What's new

[Chia sẻ] Lang thang Bắc Mỹ

Em mở chốn này để em và các bác post ảnh và kể chuyện về Canada và Mỹ, nơi cách Việt nam thân yêu của chúng ta 1/2 vòng trái đất.
Đầu tiên em muốn giới thiệu về thành phố Montreal của Canada, nơi ngôn ngữ chính thức là tiếng Pháp.

Place d' Armes ở Old Montreal

Montreal City Hall

Tuyết chán nhể?

picture.php

Tuyết dầy, xe không ra được

picture.php

Hè phố trước nhà

picture.php

Mong ông Táo về trời không bị Delay

picture.php

Cung Chúc Tân Xuân
Cúng hỷ phá xồi
Cúng xong phát xôi
Chúc mừng Năm mới
An Khang Thịnh Vượng

Last edited:
@NDT, Wow chỗ nhà bác tuyết nhiều quá nhỉ. Em có người bạn ở Maryland xem ảnh còn thấy khủng hơn nữa. Chỗ em ở chỉ bị tuyết đợt thứ hai tuần trước, còn hiện giờ thì không có vấn đề gì.
---
Đợt cuối năm vừa rồi em có chạy xuống thành phố Charleston, thuộc tiểu bang South Carolina chơi.
Lúc đầu, vào năm 1670 thành phố này được mang tên là Charles Towne, lấy theo tên vua Charles II của nước Anh. Vì ở đây có cảng biển thuận tiện cho việc giao lưu với châu Âu, nên nơi này có dấu ấn của người Anh, Pháp, Đức, Tây Ban Nha.
Khi đến thành phố này tớ có cảm giác đang dạo chơi đâu đó trong khu phố cổ ở Hà nội, bởi những con phố nhỏ xinh, những ngôi nhà có ban công đặc trưng kiểu Pháp.

@NDT, Wow chỗ nhà bác tuyết nhiều quá nhỉ. Em có người bạn ở Maryland xem ảnh còn thấy khủng hơn nữa. Chỗ em ở chỉ bị tuyết đợt thứ hai tuần trước, còn hiện giờ thì không có vấn đề gì.

@cbnu: Hình đẹp nhỉ! Vẫn chưa thấy mặt mũi cái xe của cậu. Chạy dữ quá, chắc cái xe đã gần 200 ngàn miles ?

Có lần tớ nghe một cậu thợ máy giỏi cho biết, các anh tài xế taxi cứ 2 ngàn miles là thay nhớt một lần. Khi thay nhớt vẫn còn trong, có thể nhìn xuyên qua được. Những xe taxi này chạy cả 400 ngàn miles máy vẫn êm như thường. Từ khi nghe nói vậy, tớ luôn dùng Mobil 1, cứ khoảng 5 ngàn miles là thay 1 lần (Mobil 1 là loại nhớt tốt, có thể chạy 7 ngàn miles mới thay. Nhớt thường thì thay mỗi 3-4 ngàn miles).

Dạo này thời tiết chán quá. Sau cơn mưa trời lại bão. Sau bão tuyết lại thêm một cơn bão tuyết. Phi trường tê liệt. Phải cancel flight đến ngày hôm sau, cũng may còn chỗ.

Last edited:
@NDT, em chạy con Honda. Khổ thân em nó rơi vào tay em, đúng là nát một đời xe...
Em thì cứ khoảng 3,5 ngàn miles là đi thay dầu. Công nhận là tuần đầu sau khi thay dầu chạy thích hơn hẳn.
Chúc bác và các bạn ở diễn đàn này một cái Tết vui vẻ và năm mới nhiều may mắn!

Có tớ đây.
Charlotte là thành phố lớn nằm ở phía nam của tiểu bang North Carolina. Thành phố này còn có nick name là Queen City. Charlotte được lấy theo tên của công chúa Đức, sau này là hoàng hậu nước Anh (vợ của vua George III): Charlotte of Mecklenburg-Strelitz.
Charlotte là trung tâm ngân hàng lớn thứ hai ở Mỹ (sau New York). Trụ sở chính của Bank of America cũng đặt tại đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back