What's new

Kinh nghiệm xin visa schengen lần 2

Bạn Thanhthuy cả lần 2 và 3 đều xin tự túc 1 mình hay tự túc theo nhóm vậy? mình chẳng ỷ y gì, nhưng cũng không quá quan trọng hóa, vì nếu kg xin đc visa châu âu thì còn thiếu gì chỗ vui ở châu á để đi, đâu phải cứ phải châu âu mới vui :)
Mình đi 1 mình thôi, không theo nhóm gì cả, khi có Visa rồi mình mới rủ rê trên các bạn phuot đi cùng.
Mình đâu có nói bạn ỷ y, mình nói mình đó, vì lần trứoc tâm lý mình vậy đó, mình nghỉ "dể mà, mình đã đi rồi..." thế mà rới
chúc bạn thành công nhé

Mình lân đầu đi theo tour thi ok...
Lần 2 xin du lich tự tuc, không thư mời : Fail
Lân 3 xin du lich tự tuc, không thư mời như lần 2: đậu

Kinh nghiệm mình rút ra la : phải hết sức cẩn thận, hồ sơ chỉnh chu như lấn đầu xin Visa chứ không "ỳ y như kiểu :Đậu rồi lần sau xin dể", không phải vậy đâu nhé !!
Chúc bạn longhe thành cong

Bạn được visa hay ko ăn thua người xét đơn của bạn ngày hôm đó họ có vui vẻ hay ko, nó cảm tính cũng nhiều lắm.

-Hiện nay visa đi EU theo tour khá dễ, nhiều nơi bao đậu visa 100%. Chỗ cty du lịch mình gọi tới tính đi du lịch Úc hồi trước, tụi tư vấn nói "anh nên đi EU hay Nhật trước rồi hãy xin đi Úc dễ hơn", "visa EU, Nhật theo tour tỷ lệ đậu gần như tuyệt đối còn Úc thì tụi em ko dám chắc"

Mình nói là "sao EU, Nhật phát triển hơn Úc nhiều mà đi Úc khó xin visa hơn hả?"

Nó trả lời "Dạ, đúng rồi anh vì người VN mình ít ai qua EU, Nhật trốn bên đấy, còn Úc qua đó ở lại nhiều nên họ xét kỹ hơn"

@usranger: một phần lí do là như vầy, nếu bạn mà đi du lịch qua nhật để trốn mà kg có người quen chỉ dẫn thì coi như that bại vì người nhật nói tiếng anh khó nghe, coi như bạn kg thể mưu sinh ở đó, ở châu âu cũng kg hơn, họ nói tiếng anh tốt nhưng không muốn nói, vả lại dân châu âu còn thất nghiệp thì bạn là ng nhập cư bất hợp pháp, dễ gì mưu sinh đc, còn ở Úc,, dùng tiếng anh, nên dốt dốt anh văn cỡ mình chắc cũng giao tiếp và tồn tại đc, chỉ cần chịu khổ chút là có cái ăn thôi, úc lại rộng bao la, người việt cũng kg phải là hiếm bên đó nên dễ tìm đồng hương đồng cỏ hơn. Những cty cam kết kg đạt visa âu, nhật hoàn phí 100% là các cty du lịch lớn, uy tín kg à, chứ công ty nhỏ, ngay cả dịch vụ làm visa họ cũng kg dám chắc cho mình đâu (NO)

Bạn được visa hay ko ăn thua người xét đơn của bạn ngày hôm đó họ có vui vẻ hay ko, nó cảm tính cũng nhiều lắm. ==> Mình không biết nữa, chắc là vậy :-(, nếu vậy thì giống xét Visa US quá chừng

-Hiện nay visa đi EU theo tour khá dễ, nhiều nơi bao đậu visa 100%. Chỗ cty du lịch mình gọi tới tính đi du lịch Úc hồi trước, tụi tư vấn nói "anh nên đi EU hay Nhật trước rồi hãy xin đi Úc dễ hơn", "visa EU, Nhật theo tour tỷ lệ đậu gần như tuyệt đối còn Úc thì tụi em ko dám chắc" ==> Chính xác vụ Visa Uc, Úc rất khó, lần trước khi đi EU lần 1 cũng vậy, cty tour nói mình nên đi EU trước đi rồi đi Úc. Mình làm y vậy, đi EU , xong về đi Úc, rồi lại xin UE lần 2 : Rớt :((

Last edited:
Kinh nghiệm xin lần 2 của e cũng k dễ thở hơn lần 1 là mấy, vì tình trạng của em ko thay đổi gì so với lần 1, em định không khai cái vụ em ăn hỏi và có hồ sơ bảo lãnh visa Mỹ ra cho nó đỡ lằng nhằng nhưng khi phỏng vấn họ hỏi đi với ai, đi làm gì thì phản xạ nói thật em khai tuột luôn là đi với fiance, fiance sống ở Mỹ, thế là họ bắt em nộp passport, vé máy bay của fiance và cả hotel đặt phòng có tên cả 2 đứa, haiz! Đến là mệt! Nhưng em nghĩ nếu lần 2 em không có những yếu tố này chắc e bị rớt luôn! Vậy nên em nghĩ là với lần thứ 2 hay 3 thì khả năng rớt vẫn k hề thấp nếu mình k trình bày cho họ đủ những lí do thuyết phục. Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy!

Kinh nghiệm xin lần 2 của e cũng k dễ thở hơn lần 1 là mấy, vì tình trạng của em ko thay đổi gì so với lần 1, em định không khai cái vụ em ăn hỏi và có hồ sơ bảo lãnh visa Mỹ ra cho nó đỡ lằng nhằng nhưng khi phỏng vấn họ hỏi đi với ai, đi làm gì thì phản xạ nói thật em khai tuột luôn là đi với fiance, fiance sống ở Mỹ, thế là họ bắt em nộp passport, vé máy bay của fiance và cả hotel đặt phòng có tên cả 2 đứa, haiz! Đến là mệt! Nhưng em nghĩ nếu lần 2 em không có những yếu tố này chắc e bị rớt luôn! Vậy nên em nghĩ là với lần thứ 2 hay 3 thì khả năng rớt vẫn k hề thấp nếu mình k trình bày cho họ đủ những lí do thuyết phục. Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy!

"Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy" ==>Chính xác

Bản thân mình 3 lần nộp hồ sơ xin visa Schengen đều đạt.
- Lần 1 nộp dạng du lịch tự túc, nộp T4/13 tại ĐSQ Pháp, có visa sau 2 tuần, đi T6/13.
- Lần 2 nộp dạng thư mời đi hội nghị, nộp T8/13 tại ĐSQ Ý, có visa sau 10 ngày, đi T9/13 nhưng không qua Ý, điểm đến đầu tiên ở Frankfurt, bị hải quan hỏi han nhưng có đầy đủ book phòng và phương tiện đi lại nên nhập cảnh bình thường.
- Lần 3 nộp dạng du lịch tự túc mặc dù có giấy mời, nộp T8/14 tại ĐSQ Pháp, có visa sau 1 tuần, đi T9/14, đặc biệt mình không ở Pháp ngày nào dù lịch trình khi xin visa là 5 ngày.
Ba lần hồ sơ mình nộp đều giống nhau, chỉ khác mỗi một số trang hộ chiếu có thêm visa và dấu xuất nhập cảnh, các giấy tờ tiếng Việt mình tự dịch mà không công chứng (có mang bản gốc để đối chiếu nhưng chưa bao giờ bị hỏi). Đến ĐSQ Pháp nộp hồ sơ lần 3 mặc dù anh Tiệp(?) nhận hồ sơ nhận ra mình nhưng vẫn kiểm tra hồ sơ như bình thường.

mình thì dự tính tháng 3 sẽ đi Âu châu chơi 1 chuyến cho biết,đi một mình,có lẽ sẽ qua vài nước trong khiangr 15 ngày

mình có người chú ruột sống bên Paris từ 1965 đến giờ.chú dĩ nhiên sẽ làm thư mời theo dạng thăm thân

Hiện tại công việc mình là hướng dẫn viên chuyên tour Singapore,đã có gia đình,có giấy kết hôn,hợp đồng lao động,giấy chấp thuận nghỉ phép làm dc hết

mình ko đứng tên nhà cửa gì cả,nhưng là chủ hộ khẩu nhà mặt tiền,2 xe ga đắt tiền mình đứng tên

Cho hỏi,khả năng mình dc visa oki ko

Chân thành cảm ơn

Cả nhà cho em hỏi, 1 năm được phép xin visa Schengen mấy lần vậy? Em định đi 1 lần vào tháng 2, 1 lần nữa vào tháng 6. Tuy nhiên tháng 2 này thì là lần đầu xin nên em tính xin single thôi, rồi sau đó về xin tiếp lần 2, liệu có được ko ạ?

Theo mình bạn cứ gộp vào xin cả hai lần. Có khi họ sẽ cấp cho bạn visa một năm, đi nhiều lần, mỗi lần ko quá 3 tháng.

Cả nhà cho em hỏi, 1 năm được phép xin visa Schengen mấy lần vậy? Em định đi 1 lần vào tháng 2, 1 lần nữa vào tháng 6. Tuy nhiên tháng 2 này thì là lần đầu xin nên em tính xin single thôi, rồi sau đó về xin tiếp lần 2, liệu có được ko ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back