What's new

[Chia sẻ] Ký sự ảnh Tibet-Nepal

Chuyến đi của bọn em từ tháng 5 năm 2007, đơn giản là một chuyến đi chơi. Sự nỗ lực lớn nhất chỉ là cố gắng vượt qua nỗi ngại ngùng để xách ba lô ra khỏi cửa. Sau đó là một hành trình đẹp đẽ và đầy may mắn.

Có lẽ cũng đã có những trở ngại nào đó, nhưng em mới chỉ nhớ ra những cảm giác phấn chấn, những cung phượt đẹp tuyệt vời. Còn những cái khác chắc xem ảnh tới đâu sẽ nhớ tới đó :).

Cũng phải nói là tìm hiểu trước chuyến đi khá công phu, bác nào có gì cần hỏi thêm thì cứ post hỏi tự nhiên nhé. Biết đến đâu trả lời đến đo không có mạch nào hết mà tính em cũng ngại trình bày chi li.

Trước tiên là cung đường: Hà nội - Côn Minh - Lhasa - Kathmandu - Băng Cốc - HN
picture.php

Thời gian đi là 20 ngày, thời tiết như đã nói ở trên là may mắn nên rất đẹp. Một chiếc ảnh để mô tả cái độ xanh:
picture.php

Đồ chơi mang theo: Máy ảnh 30D, ống CA 17-55 2.8IS, ống CA 70-300IS, ống CA 10-22, Máy định vị GPS 60Csx - Cũng kha khá đối với Newbie đúng không ạ.

Em sẽ dành thì giờ viết với post ảnh, các bác ủng hộ nhé!

đồng ý, chọn ảnh nào thì PM, anh sẽ gửi bằng mail ảnh to.

Mấy hôm nay bận quá!

hơ hơ, thế mà em cứ tưởng... chọn ảnh, rồi mấy hôm sau có... ảnh phóng sẵn chỉ việc mang về treo chứ ạ!!!(beer)

Thôi xin các anh các chị, để em post nốt mấy cái ảnh nữa đã rồi các anh các chị hẵng chọn.

picture.php

Rongbuk Monastery, vừa là một khách sạn cho khách nghỉ chân trước khi leo lên EBC. Em đã nghe nhiều về chất lượng tồi tệ của cái gọi là khách sạn này, vào ngó nghiêng một hồi thấy nó Không ra Ngô cũng chẳng ra Sở.

picture.php

Khu nghỉ của khách tham quan của EBC đây, vô số khách sạn luôn

picture.php

Hotel de California đây, một chi nhánh của Hotel California trong bài hát của Egle.

picture.php

Câu lạc bộ Summit luôn cho hoành

picture.php

Nội thất của 1 "chiếc" khách sạn, thực ra là một cái lều. Một cái lều của người Tạng thì không thể thiếu cái bếp phân bò. Bếp đun bằng phân bò-thứ chất đốt duy nhất của người tạng từ hàng ngàn năm, khói bếp tỏa ra mùi ấm nồng, toàn bộ nhiệt tạo ra được dùng để đun nấu và sưởi ấm.

Ebc

picture.php

EBC là cái bãi đất rộng phía dưới kia, dưới ấy khuất gió là nơi các đoàn thám hiểm thực tập làm quen với độ cao. Bên kia biên giới phía Nepal cũng có một EBC nhưng bên ấy có nhiều đoàn hơn. Một phần vì đường lên phía Nepal thuận lợi hơn, có bộ tộc người Sherpa chuyên hỗ trợ cho các đoàn leo núi, nhưng em đoán là bên Nepal thủ tục đơn giản hơn, dịch vụ tốt hơn nhiều cho dù bên ấy vẫn có nội chiến.

picture.php

Đường từ EBC về Changmu-biên giưới với Nepal

picture.php

Quảng đường từ EBC về changmu là một chặng đường dài, bụi bậm và rất thưa thớt những bóng người.
Có lúc hai xe của chúng em như lạc giữa muôn ngàn núi chập trùng, lái xe cứ ngắm núi mà chạy trên mặt đất, chả có thấy con đường nào cả. Có lúc thấy hai xe lội ào ào ngang những con suối nước lạnh bắn tung tóe. Có lúc lại thấy chạy trên thảm cỏ mượt ào qua nhưng vùng nước hất tung những chú cá nhỏ lóng lánh vẩy bạc clên mặt cỏ. có lúc em thấy như đi trên sa mạc với những cụm cây gai trải đến tận chân trời, có lúc lại lao vùn vụt xuống những triền cát. Không có đường xá gì cả, không ước lượng được khoảng cách, không hiểu đang đi lên hay đi xuống, nói chung là rất mơ hồ ạ, cảm giác rất mơ hồ.

Hai anh tài trẻ thấy mọi người mắt chữ i mồm chữ ô thì càng khoái, đến những góc cua góc queo với lúc lao dốc lao suối thì lại tăng ga, Hò hét đến khản cổ.

Mãi đến tận 5h chiều bọn em dường như mới ra khỏi khu công viên, bắt vào con đường lớn dẫn đến changmu, mệt phờ vì bị nhồi hơn 4 tiếng đồng hồ trên xe.

picture.php

picture.php

picture.php

Ông mặt trời thả những vệt nắng cuối cùng lên những ngọn núi tuyết phía xa, cảnh tượng đẹp không thể tả được, thấy mình nhỏ bé cô đơn như hạt cát.

@TYYT: Tự dưng Anh lại gửi cho Em link. Gần 2 năm rồi còn gì. Cũng mới giở ảnh ra xem lại.

Hôm trước vừa chat chit với Migmar, bảo tao muốn quay lại Tibet, hình như bây giờ khó khăn hơn trước mình đi nhiều.

Sao đi từ cái hồi lẩu hồi lâu rồi mà bây giờ Anh vẫn chưa post hết ảnh cơ à?

Đây rồi, người mình ngưỡng mộ hơn cả TYYT đây rồi. Bạn Lu ơi, bao giờ đi thì bảo nhé, xin đi ké bạn Lu với. Quả này TYYT chết với mình!!!

Đây rồi, người mình ngưỡng mộ hơn cả TYYT đây rồi. Bạn Lu ơi, bao giờ đi thì bảo nhé, xin đi ké bạn Lu với. Quả này TYYT chết với mình!!!

Lão ơi, lão già rồi mà buôn dưa lê phát khiếp. Thôi không chấp lão nữa vì lão già rùi.:T

@Blue: định đưa mấy cảnh nhảy bungee ở Nepal cho mọi người thưởng thức nên phải hỏi ý kiến người mẫu :). Nhân tiện vào đây buôn chuyện giúp anh với, cái này ko phải là chuyên môn của anh.

Last edited:
Hi các Anh,

Mẫu mọt gì đâu, cả gần một năm từ ngày mất hộ chiếu ở Lambra giờ vẫn chưa có cơ hội 'vượt biên', Em đang cuồng cẳng quá. Mấy hôm nay đang nhờ Anh HK tìm kiếm đường để sang Egypt mà chưa biết tháng nào sẽ đi được. Em dự kiến tháng 4, tháng 5 sẽ đi đâu đó khoảng 10 ngày. Bọn Anh có chương trình gì hay không?

Tuần sau cafe cái nhỉ các Anh?

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,365
190,550
Latest member
thietbinas
Back