What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình mới xin visa Pháp ở TLS HN vào hôm 25/09 thì hôm nay đã có kết quả đâu. Hồ sơ thì mình chuẩn bị đây đủ chỉ thiếu mỗi cái chứng minh công viêc, vì mình là freelancer chỉ có 1 căn nhà cho thuê. Mình show cho họ trang web + thêm mấy cái sao kê chuyển khoản thuê nhà + thêm 1 bức tâm thư giải trình .

Cuối cùng đc pass , mừng quá :D

Mình mới xin visa Pháp ở TLS HN vào hôm 25/09 thì hôm nay đã có kết quả đâu. Hồ sơ thì mình chuẩn bị đây đủ chỉ thiếu mỗi cái chứng minh công viêc, vì mình là freelancer chỉ có 1 căn nhà cho thuê. Mình show cho họ trang web + thêm mấy cái sao kê chuyển khoản thuê nhà + thêm 1 bức tâm thư giải trình .

Cuối cùng đc pass , mừng quá :D
Chúc mừng bạn, có sao khai vậy thôi, mình cũng freelancer, khi đi xin visa các nước đều không có HĐLĐ, và mình chưa bao giờ viết tâm thư cả.

Các cao thủ võ lâm ơi, mình là nam, không có sổ tiết kiệm, ko có sổ đỏ nhà để chứng minh tài chính, chỉ có thể in sao kê bảng lương (hơn 30 triệu/ tháng), cộng với 2 thẻ tín dụng của HSBC, Shinhan Bank hạn mức 80 triệu/ thẻ thì liệu có đủ điều kiện để xin visa Pháp du lịch không ạ? Công việc mình ổn định, cty hiện tại cũng đang làm được gần 4 năm rồi, chức vụ cũng tầm trưởng phòng. Các giấy tờ khác thì mình đủ, chỉ lăn tăn về phần chứng minh tài chính thôi. Cảm ơn các cao thủ tư vấn hộ. Hộ chiếu mình đã đi Anh, đi Tây Ban Nha 3 lần theo diện công tác. Còn lại đi Thái, đi Malay du lịch thì nhiều lần rồi
mình nghĩ là được đó bạn ơi. Mình đi EU nhiều lần và cũng khá lâu rồi, nhưng theo như mình thấy thì bây giờ xin visa EU dễ hơn trước. Về phần CMTC thì mình nói thêm là năm ngoái mình xin visa JP, theo thông tin hướng dẫn và tư vấn từ nhiều nơi thì nên mở sổ TK tối thiểu 5000 USD hoặc 100tr , nhưng mình ko có sổ tk, chỉ kịp mở sổ tk khoảng 3000 hay 3500 USD gì đó (ko nhớ rõ), và bỏ vào 2-3 ngày trước khi đi nộp hồ sơ, và cuối cùng vẫn được cấp visa (xin diện tư túc ko thư mời). Mình nghĩ bạn có hồ sơ tốt (đã đi nhiều nước) và có tài chính ổn định và tốt, thì khả năng cao là phần CMTC ok

Last edited:
Hóng case này :) Em cũng sắp xin 1 visa tiếp
E vừa đặt lịch vfs HàLlan, thứ 2 tuần sau nộp, vì bên Pháp đặt lịch hẹn rất lâu, lần này ghi thẳng vào đơn là nguyện vọng xin visa 5 năm xem có đc ko @@.
Lần trước cũng in vfs Hà Lan cho e đúng 3 tháng :(
Bạn ơi kq thế nào rồi ạ? Bạn có đi thường xuyên ko bạn, vì mình cũng muốn đc xin visa lâu lâu vậy nó rất tiện ạ

Bạn ơi kq thế nào rồi ạ? Bạn có đi thường xuyên ko bạn, vì mình cũng muốn đc xin visa lâu lâu vậy nó rất tiện ạ
Hà Lan thuộc diện chờ đợi lâu nhất bác ạ vì phải gửi passport sang Malaysia
Còn Pháp/ Balan rất nhanh vì đại sứ quán ở HN trực tiếp xử lí, cấp luôn visa

Tình hình là sáng sớm nay 01.10 e nhận đc sms thế này "Processed visa application ref no. HANO/240918/0003/01 is ready for collection from the VFS Netherlands Visa Application Center during working hours."
Trong khi hồ sơ r nộp từ 24.09, phải mất 2 hôm mới sang đc kul và 2 hôm mới gửi lại VN, mà lại còn bị dính thứ 7,cn thì chả nhẽ người ta nhận đc hồ sơ là xét duyệt luôn ? Trong khi lần trước Hà Lan cho e đợi gần 1 tháng

Tình hình là sáng sớm nay 01.10 e nhận đc sms thế này "Processed visa application ref no. HANO/240918/0003/01 is ready for collection from the VFS Netherlands Visa Application Center during working hours."
Trong khi hồ sơ r nộp từ 24.09, phải mất 2 hôm mới sang đc kul và 2 hôm mới gửi lại VN, mà lại còn bị dính thứ 7,cn thì chả nhẽ người ta nhận đc hồ sơ là xét duyệt luôn ? Trong khi lần trước Hà Lan cho e đợi gần 1 tháng
Thì cứ thử đi lấy đi bạn, biết đâu đợt này vắng nên người ta làm nhanh :D

T4 2016 e nộp hồ sơ tại VFS ban trưa thì chiều đã nhận được sms báo là nhận dc hồ sơ tại Kul.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,606
190,146
Latest member
sportifiles
Back