What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Có ai gặp trường này giúp cho mình ý kiến với nha, xin cám ơn thật nhiều...

Ý anh là ví dụ visa của anh được cấp từ ngày 1/12 - 31/12, mà anh 2/12 anh mới sang đúng ko ạ? nếu như vậy thì ko sao hết anh ơi, miễn sao anh nhập cảnh trong thời gian đó là được ạ. Ví dụ như em được cấp visa từ ngày 4/5 nhưng tận đến ngày 24/5 em mới sang, cũng ko vấn đề gì ạ :D

Châu ơi, mình cũng ko dám chắc được khả năng bạn đậu hay trật visa được, nhưng cứ cố gắng làm hồ sơ cẩn thận, đầy đủ, thể hiện nhiệt huyết và quyết tâm của mình thì chắc ĐSQ sẽ đồng ý thôi :D
Nếu sổ hồng đứng tên bạn mà bạn có bản sao y công chứng thì bạn có thể nộp cùng với hồ sơ được, vì nếu nạp ĐSQ Hà Lan thông qua VFS và chỉ cần nạp hồ sơ, ko cần phỏng vấn nên ko cần xuất trình tài liệu gốc.
Về bookings khách sạn thì theo mình nên vào website booking.com, đặt phòng và đấy có được visa thì hủy đi, như vậy sẽ ổn hơn. Bản thân mình cũng ở người quen rất nhiều trong chuyến đi châu Âu, nhưng khi làm visa toàn nộp bookings khách sạn, vì nếu nhờ người quen:
+ Người quen của bạn cần gửi thư mời cho bạn
+ Cần chứng minh quyền sở hữu nhà đất / hoặc khả năng tài chính để hỗ trợ bạn
Như vậy rất rất lằng nhằng, phức tạp :D
Việc bạn chưa đi du lịch nước nào sẽ là trở ngại rất lớn, mình nghĩ bạn nên viết một bức thư thật mùi mẫn, chân thành cho ĐSQ để thể hiện mục đích chuyến đi, cách bạn sẽ chi trả tài chính, những ràng buộc khiến bạn chắc chắn sẽ phải quay lại Việt Nam thay vì cư trú bất hợp pháp tại Hà Lan.
Khi book ks trên booking.com ngoài phần điều kiện đặt phòng hủy trước bao nhiêu ngày không mất phí , dùng để nộp đại sứ quán xin visa . Thì 1 số ks ở Pháp ( không biết nước khác có không ) còn có đk kèm theo ở góc nhỏ bên tay phải phía dưới khi đặt phòng từ 7 ngày trở lên thì sẽ không được hủy , sẽ mất tiền phòng ngày đầu tiên . Lần đó a xin visa Pháp , đsq yêu cầu booking ks vì muốn đơn giản a book hết 3 thành phố mỗi nơi 7 ngày . A Bị charge ngay lúc đó hơn 180E ( a nghĩ là giữ cọc thôi )cứ nghĩ đặt ks hủy được nên đặt cái sang sang . Sau này khi có visa a mới hủy booking , hơn 30 rồi tiền vẫn chưa về tk . Khiếu nại lên ngân hàng , cũng làm việc từa lưa thì mới biết lỗi tại mình .

Em xin chia buồn với anh Yacongtu vì bị mất khoản tiền lớn :(. Em cũng 1 lần bị mất tiền ngu (tận 117Eu) vì tội đặt booking ở Venice, khách sạn ko có chính sách "free-cancellation". Em đặt theo lịch trình đầu tiên, nghĩ là chắc chắn ngày 14/5 sẽ ở Venice, đặt vội đặt vàng nên cũng ko để ý xem nó cho cho cancel ko. Sau đó thay đổi lịch trình, em vào cancel thì ko thấy nút cancel đâu, sau em claim thẳng với khách sạn, bảo vì bận việc nên phải hủy lịch, nhờ nó refund cho mình. Khách sạn đầu tiên cũng email lịch sự lắm, bảo là cho nó tài khoản ngân hàng để nó refund cho. Vậy mà cuối cùng chờ cho mỏi cổ, email qua email lại mãi mà ko thấy tiền. Mà chung quy lại thì lỗi do mình nên cũng phải chịu :(( hức hức.

Em rút ra kinh nghiệm, khi book khách sạn thì phải để ý mấy chính sách của nó:

Nếu book để làm visa:
+ Có cho free-cancellation hay ko, hay là "non-refundable". Nếu có cho cancel thì được cancel free trước bao nhiêu ngày, thì phải nhớ note lịch / đặt reminder mà cancel kẻo quên (Đi châu Âu như chuyến của em đặt cực nhiều khách sạn, trên nhiều website, vậy nên quên là điều ko thể ko xảy ra :)))

Nếu ý định muốn book thật:

+ Địa điểm có thuận tiện hay ko. Nếu địa điểm ở xa trung tâm thì nên tính các chi phí add-up, như đi lại hàng ngày để vào trung tâm chơi... Ở phòng 30Eu ngay trung tâm, thì đảm bảo sẽ tiện hơn nhiều so với ở phòng 25Eu xa trung tâm, phải đi tram, train... vào, cả lượt đi lượt về tính ra cũng gần same same phòng ở trung tâm rồi :) Em thì toàn book phòng nào rẻ rẻ ngay trung tâm, chơi cho dễ :D

+ Có free-breakfast hay không, để cân đối giá giữa các khách sạn. Khách sạn 20Eu ko có breakfast thì cũng coi như bẳng khách sạn 25Eu có free-breakfast mà.

+ Có free luggage storage ko? Vấn đề luggage sẽ cực kỳ quan trọng, vì ko thể nào bạn check out khách sạn lúc 12h00 trưa rồi, lại vác cái vali to đùng đi khắp nơi cho đến tận tối trước khi đi tàu đến thành phố khác. Hay là bạn đến thành phố lúc 6h00 sáng, khách sạn chưa cho check-in thì cũng có thể gửi hành lý ở khách sạn để đi chơi rồi trưa/chiều về check in sau.

+ Phòng cho phép ở tối đa bao nhiêu người?

+ Khách sạn có wifi ko? Và review về wifi của khách sạn như thế nào? Em thấy wifi ở nhiều khách sạn châu Âu cực kỳ củ chuối luôn ý.

+ Nếu ở dorm thì kiểm tra xem khách sạn có safe ko, có locker dành riêng cho từng giường hay ko?

Em thấy việc kiếm khách sạn cũng mất thời gian, nhưng mình càng dành thời gian chuẩn bị tốt thì chuyến đi càng dễ dàng, an toàn và tiện lợi bấy nhiêu. hihi.

Ko phải bạn ơi, ý là mình muốn hỏi có ai bị DSQ kêu ngày về phải trình diện ko, nên nếu trình diện trể 1 ngày thì có sao ko thôi mà hic hic...chỉ trể ngày trình diện nhưng ko quá hạn visa cho phép đâu! Có ai biết giúp mình với nha...

Last edited:

Em ko hiểu Anh Felix nói về ngày trình diện là như thế nào? Trình diện ai ở đây anh? Vì ĐSQ chỉ cấp visa thôi mà.

Em ko hiểu Anh Felix nói về ngày trình diện là như thế nào? Trình diện ai ở đây anh? Vì ĐSQ chỉ cấp visa thôi mà.

Ý bạn ấy là đến trình diện LSQ đó Jollee ơi, có một số người bị yêu cầu khi về VN thì đến LSQ trình diện, LSQ yêu cầu random thôi, ko phải ai cũng bị yêu cầu như thế.

@Felix: tớ nghĩ là ko sao, nhưng bạn cứ phone hỏi LSQ cho chắc ăn vì người ta cũng có lý do khi yêu cầu trình diện đúng ngày, vì có người chỉ bị y/c đến trình diện khi quay về mà ko có ngày cụ thể

Mình thì 2 lần xin visa Schengen đều không bị y/c trình diện khi về :D

Có ai gặp trường này giúp cho mình ý kiến với nha, xin cám ơn thật nhiều...

Tùy trường hợp dsq mới yêu cầu trình diện . Mình thì nghĩ trình diện trễ vài ngày cũng không sao đâu , bất quá thì nói vì thay đổi múi giờ đột ngột chưa thích ích ứng được thôi .

Em xin chia buồn với anh Yacongtu vì bị mất khoản tiền lớn :(. Em cũng 1 lần bị mất tiền ngu (tận 117Eu) vì tội đặt booking ở Venice, khách sạn ko có chính sách "free-cancellation". Em đặt theo lịch trình đầu tiên, nghĩ là chắc chắn ngày 14/5 sẽ ở Venice, đặt vội đặt vàng nên cũng ko để ý xem nó cho cho cancel ko. Sau đó thay đổi lịch trình, em vào cancel thì ko thấy nút cancel đâu, sau em claim thẳng với khách sạn, bảo vì bận việc nên phải hủy lịch, nhờ nó refund cho mình. Khách sạn đầu tiên cũng email lịch sự lắm, bảo là cho nó tài khoản ngân hàng để nó refund cho. Vậy mà cuối cùng chờ cho mỏi cổ, email qua email lại mãi mà ko thấy tiền. Mà chung quy lại thì lỗi do mình nên cũng phải chịu :(( hức hức.

Em rút ra kinh nghiệm, khi book khách sạn thì phải để ý mấy chính sách của nó:

Nếu book để làm visa:
+ Có cho free-cancellation hay ko, hay là "non-refundable". Nếu có cho cancel thì được cancel free trước bao nhiêu ngày, thì phải nhớ note lịch / đặt reminder mà cancel kẻo quên (Đi châu Âu như chuyến của em đặt cực nhiều khách sạn, trên nhiều website, vậy nên quên là điều ko thể ko xảy ra :)))

Nếu ý định muốn book thật:

+ Địa điểm có thuận tiện hay ko. Nếu địa điểm ở xa trung tâm thì nên tính các chi phí add-up, như đi lại hàng ngày để vào trung tâm chơi... Ở phòng 30Eu ngay trung tâm, thì đảm bảo sẽ tiện hơn nhiều so với ở phòng 25Eu xa trung tâm, phải đi tram, train... vào, cả lượt đi lượt về tính ra cũng gần same same phòng ở trung tâm rồi :) Em thì toàn book phòng nào rẻ rẻ ngay trung tâm, chơi cho dễ :D

+ Có free-breakfast hay không, để cân đối giá giữa các khách sạn. Khách sạn 20Eu ko có breakfast thì cũng coi như bẳng khách sạn 25Eu có free-breakfast mà.

+ Có free luggage storage ko? Vấn đề luggage sẽ cực kỳ quan trọng, vì ko thể nào bạn check out khách sạn lúc 12h00 trưa rồi, lại vác cái vali to đùng đi khắp nơi cho đến tận tối trước khi đi tàu đến thành phố khác. Hay là bạn đến thành phố lúc 6h00 sáng, khách sạn chưa cho check-in thì cũng có thể gửi hành lý ở khách sạn để đi chơi rồi trưa/chiều về check in sau.

+ Phòng cho phép ở tối đa bao nhiêu người?

+ Khách sạn có wifi ko? Và review về wifi của khách sạn như thế nào? Em thấy wifi ở nhiều khách sạn châu Âu cực kỳ củ chuối luôn ý.

+ Nếu ở dorm thì kiểm tra xem khách sạn có safe ko, có locker dành riêng cho từng giường hay ko?

Em thấy việc kiếm khách sạn cũng mất thời gian, nhưng mình càng dành thời gian chuẩn bị tốt thì chuyến đi càng dễ dàng, an toàn và tiện lợi bấy nhiêu. hihi.
Phải công nhận con gái lúc nào chuẩn bị cũng chu đáo hơn con trai . A nhìn cái list e chuẩn bị đồ đạc , quần áo phải chia ra như thế nào , rồi lịch trình từng nơi thế nào thì a phục em sát đất luôn. A nhớ lần a đi chỉ 1 tờ a4 các điểm tham quan , phương tiện đi lại rồi chấm hết :( . Cám ơn em lần nữa nhé , lịch trình của e giúp anh đỡ tốn thời gian nhiều lắm . (beer)

@Chị Dế, anh @Yacongtu: Úi, có chuyện đi về phải sang trình diện LSQ ạ? Em chưa nghe, nên ko biết về vụ này luôn ý :D Em với cả mấy người bạn nữa đi Europe mà chưa phải về trình diện lần nào cả :D heheee,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back