What's new

[Chia sẻ] Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày [USA ROADTRIP 2014 From Los Angeles to Miami]

Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày [USA ROADTRIP 2014 From Los Angeles to Miami]

Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày - Hành trình thực hiện giấc mơ Mỹ [USA ROAD TRIP 2014]

“19,000 km, 49 ngày, 30 bang, 38 thành phố và các địa điểm du lịch nổi tiếng chỉ với 85 triệu đồng là những con số làm nên hành trình của mình và các bạn trong chuyến đi xuyên Mỹ bằng xe ô tô tự lái tháng 10 và tháng 11 năm 2014.”

Mình là Nam, năm nay 25 tuổi và vừa trở về Việt Nam sau khi kết thúc hành trình dài vòng quanh nước Mỹ bằng xe ô tô tự lái cùng những người bạn. Trong số các thành viên tham gia chuyến đi thì mình là người có kinh nghiệm lái xe nhiều nhất, có bằng lái xe được một năm, kinh nghiệm lái xe đường trường là vài lần đi từ Hà Nội về quê nhà cách thủ đô 80km. Hai người khác có thể lái xe thì vợ mình có bằng nhưng chưa bao giờ lái xe, còn Quang thành viên nam thứ hai của nhóm mới chỉ có bằng 2 tuần trước khi đi và cũng chỉ lái xe duy nhất một lần ở Việt Nam. Đây là vấn đề gây lo lắng nhất trước khi thực hiện chuyến đi nhưng cuối cùng thì hành trình vẫn được bắt đầu và lái xe đi khắp nước Mỹ với quãng đường 19.000 km qua đủ mọi địa hình, sa mạc, đèo núi, thành phố, sa mạc, mưa, tuyết rơi mà không gặp sự cố nào cho chiếc xe cả nhóm thuê. Giờ đây nghĩ lại thấy mình và cả nhóm khá liều lĩnh khi đi như vậy nhưng dù sao thì chuyến đi cũng đã thành công tốt đẹp, đem lại cho mình và tất cả các thành viên trong nhóm những trải nghiệm không thể quên trong đời. Hôm nay, mình muốn viết một vài dòng chia sẻ về chuyến đi này tới các bạn. Hy vọng một số kinh nghiệm của mình sẽ giúp các bạn cũng có thể thực hiện được một chuyến đi tương tự trong tương lai gần.

Toàn bộ hành trình trên đất Mỹ đều được thực hiện bằng xe ô tô theo bản đồ dưới đây. Thực sự là rất dài, rất dài mà khi bắt đầu lên ý tưởng chưa chắc mình nghĩ sẽ đi hết được.

Bản đồ tổng quát di chuyển bằng ô tô trên đất Mỹ

Ngoài ra các bạn có thể xem về lịch trình chi tiết ở file ảnh sau: (ro ảnh quá rộng nên mình post link file ảnh cho tiện) http://2.bp.blogspot.com/-eq9hSkDybRQ/VLShEP7wRzI/AAAAAAAAMEc/dsUmq_2h3xI/s1600/lich%2Btrinh%2Btong%2Bquat.jpg

Tổng kết một vài điểm đáng chú ý của chuyến đi: Chuyến đi kéo dài từ 3/10/2014 đến 5/12/2014 chia làm 4 giai đoạn chính: (Theo tiêu chí số người tham dự và địa điểm du lịch)
I: Giai đoạn I: Từ 3/10/2014 đến 17/10/2014: Lái xe quanh bờ tây thăm các công viên quốc gia. Lúc này nhóm có 6 người tham gia (2 nam và 4 nữ)
II: Giai đoạn II: Từ 18/10/21014 đến 20/11/2014: Hành trình xuyên Mỹ từ Las Vegas và kết thúc ở Miami, Florida. Nhóm còn 3 người (2 nam và 1 nữ)
III: Giai đoạn III: Từ 20/11/2014 đến 28/11/2014: Hành trình khám phá Mexico. Xuất phát từ sân bay Miami đi Cancun, thăm Canun và Mexico city.
IV: Giai đoạn IV: Từ 28/11/2014 đến 5/12/2014: Come back USA – Một tuần shopping ở Los Angeles.
Ở khuôn khổ của bài viết mình sẽ chỉ tổng kết lại chuyến hành trình bằng xe tự lái trên đất mỹ trong 49 ngày (Giai đoạn I và giai đoạn II). Hai giai đoạn sau chắc phải giành cho một bài viết khác.

Bảng tổng hợp chi phí trong chuyến đi theo loại hình
(Các bạn có thể dựa vào chi tiết diễn giải của mình để biết có thể tự lên budget chi phí khi đi Mỹ)

Chi tiết tiền phòng khách sạn sử sụng trong chuyến đi
http://3.bp.blogspot.com/-T5eSx121qKo/VK91iXyqsFI/AAAAAAAAMC8/Y5cK9JK4ZQM/s1600/hotel.JPG

Last edited:
Day 6 – 8 Oct 2014 – San Joe – San Francisco

Sau khi ăn trưa xong cả nhóm lại kéo nhau ra cây cầu Cổng vàng, tìm một góc chụp phía dưới chân cầu vì bây giờ bầu trời đã quang đãng hơn lúc sáng. Ở phía dưới chân cầu có một khu công viên Golden Gate, có thể parking free và đi bộ thoải mái sát bờ biển, có view rất đẹp ra cây cầu Cổng vàng. Thế là cả nhóm lại thong dong để đi chụp ảnh cây cầu này.

Người đàn ông và chú chó nằm ngủ một cách ngon lành giữa trời nắng trên bãi cát

Khu vực dưới chân cầu này được gọi là Golden Gate Park -có chỗ đỗ xe free và đi dạo dọc bờ biển hết sức thú vị

Các tấm hình dưới là những tấm hình với cây cầu cổng vàn huyền thoại.

Hai anh em làm kiểu kỉ niệm

Cả nhóm chụp ảnh kỉ niệm với cây cầu với đủ các tư thế khác nhau

Chụp ảnh ở cây cầu đến khoảng 16:30 thì nhóm quyết định quay về đi tìm khách sạn và motel để nghỉ đêm. Khách sạn ở thành phố lớn quả thật là đắt, tìm mãi giá rẻ nhất cũng phải hơn 120 usd/night. Tuy nhiên cả nhóm quyết định chọn một motel gần khu vực ăn uống châu á để tiện đi lại. Vì sau một ngày lái xe quanh San Francisco việc tìm chỗ đỗ xe vô cùng vất vả, nên tốt nhất là tìm một khách sạn gần chỗ ăn uống để có thể đi bộ là hay nhất.

Khách sạn được chọn là khách sạn Civic Center Inn nằm ở 790 Ellis Street, San Francisco. Một trong những con phố tệ nạn bậc nhất San Francisco. Sau khi book khách sạn xong xuôi thì mình mới đọc review về các địa điểm du lịch ở thành phố, thì khu khách sạn mình ở khu Ellis là một trong những khu không an toàn nhất J). Nhưng thôi kệ, không an toàn nhưng tiện ăn uống thì cũng dược, hạn chế đi chơi đêm về muộn là ok. Giá cho một đêm tại đây là 150 USD/night, giá cả khách sạn có chiều hướng leo thang chóng mặt :-ss

Khách sạn mình ở ngay cạnh khu phố tệ nạn ở San Francisco

Sau khi đi về tắm rửa. Buổi tối cả nhóm quyết định sẽ đi ăn tiếp đồ ăn châu á. Chọn quán qua phần mềm Yelp được một quán ăn Thái rất ngon Lers ros ở 730 Lakin St, San Francisco. Highly recommend cho bạn nào thích đồ ăn Thái ở San Francisco nên đến đây một lần. Chi phí cho bữa ăn tối sang này là 16 USD/người bao gồm cả tiền tip. Mình nghĩ đây là một mức giá hợp lý. Tuy nhiên vào buổi tối quán này rất đông người, nhóm mình đi 6 người, phải đợi 30 phút và sau 8h tối mới có bàn để ngồi.

Ăn xong bữa tối cũng gần 21h30, do mệt nhoài vì một ngày phải đi bộ nhiều, cộng với việc ngại lái xe ra ngoài vì không tìm được chỗ gửi nên cả nhóm quyết định quay về khách sạn nghỉ ngơi để mai đi chơi sớm. Mình vẫn nuối tiếc vì chưa chụp được kiểu ảnh nào vào ban đêm với cây cầu Cổng Vàng. Khi đi ngủ mình vẫn tự nhủ là sẽ chụp vào tối ngày hôm sau tuy nhiên vẫn lỡ hẹn.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi ngày thứ 6 hành trình của mình thông qua blog này. Ngày thứ 7 mình vẫn đang viết và hoàn thiện, một ngày dạo chơi Stanford University với cô bé Huyền Chip, thăm Silicon Valley với google khá thú vị. Các bạn đón đọc nhé.

Re: Day 6 – 8 Oct 2014 – San Joe – San Francisco

Sau khi ăn trưa xong cả nhóm lại kéo nhau ra cây cầu Cổng vàng, tìm một góc chụp phía dưới chân cầu vì bây giờ bầu trời đã quang đãng hơn lúc sáng. Ở phía dưới chân cầu có một khu công viên Golden Gate, có thể parking free và đi bộ thoải mái sát bờ biển, có view rất đẹp ra cây cầu Cổng vàng. Thế là cả nhóm lại thong dong để đi chụp ảnh cây cầu này.

Khu vực dưới chân cầu này được gọi là Golden Gate Park -có chỗ đỗ xe free và đi dạo dọc bờ biển hết sức thú vị

nhé.[/I]

Khu đó không phải là Golden Gate Park mà là Crissy Field.

GG Park nằm tít phía tây-nam cách đó chừng 3-4 dặm theo đường chim bay

Các bác chịu khó mà lái qua cầu lên hướng tây-bắc nhìn xuống thì còn tuyệt nữa. Vì bác sẽ chụp được cầu GG và TP SF.

Tức là theo hình trên thì bác sẽ đứng trên núi nằm sau cầu GG.

Re: Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày [USA ROADTRIP 2014 From Los Angeles to Mi

Vài tấm hình cũ

Từ chỗ đậu xe phía bắc cầu nhìn về phía nam

Trong đồn Fort Point nhìn lên gầm cầu

Từ núi nhìn về phía đông nam. Crissy Field là nằm sau trụ cầu bên phải

Từ núi nhìn ra biển

Từ núi nhìn về cầu San Mateo

Re: Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày [USA ROADTRIP 2014 From Los Angeles to Mi

Bài rất hay. Phượt bằng ô tô là sở thích của mình.
Sau này khi lên lịch phượt ở đây mình sẽ hỏi thăm bạn nhé.

Chuyến đi của các bạn thật tuyệt. Ngưỡng mộ các bạn tuổi trẻ nhưng đã thực hiện được những chuyến đi độc đáo, đòi hỏi phải có sự chuẩn bị chu đáo, sự quyết tâm. Lúc nào rảnh bạn lại tiếp tục post nhé, mong được tiếp tục đón những phóng sự hay của bạn.

Re: Potato Chip Rock – Ramona, CA, USA – Tảng đá lát khoai tây đặc biệt.

Ấn tượng với những bức ảnh này, phía dưới là gì đấy bạn, vực à :p

Bạn còn trẻ mà thực hiện được một chuyến đi đáng nể thật.

rất tiếc tham gia vào đây trễ quá, nếu đúng lúc tôi sẽ làm hướng dẫn viên tình nguyện cho nhóm của bạn ở San Diego :) .

Thấy bạn đến San Diego mà chỉ ghé qua potato chip mountain thì tiếc quá . có lẽ bạn không đủ thời gian thì phải .

Lần sau nếu có dịp , bạn hay ghé US Midway museum , Old town , Seapot village , colonado island , Balboa part v.v.v

Welcome ... next time :)

Lái xe vòng quanh nước Mỹ trong 49 ngày - Hành trình thực hiện giấc mơ Mỹ [USA ROAD TRIP 2014]

“19,000 km, 49 ngày, 30 bang, 38 thành phố và các địa điểm du lịch nổi tiếng chỉ với 85 triệu đồng là những con số làm nên hành trình của mình và các bạn trong chuyến đi xuyên Mỹ bằng xe ô tô tự lái tháng 10 và tháng 11 năm 2014.”

Mình là Nam, năm nay 25 tuổi và vừa trở về Việt Nam sau khi kết thúc hành trình dài vòng quanh nước Mỹ bằng xe ô tô tự lái cùng những người bạn. Trong số các thành viên tham gia chuyến đi thì mình là người có kinh nghiệm lái xe nhiều nhất, có bằng lái xe được một năm, kinh nghiệm lái xe đường trường là vài lần đi từ Hà Nội về quê nhà cách thủ đô 80km. Hai người khác có thể lái xe thì vợ mình có bằng nhưng chưa bao giờ lái xe, còn Quang thành viên nam thứ hai của nhóm mới chỉ có bằng 2 tuần trước khi đi và cũng chỉ lái xe duy nhất một lần ở Việt Nam. Đây là vấn đề gây lo lắng nhất trước khi thực hiện chuyến đi nhưng cuối cùng thì hành trình vẫn được bắt đầu và lái xe đi khắp nước Mỹ với quãng đường 19.000 km qua đủ mọi địa hình, sa mạc, đèo núi, thành phố, sa mạc, mưa, tuyết rơi mà không gặp sự cố nào cho chiếc xe cả nhóm thuê. Giờ đây nghĩ lại thấy mình và cả nhóm khá liều lĩnh khi đi như vậy nhưng dù sao thì chuyến đi cũng đã thành công tốt đẹp, đem lại cho mình và tất cả các thành viên trong nhóm những trải nghiệm không thể quên trong đời. Hôm nay, mình muốn viết một vài dòng chia sẻ về chuyến đi này tới các bạn. Hy vọng một số kinh nghiệm của mình sẽ giúp các bạn cũng có thể thực hiện được một chuyến đi tương tự trong tương lai gần.

Toàn bộ hành trình trên đất Mỹ đều được thực hiện bằng xe ô tô theo bản đồ dưới đây. Thực sự là rất dài, rất dài mà khi bắt đầu lên ý tưởng chưa chắc mình nghĩ sẽ đi hết được.

Bản đồ tổng quát di chuyển bằng ô tô trên đất Mỹ

Bảng tổng hợp chi phí trong chuyến đi theo loại hình
(Các bạn có thể dựa vào chi tiết diễn giải của mình để biết có thể tự lên budget chi phí khi đi Mỹ)

Chi tiết tiền phòng khách sạn sử sụng trong chuyến đi
http://3.bp.blogspot.com/-T5eSx121qKo/VK91iXyqsFI/AAAAAAAAMC8/Y5cK9JK4ZQM/s1600/hotel.JPG

Tiếc quá, tôi chỉ đi sau bạn tháng thôi, nếu biết tôi có thể đổi lịch trình để cùng ghép đoàn với bạn. Tôi cũng thuê xe tự lái từ LA - San - Las - Phoenix...
Mình chạy xe cứng 10 năm, rất đam mê tự chạy xe phựot ở nước ngoài...trong tuơng lai bạn có thêm plan nào ntn thì ới mình nhé.
Ngưỡng mộ bạn

Rất mong bài tiếp theo của Bạn Nam, để mình hoàn thành lịch trình cho chuyến du lịch sắp tới của mình.
Thanks

Mình là nữ hiện đang sống ở Cali, có nhóm nào đình phượt mỹ thời gian tới có thể cho mình ẹnjoin . Cảm ơn nhiều.
email : [email protected]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back