What's new

[Chia sẻ] La Bình - Mùa xuân trên cánh đồng vàng

1.Người nông dân trên cánh đồng hoa .

Tôi biết đến số ĐT của ông một cách tình cờ , trong khi loay hoay tìm kiếm thông tin về La Bình - một miền quê nhỏ xíu nằm giữa Vân Nam và Quý Châu - Miền đất của những cây cải dầu mà cứ mỗi độ tháng 3 lại nở bừng lên sắc vàng bất tận ...

Nhà ông ở dưới chân núi Kim Kê ,quanh khu làng nhỏ trồng toàn hoa cải , Thu nhập chủ yếu đến từ nghề nuôi ong và cứ mỗi độ hoa nở rộ , Ông lại chuẩn bị vài phòng dành cho khách du lịch thuê , Bữa tiệc hoa cải thường không dài quá một tháng mỗi năm vì vậy những người khách đến ở nhà ông cũng không nhiều , đa phần là khách quen và rất ít những người đến từ nơi xa như chúng tôi.

Chỉ một vài cuộc điện thoại qua lại ,ông đã đồng ý đến đón chúng tôi ở sân ga vào lúc 2h sáng , Gia đình ông nhường giường của mình cho chúng tôi ngủ tối đầu tiên, Không giống như một ông chủ Guest house , Người nông dân ấy luôn chỉ cho chúng tôi cách thức di chuyển, giá cả và làm thế nào để hưởng những thứ Free nhiều nhất có thể trong những ngày chúng tôi ở La Bình ...
Ông cũng là người tiễn chúng tôi ở sân ga vào lúc nửa đêm như một người thân thiết tiễn những đứa con của mình đi học đi làm xa vậy ...Và cho đến tận khi chia tay , Tôi vẫn không biết tên ông ( Có lẽ ông cũng vậy ).

Chính vì sự yêu mến của ông và gia đình dành cho chúng tôi , Đã thôi thúc tôi chia sẻ hành trình đi tìm mùa xuân trên cánh đồng vàng này , Một mùa xuân giản dị trong thung lũng hoa cải , căng tràn sức sống trên những cánh đào phai , tưng bừng những nụ cười nhưng cũng thật ấm áp , và hi vọng mỗi mùa xuân đến bạn cũng như tôi sẽ nhớ về một vùng đất có ngàn dặm hoa vàng ...

Có sến quá không các tình yêu ? khi bỏ ra 65$ visa và một ngày đằng đẵng trên các chuyến tầu , để đến miền đất chỉ toàn hoa cải ?

...Và những cây đào muộn nở tưng bừng trên các sườn núi - Lơ đãng thả những cánh hoa bay theo làn gió mỏng thì thầm trên cánh đồng ....

Mình lại múa!

Chuyên đề panorama để các bạn hình dung 3 bề 4 bên của cánh đồng hoa cải cạnh thôn Kim Kê nhé.

Nhìn về phía Đông

attachment.php

Nhìn về phía Nam

attachment.php

Nhìn về phía Tây đến Bắc, từ đây có thể thấy thôn Kim Kê xa xa

attachment.php

Mình lại múa!

Chuyên đề panorama để các bạn hình dung 3 bề 4 bên của cánh đồng hoa cải cạnh thôn Kim Kê nhé.

Nhìn về phía Đông

attachment.php

Theo như bác chủ nhà , Sau mùa hoa cải , Cánh đồng trước mặt thôn Kim Kê này sẽ được chính phủ tài trợ để trồng một loại hoa dùng làm mỹ phẩm - Bác ấy đọc tên là ..Jú hoa , loại hoa gì đó , có mầu hồng , cao khoảng ngang thắt lưng , tầm cuối tháng 6 hoặc 7 sẽ nở ,Bác ấy bảo nếu lúc đó nếu muốn đến La Bình thì gọi đt cho bác ấy , Khi nào hoa nở đẹp nhất bác ấy sẽ nói cho !! Thật là tuyệt nếu thay mầu vàng bằng mầu hồng , các tình yêu nhỉ ??

Bạn Zhou cứ post name card lên nha, mình biết chút tiếng Trung. Bạn cho mình hỏi là bạn book trước bao lâu thì đi nhé? Thanks

Đây là name card của bác chủ nhà

Bác ấy chỉ biết nói tiếng Trung, có cậu con trai lớn biết nói chút tiếng Anh, một chút thôi giống như tôi cũng chỉ biết 1 chút tiếng Trung vậy. Hai chị em mỗi khi nói chuyện em thì nói tiếng Anh, chị thì nói tiếng Trung, rất hồn nhiên, đến khi phát hiện ra mới cười sằng sặc. Nhưng cậu bé ấy lại đi học trên thị trấn, thỉnh thoảng cuối tuần mới về nhà, Đợt bọn em tới đó, đêm cậu bé ra ga đón, về nhà 2 bố con tất bật chuẩn bị buồng phòng, nướng bánh, nấu nước tiếp chuyện như thế lo cho người thân ở xa về thăm nhà vậy. Nói chung là cả 2 bố con đều nhiệt tình.

Chúng tôi háo hức đi tìm mùa hoa xuân nơi La Bình, và quả thực La Bình đã không phụ lòng chúng tôi. Một mùa xuân tràn ngập màu hoa

Em thì thấy bác ấy giới thiệu là sau khi thu hoạch hoa cải thì ở khu vực này trồng gừng, bác ấy dùng tiếng Trung em ko hiểu là cây gì nên chạy vào bếp lấy luôn củ gừng miêu tả luôn. Search thì thấy đúng là hoa gừng màu hồng thật. Đây

http://seablogs.zenfs.com/u/6DpxhTScFwLutDaO9450Q9.pxWPDUmylWFvLRoY-/photo/20101103045904424.jpg

Lại cũng mơ màng về 1 cánh đồng màu hồng, ực ực... :p

Last edited:

Hình này là hoa của cây Nga Truật mà; đúng là củ Nga Truật cũng giống củ gừng nhưng Nga Truật không phải là gừng :D Nga Truật là vị thuốc trị bệnh đường tiêu hoá.

Có bạn nói bác chủ nhà bảo tháng 6 có Jú hua; nếu đúng là Jú thì chỉ có 2 từ liên quan đến cây cối là Cúc và Quất. Cúc thì có giống có hoa màu hồng thật nhưng không có củ; quất thì hoa trắng mà lại không phải là cây trồng hàng năm.

Như vậy tháng 6 ở La Bình là trồng hoa gì nhỉ? :D

Như vậy tháng 6 ở La Bình là trồng hoa gì nhỉ? :D

Tớ sẽ ngồi chờ xem có bạn nào đi vào mùa Jú hoa gì đó không :).Nếu đúng là loại hoa ở trên thì tớ thấy rất nhiều ở Chiềng Mai , và có nhiều mầu lắm , khá đẹp !

Có một điều cái zai khó lòng mà hiểu, với những tâm hồn ..sến có tổ chức , Chúng tớ chỉ cần dăm ba cái lá cây , vài đám chua me đất , một mùa cây thay lá là cũng có thể sến cả ngày , đã mất công sang đây , thì cũng chỉ để ngồi thở dài !!!Haizzzzz.....

Last edited:
Dù chưa được..... thở dài như ý muốn (NT) , nhưng chúng tớ vẫn phải quay về La Bình cho kịp giờ tầu của hai bạn sẽ Về Kon Minh và đi tiếp Nguyên Dương , Chỉ tội cho hai bạn ấy chẳng kịp cả ăn sáng ( thưc ra là 10h trưa rồi ) , Kẻ lười biếng ở nhà hẳn sẽ không biết vì sao cuốc ngắm bình minh suýt thành ngắm hoàng hôn luôn , Không dám lỡ hẹn nên ăn sáng cũng chẳng dám ăn , cứ đi loanh quanh khắp sân :))).

Để bù lại tình yêu TYYT đã thiết kế một bữa sáng ngon lành trên sân thượng , với cafe , View thì lại ra cách đồng cải thôi nhưng rất dỗi êm đềm , Chúng tớ vừa ăn vừa chờ chị Jo ra bưu điện gửi vài ..chục tấm postcard " From Luoping with love " cho các tình yêu ở nhà ( Nhân tiện tình yêu from La Bình của chị Jo với em thế nào mà em vẫn chưa nhận được í ) .

Buổi chiều , chán đi bộ nên chúng tớ quyết định thuê một chiếc xe trâu - Giá thông thường 30 tệ để đi dọc con đường trước cửa thôn Kim Kê đến 880 - Một điểm view mà ở đó người ta đã quay một bộ phim về La Bình ( Không biết phim gì ) tớ nghe nhầm thành hẳn một ...phim trường , hi hi .

Đi trên xe trâu rất funny và thích nhé , Thực ra nếu không lượn khắp nơi thì cứ đi bộ theo con đường này cũng thích lắm rồi .
Hai bên đường đi , người dân địa phương bán rất nhiều mật ong nuôi bằng nguồn hoa ở đây , Khoai tây nướng , nước uống .. ...con đường tấp nập bởi các chuyến xe xanh đỏ và khách du lịch vui vẻ mua những vòng hoa tết bằng hoa cải một cách khéo léo của dân địa phương đội lên đầu ,trông như thiên thần hết !
Ngoài ra tớ thấy họ bán củ cải trắng để ăn sống như một loại hoa quả thông thường , Chúng tớ cũng ăn thử , Củ cải ngọt hơn ở VN và ăn mát như củ đậu

Leo lên 880 - là một đỉnh núi có thể nhìn lại thôn Kim Kê và bốn bề bát ngát giống như bức ảnh panorama của anh CVN ở trên , đó là một view point mang lại cho bạn cảm giác cực kỳ tự do , 360 panorama chỉ có thể thực hiện ở đây !!!

Sea of yellows ...

Cái nhìn từ đỉnh 880

Bạn trong nắng chiều ...

Last edited:
thị màu ơi là thị màu! vàng choáng váng luôn.

Củ cải đây

880 nhìn xuống đây, công nhận ngồi đây ngắm buổi chiều tuyệt thật.

Và tớ comment mọi người nếu có đi La Bình - Hãy dành một chút thời gian đi vào một ngôi làng nào đó , ngay gần đấy ....
Để thấy được những điều giản dị trong từng bức tường trắng ánh lên trong nắng , những hàng rào đá quen thuộc ,những đứa trẻ thẹn thùng nép sau cánh cửa ....

Chuyến xe trâu lóc cóc trong ngõ nhỏ ....

Tạm biệt nhé La Bình , để mỗi mùa xuân về , đôi lúc sẽ bâng khâng , mùa xuân năm ấy tôi đã đi trên con đường này .....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,560
190,124
Latest member
engulam8
Back