What's new

[Chia sẻ] La Bình - Mùa xuân trên cánh đồng vàng

1.Người nông dân trên cánh đồng hoa .

Tôi biết đến số ĐT của ông một cách tình cờ , trong khi loay hoay tìm kiếm thông tin về La Bình - một miền quê nhỏ xíu nằm giữa Vân Nam và Quý Châu - Miền đất của những cây cải dầu mà cứ mỗi độ tháng 3 lại nở bừng lên sắc vàng bất tận ...

Nhà ông ở dưới chân núi Kim Kê ,quanh khu làng nhỏ trồng toàn hoa cải , Thu nhập chủ yếu đến từ nghề nuôi ong và cứ mỗi độ hoa nở rộ , Ông lại chuẩn bị vài phòng dành cho khách du lịch thuê , Bữa tiệc hoa cải thường không dài quá một tháng mỗi năm vì vậy những người khách đến ở nhà ông cũng không nhiều , đa phần là khách quen và rất ít những người đến từ nơi xa như chúng tôi.

Chỉ một vài cuộc điện thoại qua lại ,ông đã đồng ý đến đón chúng tôi ở sân ga vào lúc 2h sáng , Gia đình ông nhường giường của mình cho chúng tôi ngủ tối đầu tiên, Không giống như một ông chủ Guest house , Người nông dân ấy luôn chỉ cho chúng tôi cách thức di chuyển, giá cả và làm thế nào để hưởng những thứ Free nhiều nhất có thể trong những ngày chúng tôi ở La Bình ...
Ông cũng là người tiễn chúng tôi ở sân ga vào lúc nửa đêm như một người thân thiết tiễn những đứa con của mình đi học đi làm xa vậy ...Và cho đến tận khi chia tay , Tôi vẫn không biết tên ông ( Có lẽ ông cũng vậy ).

Chính vì sự yêu mến của ông và gia đình dành cho chúng tôi , Đã thôi thúc tôi chia sẻ hành trình đi tìm mùa xuân trên cánh đồng vàng này , Một mùa xuân giản dị trong thung lũng hoa cải , căng tràn sức sống trên những cánh đào phai , tưng bừng những nụ cười nhưng cũng thật ấm áp , và hi vọng mỗi mùa xuân đến bạn cũng như tôi sẽ nhớ về một vùng đất có ngàn dặm hoa vàng ...

Có sến quá không các tình yêu ? khi bỏ ra 65$ visa và một ngày đằng đẵng trên các chuyến tầu , để đến miền đất chỉ toàn hoa cải ?

...Và những cây đào muộn nở tưng bừng trên các sườn núi - Lơ đãng thả những cánh hoa bay theo làn gió mỏng thì thầm trên cánh đồng ....

Ngày thứ hai của hành trình Bình Minh hoàng hôn ..
Điểm ngắm bình minh được chọn là Hundred Thousand Hills (Shiwandashan), Một điểm nằm trên đường đến Duoyi river pack , Cách La Bình khoảng 15km , được quảng cáo là nơi có thể ngắm hàng vạn ngọn núi lô xô , Một điểm tuyệt đẹp cho chụp Panorama , Mặc dù bác chủ nhà nói đã nói , ngắm bình minh ở chỗ nhà tao là đẹp nhất rồi , Ít người đến shiwandashan lắm vì chẳng có gì hay ho , Nhưng chúng tớ vẫn quyết đi ...
Lại một hoàng hôn không mặt trời do ánh sáng mùa xuân không đủ mạnh để xua tan mây mù (NO) ..thậm chí mây mù nhiều đến nỗi tớ thấy các bạn tầu bắc máy đứng nhìn vào khoảng không trước mặt mà thề có căng mắt tớ cũng chẳng thấy gì ngoài một con đường lờ mờ trong sương , chả có lẽ các bạn ấy đến đây cũng chỉ ngắm mỗi con đường này ?

Trong khi nghiên cứu tớ thấy nơi này đúng là lô xô vạn ngọn núi , nghi ngờ , tớ lân la đến bên một NAG Trung quốc định bụng hỏi han.Đến gần chỗ view của bạn ấy tớ mới phát hiện ra đằng sau lớp sương mù là núi thật , Nhưng hôm nay thì chịu chẳng nhìn thấy gì ...
Mặt trời nhô lên cao , mây mù vẫn chưa tan , hơi thất vọng , nhưng bỗng nhiên chúng tớ nhận ra , chúng tớ hình như đang lạc bước vào một khu vườn cổ tích !
Ở đó chẳng có gì , chỉ có một cây đào đang thả những cánh hoa mỏng tang tan vào trong gió ...

Photo by Jo

Và những vườn lê trắng xóa ....

...đan vào nhau những mùa xuân ...

Last edited:
Sorry đã làm loãng Topic. Nhưng em nhìn hình em ko chịu đc.
Đã lấy giấy bút viết 1 cái note to đùng.
"Sẽ đến đây, 1 mùa xuân nào đó."

Cảm ơn mọi người. & Căm thù mọi người đã đưa ra những tấm hình chỉ có ý định giết người kia.

Sorry bạn Lilac- Nhưng nếu có thể - Tớ xin được ...bạn căm thù thêm một lần nữa =))

Cây hoa đào ở một góc nhìn khác ...

Bữa sáng hẹn hò với kẻ lười biếng ở nhà có lẽ sẽ thành bữa trưa hoặc bữa tối cũng nên , Nếu như chúng tớ không phải về nhà trước 11h trưa để hai bạn đi Nguyên Dương cho kịp giờ ( Với các gái trong đoàn tớ , ngày đầu tiên mới là chụp ảnh nháp , về xem ảnh thấy thất vọng ghê gớm , cả ngày mình chỉ chụp được vài cái ảnh vớ vẩn thế không biết !!! Còn các zai thì chỉ có đúng một câu : Lại cải nữa hả em !!!, kinh khủng =)).
Vâng , thật là kinh khủng !!!

Thập Vạn Đại Sơn đây mà :)

Góp sức bạn Zhou 1 tấm bình minh nhé. Sau một hồi leo núi và toát mồ hôi chen chân với các bạn TQ. Lên nhìn thấy sương mù mà nản lòng
Ráng kéo tí contrast :D

Phần còn lại thì chỉ săn close up thôi. Hehe

Last edited:
@Zhou: chết cười khi nhớ đến câu "Lại cải à" của các bác zai =))

Nào thì không cải:

attachment.php

Rồi lại cải :))) :

attachment.php

Ở Thập Vạn Đại Sơn, núi ở xa quá nên chả thấy gì, nhưng bù lại phong cảnh xung quanh lại ...như chốn thần tiên, sung sướng nhất là trèo lên đồi cao, đứng giữa hoa cải hoa lê hoa đào nở tung xòe quanh người, đắm chìm trong không khí mùa xuân và nhìn ngắm quanh cảnh bên dưới, thật là tuyệt:

attachment.php

Gửi các tìn iu nhé, from Luoping with love ****

attachment.php

Nhà bác Đức có cái ảnh mành hoa đẹp ghê (c)

Để không "lại cải à" nữa thì iem up vài nhành hoa mơ cho nó đỡ rực :D

Sao mùa xuân La Bình lại có thể đẹp và quyến rũ làm say đắm lòng người đến thế này nhỉ! Phải chăng nhờ lời văn mượt mà và những bức ảnh ghi lại khoảnh khắc "hồn" nhất của La Bình mà các Phượt gia đã chộp được?
Dù thế nào cũng phải đến La Bình vào mùa xuân gần nhất có thể!

Số ĐT của Bác chủ nhà là 13577483371 - địa chỉ bằng tiếng Trung không phiên âm - Có name card hôm nào tớ sẽ post lên đây cho mọi người tham khảo , Tốt nhất là khi gần đi thì gọi ĐT book phòng và hẹn hò ( Không dùng tiếng Anh được hoặc hi vọng sang năm con trai ông ấy nói được tiếng Anh ).

Bạn Zhou cứ post name card lên nha, mình biết chút tiếng Trung. Bạn cho mình hỏi là bạn book trước bao lâu thì đi nhé? Thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,649
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back