What's new

Lần đầu tui đến Đài Loan, 9 ngày.

Lúc trước, tui thích xem fim Hàn Quốc dữ lắm vì con người hiện đại, cảnh quay đẹp lồng lộng. Ngược lại, tui ghét xem các thể loại phim Đài Loan, vì nội dung nhàm chán, suốt ngày khóc lóc sướt mướt, phim chỉ quanh co mãi mấy chuyện yêu đương lằng nhằng, cảnh quay cũng chả đẹp đẽ gì. Vậy mà cũng có ngày tui hối hả xách vali lên và đi Đài Loan, trong khi Hàn Quốc chưa đi!!!???? :T:T

Phương châm của chuyến đi: Tới đâu được thì tới, không tới được thì thôi.
Mục tiêu chính của chuyến đi: Hiking! Hiking! Hiking!

Lịch trình 9 ngày của tui:
Ngày 1) Bay sang Taoyuan bằng Vanilla Air, 3.7 triệu vé khứ hồi (ko mắc ko rẻ).
Đi thẳng lên Alishan, bằng bus công cộng.
Tham quan loanh quanh.
Ngủ 1 đêm ở khu vực Fanlu.

Ngày 2) Đi ALishan cả ngày, bằng bus công cộng + hai cẳng.
Chiều tối đi Tainan, bằng tàu lửa.
Ngủ đêm ở Tainan.

Ngày 3) Cả ngày đi quanh Tainan, bằng bus + hai cẳng.
Ngủ đêm ở Tainan.

Ngày 4) Sáng sớm đi Hualien, bằng tàu lửa.
Trưa đến Hualien.
Chiều tối đi quanh Hualien bằng bus và hai cẳng.
Ngủ đêm ở Hualien.

Ngày 5) Đi Taroko Park cả ngày, bằng bus và hai cẳng.
Ngủ đêm ở Hualien.

Ngày 6) Đi Ruifang, bằng tàu lửa.
Trưa đến Ruifang.
Chiều tối đi quanh Juifen, bằng bus và tàu lửa.
Ngủ đêm ở Ruifang.

Ngày 7) Sáng trưa đi quanh Shifen, bằng bus và tàu lửa.
Chiều tối đi Keelung, bằng tàu lửa.
Quay về Ruifang ngủ.

Ngày 8) Sáng đi Taipei, bằng tàu lửa.
Loanh quanh Taipei, bằng bus, MRT và hai cẳng.
Ngủ 1 đêm ở Taipei.

Ngày 9) Loanh quanh ở Taipei bằng bus, MRT và "căng hải".
5h pm, lấy hành lý ra sân bay đi bằng MRT, bay về HCMC.

Tổng chi phí = Tiền visa + Tiền vé bay + Tiền ăn ở đi lại = 1.2 tr + 3.7 tr +9 tr = 14 triệu. :(:(

(còn tiếp)

Last edited:
Ngày 9) Taipei

Đi hết phần trưng bày về giáo dục, đến phần trưng bày về nền y tế hơi xưa xưa. Chỗ này trưng bày theo kiểu để giáo dục trẻ em xem và học tập, chứ ko hẳn để khách du lịch xem, nên có rất nhiều thứ tương tác để tụi nhỏ tha hồ táy máy. Bỗng chợt nghĩ, mấy cái hay hay này sao bên mình ko nghĩ ra nhỉ?

Tranh minh họa về việc vệ sinh răng miệng của sĩ tử ngày xưa.

Danh sách các bác sĩ nổi tiếng của Taiwan.

Và cách để trẻ em (người xem) hiểu thêm về từng nhân vật.

Selfie 1 tấm tại căn phòng mô phỏng phòng khám của 1 bác sĩ đã góp nhiều công sức cho sức khỏe của người Taiwan.

Selfie 1 tấm trước khi chia tay Taipei, ra sân bay Taoyuan, trở về thành phố Hồ Chí Minh thân êu!

Khi nào có vé rẻ, sẽ quay lại đi cho bằng hết!

(BB)(BB)(BB)(BB)(BB)

Ngày 1) Alishan

Tui đến sân bay Taoyuan lúc 7h sáng, thủ tục này nọ xong cũng gần 8h.
Việc đầu tiên là đổi tiền USD sang TWD, mua sim 4G và thẻ Easy card.
- Sau khi lấy hành lý, đi ra khu vực chờ bên ngoài, thấy chổ nào đông đông tụm 5 tụm 7 là chổ đó bán simcard, tui mua sim loại 10 ngày = 500 TWD.
- Gần gần đó có quầy bán thẻ Easy card, tui mua 1 thẻ và nạp vào 1000 TWD = 100 TWD tiền cọc trong thẻ + 900 TWD để xài, nhiêu đây lúc về tui còn 60 TWD trong thẻ. Xài được cho tất cả các bus, tàu lửa trong cả hành trình 9 ngày của tui, kèm thêm mua đồ trong 7/11.
- Đổi USD ở sân bay lúc đó là 200 USD (loại đô cũ) = 5943 TWD, lưu ý: tờ tiền USD cũ sẽ mất phí là 30 TWD / tờ 100 USD.

Nguồn hình: Google.com

Từ sân bay, tui bắt shuttle đi đến trạm HSR của Taoyuan, đi chừng 10p là tới, thẻ Easy Card dùng khai trương từ đây.
Sau đó, đi đến Chiayi bằng HSR, khoảng 10h trưa đến nơi.

Vừa bước ra khỏi trạm HSR Chiayi, thấy ngay bus số 7322 đi Alishan đang chờ sẵn, tui bước lên luôn.
Tui book phòng ở Yunhai B&B với giá 500 TWD / đêm, ở khu vực Fanlu, đúng là giá rất rất rẻ nhưng cũng có chút bất tiện, vì nó ko nằm ở khu vực trung tâm. Nhưng được cái, hostel này nằm ngay trạm bus dọc đường của tuyến 7322.

Mặc dù ngày đầu di chuyển hơi nhiều, nhưng tui cũng check in KS đúng giờ, khoảng 12h trưa gì đó. Và bắt đầu tham quan loanh quanh.

Bạn ơi cho mình hỏi:
Mình tới sân bay Taoyuan lúc 6:25 A.M, xong mình bắt shuttle bus số bao nhiu? ở đâu để tới Taoyuan HSR station ạ? Mình mua vé từ Taoyuan HSR station đi Chiayi HSR Station, mình có nên mua onl trên trang này trước ko ạ? (https://irs.thsrc.com.tw/IMINT/)

Bạn ơi cho mình hỏi:
Mình tới sân bay Taoyuan lúc 6:25 A.M, xong mình bắt shuttle bus số bao nhiu? ở đâu để tới Taoyuan HSR station ạ? Mình mua vé từ Taoyuan HSR station đi Chiayi HSR Station, mình có nên mua onl trên trang này trước ko ạ? (https://irs.thsrc.com.tw/IMINT/)

Không biết bạn này đã đi Taiwan chưa.
Nhưng mình cũng trả lời:
1) Lúc mình đi, Shuttle từ sân bay ra ga tàu HSR có suốt, cứ 15p có 1 chiếc. Bạn muốn biết chính xác và cập nhật tin tức thì vào trang web https://www.taoyuan-airport.com/english/high-speed-rail xem thêm nhé.
2) Vé tàu HSR ko hề hết, lúc nào cũng còn chỗ, vì nó chạy suốt nên tùy bạn. Mua online cũng được (có khi được giảm giá KM), hoặc mua tại ga.

Chúc bạn đi vui. Có gì hỏi add FB mình trả lời :D

Không biết bạn này đã đi Taiwan chưa.
Nhưng mình cũng trả lời:
1) Lúc mình đi, Shuttle từ sân bay ra ga tàu HSR có suốt, cứ 15p có 1 chiếc. Bạn muốn biết chính xác và cập nhật tin tức thì vào trang web https://www.taoyuan-airport.com/english/high-speed-rail xem thêm nhé.
2) Vé tàu HSR ko hề hết, lúc nào cũng còn chỗ, vì nó chạy suốt nên tùy bạn. Mua online cũng được (có khi được giảm giá KM), hoặc mua tại ga.

Chúc bạn đi vui. Có gì hỏi add FB mình trả lời :D

Cám ơn bạn nhìu, mình chưa đi, cuối tháng lận bạn, hi vọng thấy đc mùa thu lá vàng đỏ của ĐL :)

Hi bạn, bài viết của bạn rất chi tiết và hay. Mình thích đi du lịch như bạn. Hy vọng năm sau có thể đi đài loan như bạn vậy

Cám ơn thông tin của bạn rất nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back