What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Mình đã làm hs đi úc theo diện công tác, nay muốn làm cho đứa e đi theo diện thân nhân mời, bạn nào có mẫu thư mời cho mình xin với. Thanks

Ban oi, cho minh hoi ban xin di visa 1 o HN hay tp.HCM? Ban xin visa uc lan dau hay nhieu lan roi. Minh cung dang dinh xin visa uc 1 nam, ra vo nhiu lan ne. Khong bit co kho ko? Dang do du. Nho ban tu van dum minh nhe. Cam on

Tôi hôm nay 08.03.2013 vừa lấy được visa hạn 1 năm được đi lại nhiều lần, mỗi lần ở tối đa 3 tháng. Mọi chuyện cuối cùng cũng xong.
Paris

Ban oi cho minh hoi ban xin visa 1 nam nhiu lan co kho ko ? Minh cung dang dinh xin 1 nam nhiu lan nhung so kho qua nen dang suy nghi. Minh da tung xin visa du uc 2 lan roi. Moi lan minh di 10ngay. Ban co the tu van dum minh duoc ko?

Mình đã có visa, sau 3 tuần đợi. Tiếc là ko được cấp 1 năm/ multi entry, chỉ được 3 tháng/ single dù mình đánh giá hồ sơ mình rất ổn :) chắc cũng hên xui.

Nhóm 4 người của mình cũng vừa nhận được Visa du lịch Úc lúc trưa nay, sau hơn 3 tuần chờ đợi (tụi mình nộp hồ sơ ngày 21/03/2013 qua IOM). Mình thì được cấp Visa Multiple Entry trong vòng 1 năm, mỗi lần được ở 3 tháng, 3 người còn lại thì được Single Entry trong vòng 3 tháng phải đến Úc. Mình là đương đơn chính, toàn bộ 4 người không cần phải phỏng vấn hoặc là bị LSQ Úc gọi điện thoại hỏi hang gì hết. Giờ nhóm mình đợi đến giữa tháng 06 mới bay qua Úc du lịch !

Nhóm 4 người của mình cũng vừa nhận được Visa du lịch Úc lúc trưa nay, sau hơn 3 tuần chờ đợi (tụi mình nộp hồ sơ ngày 21/03/2013 qua IOM). Mình thì được cấp Visa Multiple Entry trong vòng 1 năm, mỗi lần được ở 3 tháng, 3 người còn lại thì được Single Entry trong vòng 3 tháng phải đến Úc. Mình là đương đơn chính, toàn bộ 4 người không cần phải phỏng vấn hoặc là bị LSQ Úc gọi điện thoại hỏi hang gì hết. Giờ nhóm mình đợi đến giữa tháng 06 mới bay qua Úc du lịch !

cho mình hỏi bạn đi chung một gia đình hay riêng lẻ vậy? mình đi 2 vợ chồng và 2 đứa con( năm rồi đã đi 1 lần 2 vợ chồng).mình cũng hồi hộp quá không biết thế nào.sao bay giờ 3 tuần mới có visa vậy bạn?

@ poweryang: ban ơi, cho mình hỏi với, IOM nó gởi thư mời khám sức khỏe về nhà à? mình chờ gần 2 tuần rồi mà không thấy gì hết. Thanks bạn.

@tinh78200: 4 người tụi mình chỉ là bạn bè thôi, chắc là do phải xét duyệt 1 lần 4 bộ hồ sơ, nên hơi lâu phải đến hơn 3 tuần mới có kết quả. Năm ngoái mình cũng nộp 3 bộ hồ sơ của mình, mẹ mình và thằng bạn, cũng chỉ xét trong vòng 9 ngày là có kết quả, nhưng mình và bạn mình chỉ được cấp Visa vào Úc ở được tối đa có 1 tháng, còn mẹ mình thì được ở tối đa 3 tháng.

@vivia5808: nhóm tụi mình không cần khám sức khỏe gì hết, mình được cấp Visa Multi-Entry cũng không cần khám sức khỏe hay là bi gọi điện thoại hỏi hang mời lên LSQ phỏng vấn gì hết.

Nói tóm lại, hồ sơ của tụi mình như sau:
A. Hồ sơ bên Úc chuẩn bị (anh rễ của mình người Anh quốc tịch Úc)
1. Statutory Declaration (ghi rõ nội dung là mời 4 người, mối quan hệ với mỗi người, thời gian sẽ lưu trú tại Úc của 4 người tại Úc là 1 tháng, số hộ chiếu), rồi sau đó đem đi chứng nhận tại cơ quan có liên quan, hoặc xác nhận bởi những người là membership của 1 số tổ chức nghề nghiệp tại Úc (xem tờ hướng dẫn kèm theo Declaration).
2. Passport quốc tịch Úc.
3. Giấy đăng ký kết hôn (vi để chứng minh mối quan hệ họ hàng với mình và chị ruột của mình)
4. Tờ xác nhận nộp, quyết toán thuế thu nhập cá nhân niên độ kết thúc 30 tháng 6 của năm gần nhất.
5. Tờ xác nhận công tác của công ty và/hoặc phiếu nhận lương (Pay Slip).
6. Sao kê tài khoản (Account Statement) hoặc sổ tiết kiệm (Saving Account).
7. Thư gửi Viên chức LSQ, nêu rỏ nội dung sẽ chu cấp ăn ở cho 4 người tại địa chỉ nào ở Úc và sẽ hướng dẫn đi tham quan Úc cũng như là xin LSQ tạo điều kiện để 4 người được cấp Visa vào Úc du lịch, mọi vấn đề hãy liên lạc với bên Úc số ĐTDD...

B. Hồ sơ của mỗi người bên Việt Nam chuẩn bị: 1 số giấy tờ cần dịch tiếng Anh công chứng
Phần chung cho mỗi người cần phải có:
1. Đơn 48R
2. Sơ yếu lý lịch (Anh-Việt)
3. Giấy khai sinh (Anh-Việt)
4. Hộ khẩu (nguyên cuốn) + CMND sao y
5. Xác nhận công tác có ghi rõ mức lương và cho nghĩ phép đi du lịch (Anh-Việt)
6. Tờ khai nhân thân (biễu mẫu do IOM phát)
7. Đơn ủy quyền nhận kết quả (nhận mẫu điền ngay tại IOM)
8. Hình chụp chung.

Phần riêng:
Người 1 (bản thân mình-Nam, làm chuyên viên ngân hàng nước ngoài và có đứng tên cơ sở ngoại ngữ, đã từng đi Úc năm 2012 do bà chị họ làm hồ sơ như phần A):
1. Giấy phép dạy học và GCN cho phép mở cơ sở ngoại ngữ (Anh-Việt) + nộp thuế 12 tháng gần nhất.
2. Giấy xác nhận số dư tiền gửi (mình chỉ có khoảng 2.500 USD thôi).
3. Holiday working Visa New Zealand.

Người 2 (bạn của mình-Nam, làm trong sân bay, đã từng đi Úc chung với mình năm 2012, do bà chị họ làm hồ sơ như phần A):
1. Sổ tiền gửi tiết kiệm (khoảng 1.600 AUD) được cấp cách ngày nộp hồ sơ có 2-3 ngày, đem bản photo+bản chính, lên IOM sẽ được nhân viên nhận bản photo và đóng dấu sao y.
2. GCN Sinh Viên+Thẻ SV (Anh-Việt)
3. Hợp đồng Lao động + Thẻ công đoàn Cục Hàng Không (Anh-Việt)

Người 3 (bạn của chị mình-Nữ, làm biên phiên dịch của 1 tòa soạn báo)
1. Sổ tiền gửi tiết kiệm (khoảng 200 triệu VND) gửi cách ngày nộp hồ sơ khoảng 1 tuần, đem bản photo+bản chính, lên IOM sẽ được nhân viên nhận bản photo và đóng dấu sao y.
2. Sổ đỏ nhà đất.
3. Giấy đăng ký kết hôn (Anh-Việt)

Người 4 (con gái 6 tuổi của người 3)
1. Bản sao y CMND của cha.
2. Giấy xác nhận được phép cho mẹ dẫn con đi Úc du lịch của chồng.

Last edited:
Đã nộp hôm cách đây 3 hôm, giờ ngồi chờ. Có điều mình không làm travel plan như mọi người khuyên vì mình sang đó vừa đi chơi vừa thăm bạn. Hy vọng mọi thứ ổn.

Đã nộp hôm cách đây 3 hôm, giờ ngồi chờ. Có điều mình không làm travel plan như mọi người khuyên vì mình sang đó vừa đi chơi vừa thăm bạn. Hy vọng mọi thứ ổn.

có gì bạn cập nhật tình hình cho mọi người cùng biết nhé. Mình cũng đang hoàn tất hồ sơ để xin visa cũng hồi hộp k biết thế nào đây ?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back