What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

@Chị Dế: Dạ, hihi. Chị nhớ up nhiều nhiều nha. Em nghĩ Hà Lan nhiệt độ lạnh hơn nên lá bị vàng muộn hơn. Ở Áo, Séc nóng hơn nên lá vàng nhiều, và sớm hơn. Em xem bài Thụy Sỹ mời gọi của anh Medela mà nghiện quá. Nhưng mà anh Medela khuyên là đi cuối tháng 9, nên em ko biết như nào đây, đi tháng 9 sợ lá chưa vàng thì nguy :(

@Chị Dế: Dạ, hihi. Chị nhớ up nhiều nhiều nha. Em nghĩ Hà Lan nhiệt độ lạnh hơn nên lá bị vàng muộn hơn. Ở Áo, Séc nóng hơn nên lá vàng nhiều, và sớm hơn. Em xem bài Thụy Sỹ mời gọi của anh Medela mà nghiện quá. Nhưng mà anh Medela khuyên là đi cuối tháng 9, nên em ko biết như nào đây, đi tháng 9 sợ lá chưa vàng thì nguy :(

Thật ra mấy hôm chị đi thì ở Séc là lạnh nhất í, chỉ 3 - 6 độ thôi hà

Nhưng chắc do đi Hà Lan sớm nhất (16 - 20/10) nên lá còn chưa vàng lắm, đến khi sang Séc, xong rồi đến Áo (cuối tháng 10) thì vàng đều hết rồi.

Em mà đi tháng 9 thì chắc chưa có gì đâu hihi

Vậy để lần tới em đi vào cuối tháng 10, đầu tháng 11. hihi. Em đi để ngắm lá vàng là chính mà ^^ hihi

Thế thì em đi tháng 10 đi, chắc chắn là có lá vàng ngập đường luôn.

@Anh Medela: Phục thù kế hoạch đi vắt sữa vào mùa thu Thụy Sỹ!! oh yeahhhh. (beer)

Cả nhà ơi ...cho mình hỏi thăm mình đã có visa strengen du lịch Pháp, Hà Lan, Đan Mạch, Phần Lan( theo lịch trình xin visa TLS Pháp)...nhưng bây giờ định đi Phần Lan trước các nước kia sau, nên mua vé máy bay từ VN-Paris-Helsinki (nối chuyến ở Pháp), vậy cho mình hỏi nhập cảnh vô Pháp và transit ở Pháp thủ tục check in có gì khác nhau ko? Xin cho mình thông tin nha cả nhà mình cảm ơn nhiều lắm...

Last edited:

Cả nhà ơi ...cho mình hỏi thăm mình đã có visa strengen du lịch Pháp, Hà Lan, Đan Mạch, Phần Lan( theo lịch trình xin visa TLS Pháp)...nhưng bây giờ định đi Phần Lan trước các nước kia sau, nên mua vé máy bay từ VN-Paris-Helsinki (nối chuyến ở Pháp), vậy cho mình hỏi nhập cảnh vô Pháp và transit ở Pháp thủ tục check in có gì khác nhau ko? Xin cho mình thông tin nha cả nhà mình cảm ơn nhiều lắm...

Các nước Schengen ví dụ Pháp khi nhập cảnh và xuất cảnh từ các nước ngoài Schengen chia thành 2 cửa giống ta chia nội địa và quốc tế ấy mà, cửa nhập vào Schengen (bao gồm Pháp) + transit đi các nước schengen và cửa transit đi ra ngoài Schengen. Như vậy các chuyến bay nội vùng Schengen họ coi như chuyến bay nội địa ở ta ấy mà. Trường hợp của bạn, khi transit ở Paris bạn phải làm thủ tục nhập cảnh có kiểm tra hải quan và đóng dấu hộ chiếu rồi lại chuyển qua chuyến bay đi PL. Nếu thời gian nối chuyến ít hơn 3 giờ, bạn phải nhờ bộ phận hàng không họ làm thủ tục nhanh bằng một cửa riêng (cửa ưu tiên) không thì có khi trễ chuyến. Bạn bay hãng nào từ VN sang thì phải yêu cầu hãng họ trợ giúp transit ở Paris, khi xuống sân bay có nhân viên theo bạn hướng dẫn và làm thủ tục nhanh thì mới không lo trễ chuyến.

Bạn jollee171 cho mình hỏi nộp hs tại vfs có phải phỏng vấn ko bạn. Hay họ chỉ xét hs thôi. Thank

Các bạn có kinh nghiệm đi châu âu cho mình hỏi với. Mình định nộp hs thăm thân, theo quy đinh thì xin tối đa 90 ngày. Nhưng mình đi lần đầu nên mình định xin hơn 30 ngày chút cho chắc. Các bạn tư vấn giúp mình xem mình cứ xin 90 ngày còn họ cho bao nhiêu thì cho hay mình xin hơn 30 ngày cho chắc ăn. Vì mình đi lần đầu sợ xin nhiều vậy có sao không. Mong tin mọi người. Thank all

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back