các bookings máy bay khách sạn...thật cẩn thận. Em nghĩ nếu hồ sơ ổn, rõ ràng, trung thực thì sẽ ổn ạ. Nếu lương chị ko trả bằng tài khoản thì chị có thể xin xác nhận lương 3 tháng gần nhất của cty, nêu rõ lương tháng nào được bao nhiêu tiền, và nêu thêm hình thức trả lương là "Pay by cash", sếp ký đóng dấu vào là được ạ.

Em upload file Application form để cả nhà tham khảo nhé (em xóa số passport của em đi cho an toàn):

Giúp đở em với... em xin visa du lịch hà lan tự túc.
Em là nữ, độc thân.
Kinh doanh tự do. Nhưng Cô em là chủ cây xăng em có thể nhờ làm bảng lương, nói chung là chứng minh thu nhập đc. (Nhưng nếu bất đắc dĩ lắm em mới nhờ tới cách này.)
Em có đứng tên sổ hồng. ( nhưng hiện em đang thế chấp ngân hàng )
Sổ tiết kiệm 70 triệu.
Chưa từng đi du lịch nước nào.
Em có bạn bên hà lan ( chủ tiệm nail ), có thể làm giấy cho e lưu trú mà k cần book khách sạn.
Vậy em có khả năng cầu may hay không ạh!? Giúp dùm em với...

Phỏng vấn xin visa vào Hà Lan rất khó chịu, họ chỉ xoay quanh mục đích đến Hà Lan làm gì, cứ hỏi đi hòi lại ý này, sau khi trình bày lịch tham quan ở Hà Lan từng ngày một (mà lịch này có kẹp chung vào hồ sơ rồi), họ lại xoay qua chứng minh tài chính xem mình có đủ tiền trả cho chuyến đi này không, mặc dù có nộp bảng sao kê sô dư tài khoản ngân hàng bằng tiếng Anh, họ vẫn yêu cầu cho xem sổ tiết kiệm tại NH đó bản gốc, sau đó họ yêu cầu ra photo sổ tiết kiệm để kẹp vào hồ sơ đó bạn. Họ còn quan tâm đến việc mình có người nhà sinh sống ở Hà Lan không, hoặc một trong những nước khối Schengen. Tóm lại bạn phải thể hiện đi du lịch tự túc, có đảm bảo tài chính, và điều quan trọng là có những ràng buộc tại VN để đi xong là về, không có ở lại. Tháng 4 vừa qua, mình đã phòng vấn vào Hà Lan 10 ngày, hồ sơ đầy đủ, văn vẹo mãi cũng xong, cuối cùng họ cho visa là 1 năm đấy. Chúc bạn thành công.

Châu ơi, mình cũng ko dám chắc được khả năng bạn đậu hay trật visa được, nhưng cứ cố gắng làm hồ sơ cẩn thận, đầy đủ, thể hiện nhiệt huyết và quyết tâm của mình thì chắc ĐSQ sẽ đồng ý thôi :D
Nếu sổ hồng đứng tên bạn mà bạn có bản sao y công chứng thì bạn có thể nộp cùng với hồ sơ được, vì nếu nạp ĐSQ Hà Lan thông qua VFS và chỉ cần nạp hồ sơ, ko cần phỏng vấn nên ko cần xuất trình tài liệu gốc.
Về bookings khách sạn thì theo mình nên vào website booking.com, đặt phòng và đấy có được visa thì hủy đi, như vậy sẽ ổn hơn. Bản thân mình cũng ở người quen rất nhiều trong chuyến đi châu Âu, nhưng khi làm visa toàn nộp bookings khách sạn, vì nếu nhờ người quen:
+ Người quen của bạn cần gửi thư mời cho bạn
+ Cần chứng minh quyền sở hữu nhà đất / hoặc khả năng tài chính để hỗ trợ bạn
Như vậy rất rất lằng nhằng, phức tạp :D
Việc bạn chưa đi du lịch nước nào sẽ là trở ngại rất lớn, mình nghĩ bạn nên viết một bức thư thật mùi mẫn, chân thành cho ĐSQ để thể hiện mục đích chuyến đi, cách bạn sẽ chi trả tài chính, những ràng buộc khiến bạn chắc chắn sẽ phải quay lại Việt Nam thay vì cư trú bất hợp pháp tại Hà Lan.

Phỏng vấn xin visa vào Hà Lan rất khó chịu, họ chỉ xoay quanh mục đích đến Hà Lan làm gì, cứ hỏi đi hòi lại ý này, sau khi trình bày lịch tham quan ở Hà Lan từng ngày một (mà lịch này có kẹp chung vào hồ sơ rồi), họ lại xoay qua chứng minh tài chính xem mình có đủ tiền trả cho chuyến đi này không, mặc dù có nộp bảng sao kê sô dư tài khoản ngân hàng bằng tiếng Anh, họ vẫn yêu cầu cho xem sổ tiết kiệm tại NH đó bản gốc, sau đó họ yêu cầu ra photo sổ tiết kiệm để kẹp vào hồ sơ đó bạn. Họ còn quan tâm đến việc mình có người nhà sinh sống ở Hà Lan không, hoặc một trong những nước khối Schengen. Tóm lại bạn phải thể hiện đi du lịch tự túc, có đảm bảo tài chính, và điều quan trọng là có những ràng buộc tại VN để đi xong là về, không có ở lại. Tháng 4 vừa qua, mình đã phòng vấn vào Hà Lan 10 ngày, hồ sơ đầy đủ, văn vẹo mãi cũng xong, cuối cùng họ cho visa là 1 năm đấy. Chúc bạn thành công.

Chị ơi, sao mà xin được Visa tận 1 năm vậy chị? Em xin visa thì họ chỉ cấp cho đúng thời gian mình xin trong lịch trình , cộng thêm 15 ngày thôi, đâm ra mình bị khắt khe về thời gian, bắt buộc phải đi thời gian ấy. :(

- xin lỗi phiền bạn nhưng bạn có bản mẫu Tâm thư không bạn... kế hoạch chuyến đi nữa!? Cho mình tham khảo đc không? Thiệt tình mình chưa từng biết gì... mù mờ lắm!
- Nếu k xin đc visa bao lâu mình mới xin lại đc? Vì nghe nói đã k xin đc thì k xin lại đc nữa? có chuyện đó k bạn.

Chị Châu cho em email, em sẽ gửi email cho chị ạ.

Nếu visa của chị bị từ chối thì chị có thể nộp lại sau 90 ngày ạ. Có thể có nhiều người nhập cảnh với lý do mờ ám nên bị ĐSQ cấm nhập cảnh. Em nhớ đã từng đọc về trường hợp 1 chị xin visa bị từ chối, sau đấy chị ấy gửi thư thắc mắc lý do vì sao ko được nhập cảnh, trình bày vì sao chị ấy đáng được cho phép nhập cảnh...và ĐSQ đã thay đổi quyết định, vẫn cho phép chị ấy nhập cảnh. Chị cứ bình tĩnh từng bước một, thật cẩn thận chị ạ.

Good luck chị :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back