What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
@kephieulang: Thật ra vụ Travel Plan nộp lên hay ko mình thấy cũng ko quan trọng lắm, mình chỉ thấy mỗi 1 điểm ở hồ sơ của b là lúc phỏng vấn lại trả lời " anh bạn kia bố trí hết " , vì theo kinh nghiệm của mình họ quan tâm là sự chuẩn bị cho chuyến đi ntn. Nhưng chắc hồ sơ của b như thế chắc ok thôi mà, sai lệch 1 chút ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu :) Nếu sau 2 ngày phỏng vấn ko nhận đc đt báo lên lấy kết quả thì nghĩa là các b pass rồi :) Mình cũng thế mà. Chúc b may mắn :)

Last edited by a moderator:
Mọi người ơi cho em hỏi thêm thông tin về bản sơ yếu lí lịch 1 chút xíu, em thấy trong hướng dẫn làm thị thực có cho phép cơ quan mình đang làm việc xác nhận dùm như vậy em có thể làm 2 bản ( 1 bằng tiếng anh và 1 bằng tiếng việt) sau đó đưa cơ quan em đóng dấu xác nhận được không ạ?

hay em chỉ làm 1 bản bằng tiếng việt đưa cơ quan xác nhận và sau đó đem ra dịch thuật công chứng sang tiếng anh?

Vì trong điều lệ em đọc được là cơ quan mình phải có chức năng dịch thuật hoặc công chứng thì mới được chấp nhận. Em bối rối quá.

nếu theo các giấy tờ trong tờ hướng dẫn thì chỉ duy có giấy khai sinh là công ty em không xác thực được còn lại các giấy tờ như:
Tình trạng công việc - chức vụ mức lương, Sơ yếu lí lịch là em có thể làm 2 bản (1 Anh 1 Việt) để nhờ công ty em đang công tác xác nhận dùm vẫn được đúng không ạ?

@pipimimi: Nếu ở HN, không cần dịch thuật, ra ngoài mua hồ sơ, mang xác nhận ở UBND Phường (nếu có hộ khẩu), cơ quan thì bên IOM nói phải là cơ quan nhà nước, chứ tư nhân ko ăn thua
Các giấy tờ công việc mức lương, cho nghỉ phép thì công ty làm được

@Katie: Sau 2 ngày, mình đã nhận được tin nhắn lên lấy kết quả, không biết là trượt hay được nữa.
Mai vẫn có việc, chắc phải thứ 5 mới lên được. Thôi kệ, được thì được, mà không được thì thôi. Tiền đó em đi Maldives cũng được, hí hí

Last edited by a moderator:
@kephieulang: Thật ra vụ Travel Plan nộp lên hay ko mình thấy cũng ko quan trọng lắm, mình chỉ thấy mỗi 1 điểm ở hồ sơ của b là lúc phỏng vấn lại trả lời " anh bạn kia bố trí hết " , vì theo kinh nghiệm của mình họ quan tâm là sự chuẩn bị cho chuyến đi ntn. Nhưng chắc hồ sơ của b như thế chắc ok thôi mà, sai lệch 1 chút ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu :) Nếu sau 2 ngày phỏng vấn ko nhận đc đt báo lên lấy kết quả thì nghĩa là các b pass rồi :) Mình cũng thế mà. Chúc b may mắn :)

Dear Katie,
Mình đã lấy được visa cho 2 người, nhưng thời hạn chỉ có 1 tháng, single entry. Như vậy là đủ rồi :)

Cảm ơn bạn đã chúc may mắn

Dear Katie,
Mình đã lấy được visa cho 2 người, nhưng thời hạn chỉ có 1 tháng, single entry. Như vậy là đủ rồi :)

Cảm ơn bạn đã chúc may mắn

Hehe chúc mừng chúc mừng 2vc ,vây là ko uổng 2 vé tặng rồi nhé. Mà riêng cái khoản thời hạn visa thì mình cũng chịu ko biết các bác bên ĐSQ căn cứ như nào :)

To Fuxia, cho mình hỏi bạn nộp hs hồi nào vậy? Mình xin visa cho ba mẹ và bản thân sang thăm gia đình. Mình nộp hồ sơ củng lượt với kephieulang, theo DIAC thì nếu không có thông tin gì cần bổ sung thì có thể có quyết định sau 2 tuần, mà mình thì chưa có tin tức gì cả, mai sẽ gọi điện hỏi thăm thử xem sao.
Chúc mừng kephieulang nha

To Fuxia, cho mình hỏi bạn nộp hs hồi nào vậy? Mình xin visa cho ba mẹ và bản thân sang thăm gia đình. Mình nộp hồ sơ củng lượt với kephieulang, theo DIAC thì nếu không có thông tin gì cần bổ sung thì có thể có quyết định sau 2 tuần, mà mình thì chưa có tin tức gì cả, mai sẽ gọi điện hỏi thăm thử xem sao.
Chúc mừng kephieulang nha

Hi bạn, mình nộp hồ sơ giữa tháng 8. Mình đi du lịch theo dạng có bạn bên đó mời sang chơi, và xin đi 2-3 tuần thôi. Nên sau khi apply hồ sơ được 1 tuần thì visa được granted.

Nếu sau 2 tuần nộp hồ sơ mà bạn vẫn chưa nhận tin tức gì thì gọi điện lên LSQ hỏi đi bạn. Chúc bạn may mắn và có visa sớm nhé.

Last edited:
Mọi người cho em hỏi thông tin này với. Em đang chuẩn bị xin visa du lịch Úc cho em và Ba Mẹ, nhưng tình hình là Mẹ em không còn giấy khai sinh gốc. Nghe Mẹ nói là nhà bị cháy trong trận Mậu Thân, không còn cái gì hết (còn mạng là may rồi...hic) Sau đó thì sử dụng thẻ căn cước rồi CMND, cũng không có nhu cầu gì nên không đi làm lại giấy khai sinh làm chi. Trong thủ tục visa Úc có quy định về giấy khai sinh, mà bây giờ về lại quê ngày xưa hỏi thì họ nói không tìm ra hồ sơ gốc nên không thể làm lại giấy khai sinh cho Mẹ mình. Có bạn nào bị trường hợp giống nhà mình không? Nếu không làm lại được Giấy Khai Sinh, liệu có thể xin visa được không?
Xin cảm ơn mọi người nhiều!!

Mình update tình hình là mình đã có visa ngày 31/8, hồ sơ 4 người: mình, nhóc con mình và ba mẹ sang thăm gia đình, visa 3 tháng, single entry, không có NST condition. Mình nộp trực tiếp lên LSQ, nhưng lúc lấy ppt thì IOM nhắn tin lên lấy, mà công nhận nhân viên ở IOM khó chịu quá, nói chuyện cọc lóc và lớn tiếng ghê, lúc mình lên tuy cũng có nhiều ngưới nhưng toàn là ngồi tự kham khảo hồ sơ, con các quầy thì không có tiếp ai cả, cái máy lấy số nằm kế bên chị trả thông tin hồ sơ, vừa lấy xong đưa qua liền, cọc lốc hỏi mình "nhận tin nhắn lấy hồ sơ hồi nào?" mình nói" dạ hồi sáng", rồi đưa CMND cho chỉ, hỏi "tên gì" rồi đưa mình cây bút điện tử bảo ký lên bản điện tử, rồi la lên "trời oi, ký gì mà làm lộn hệ thống của nươời ta hết rồi" rồi mình xin lỗi rồi ký lại, rồi la lên tiếp " trời, ký gì lung tung vậny" omg:( , đây là lần đầu tiên mình lên IOM, lúc làm hồ sơ mình đều liên lạc trực tiếp với LSQ, LSQ lịch sự nhã nhặn gì đâu, bây giờ qua bên đây bị choáng. Cuối cùng cũng ký xong, rồi chị này tìm kiếm 1 hồi hỏi sao không có tên mình trong list nhận hồ sơ, rồi hỏi lại số File Ref no. sau đó mới phát hiện ra là mã số khác vì hình như nếu nộp ở IOM thì mã số sẽ khác với nộp trên LSQ. Anyway, cuối cùng cũng xong. phewwww.

To saigon_npc,

Ba mẹ mình cũng bị mất giấy khai sinh nè, mẹ bạn chỉ cần trở lại phường xã nơi đăng ký ban đầu xin đăng ký giấy khai sinh lại, nhớ mang theo CMND, hộ khẩu hay bât kỷ giấy tờ nào có thông tin tên ngày tháng năm sinh rõ ràng là được thôi. Đây là giấy tờ bắt buộc, không có không được cho nên cố gắng chạy làm đi bạn. Chúc bạn may mắn.

p.s sau khi lấy lại ppt, mình cười nói cảm ơn vậy mà không thèm nói và nhìn đáp trả mình 1 cái (NO)

Last edited:
Chúc mừng bạn dobbythp, chắc bạn lấy ở HCMC đúng ko?/ Có lẽ do bạn nộp hồ sơ thẳng lên LSQ nên các bạn mới có thái độ thế hehe

Mình update tình hình là mình đã có visa ngày 31/8, hồ sơ 4 người: mình, nhóc con mình và ba mẹ sang thăm gia đình, visa 3 tháng, single entry, không có NST condition. Mình nộp trực tiếp lên LSQ, nhưng lúc lấy ppt thì IOM nhắn tin lên lấy, mà công nhận nhân viên ở IOM khó chịu quá, nói chuyện cọc lóc và lớn tiếng ghê, lúc mình lên tuy cũng có nhiều ngưới nhưng toàn là ngồi tự kham khảo hồ sơ, con các quầy thì không có tiếp ai cả, cái máy lấy số nằm kế bên chị trả thông tin hồ sơ, vừa lấy xong đưa qua liền, cọc lốc hỏi mình "nhận tin nhắn lấy hồ sơ hồi nào?" mình nói" dạ hồi sáng", rồi đưa CMND cho chỉ, hỏi "tên gì" rồi đưa mình cây bút điện tử bảo ký lên bản điện tử, rồi la lên "trời oi, ký gì mà làm lộn hệ thống của nươời ta hết rồi" rồi mình xin lỗi rồi ký lại, rồi la lên tiếp " trời, ký gì lung tung vậny" omg:( , đây là lần đầu tiên mình lên IOM, lúc làm hồ sơ mình đều liên lạc trực tiếp với LSQ, LSQ lịch sự nhã nhặn gì đâu, bây giờ qua bên đây bị choáng. Cuối cùng cũng ký xong, rồi chị này tìm kiếm 1 hồi hỏi sao không có tên mình trong list nhận hồ sơ, rồi hỏi lại số File Ref no. sau đó mới phát hiện ra là mã số khác vì hình như nếu nộp ở IOM thì mã số sẽ khác với nộp trên LSQ. Anyway, cuối cùng cũng xong. phewwww.

To saigon_npc,

Ba mẹ mình cũng bị mất giấy khai sinh nè, mẹ bạn chỉ cần trở lại phường xã nơi đăng ký ban đầu xin đăng ký giấy khai sinh lại, nhớ mang theo CMND, hộ khẩu hay bât kỷ giấy tờ nào có thông tin tên ngày tháng năm sinh rõ ràng là được thôi. Đây là giấy tờ bắt buộc, không có không được cho nên cố gắng chạy làm đi bạn. Chúc bạn may mắn.

p.s sau khi lấy lại ppt, mình cười nói cảm ơn vậy mà không thèm nói và nhìn đáp trả mình 1 cái (NO)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back