What's new

[Chia sẻ] Lang thang Bắc Mỹ

Em mở chốn này để em và các bác post ảnh và kể chuyện về Canada và Mỹ, nơi cách Việt nam thân yêu của chúng ta 1/2 vòng trái đất.
Đầu tiên em muốn giới thiệu về thành phố Montreal của Canada, nơi ngôn ngữ chính thức là tiếng Pháp.

Place d' Armes ở Old Montreal

Montreal City Hall

À, có 1 thời gian em sống ở Charlotte cho nên mới hỏi bác ý mà . Mùa thu ở N. Carolina thì tuyệt vời .
Tớ cũng rất thích ngắm lá đổi màu ở đây. Năm nào khoảng tuần thứ 3 của tháng 10 cũng phải mò đi ngắm lá cây ở vùng núi.

Có đẹp ngang ngửa với New Hampshire không bạn cbnu? Mình chưa được đến NC, mong có một dịp!:)

Last edited:
Thay CBNU trả lời bác BM. Em chưa có dịp ngắm mùa thu ở New Hampshire cho nên kg biết so sánh sao nhưng ở NC rất đẹp bác ạ. Bác cứ nghĩ cả 1 vùng đồi núi bao la như khi bác đi đèo Song pha lên Đà lạt cây lá phủ toàn màu vàng rực và đỏ nhìn mê người, hay ngay cả trong thành phố có những con đường dọc theo hàng cây phủ toàn lá vàng. Tiếc là hồi giờ em kg mê chụp ảnh lắm chớ kg thôi giờ cũng có vài tấm post lên rồi.

Lại đến mùa đi biển rồi!!!
Mời các bạn đến thăm Sandy Hook ở phía bắc của tiểu bang New Jersey.
Nhân chuyến đi New York, tớ có bỏ ra một ngày tắm biển ở đây trốn cái nóng và sự ồn ào náo nhiệt của New York .
Sandy Hook là mũi đất nhô ra Đại Tây Dương với chiều dài khoảng 9,7 km và chiều rộng từ 0,16 đến 1,61 km.
Đầu tiên, người Hà lan vùng này là "Sant Hoek". Trong tiếng Hà lan Hoek có nghĩa là mũi đất nhô ra biển.
"Sant Hoek" được chuyển thành Sandy Hook trong tiếng Anh và đó cũng là xuất xứ tên gọi của vùng đất này.

Vừa chở anh bạn từ VN sang chơi đi Lake Tahoe. Thời tiết tuyệt vời (75-80oF), nước xanh, trong và cực mát. Tuy dân chúng cũng đổ xô đến đây để trốn nóng, nhưng không đến nỗi đông nghẹt như Monterey, hay Santa Cruz.

Khúc quanh cuối trước khi đổ dốc từ đỉnh đèo xuống hồ

Biển Welcome to Lake Tahoe - rất mộc mạc và giản dị

Đường "làng" men theo bờ đông của hồ

Một góc của Lake Tahoe

Emerald Bay

Thanks cbnu cho mượn tí đất. Thanks bạn A5 cho mượn mấy tấm hình. Đúng là toàn của người phúc ta - hì hì hì

Last edited:
Mượn thớt này chia sẻ vài kinh nghiệm với dân bị hạn chế về ngân sách nhưng vẫn thích phượt, như các bạn sinh viên nghèo vượt khó chẳng hạn.

Hè này tôi cũng đi vài chuyến xa xa như Miami với lại LA nên rất có nguy cơ thâm hụt ngân sách cho năm học tới, vậy mà vẫn muốn lang thang Canada thăm thú một chuyến, nên quyết định chuyến này sẽ triệt để tiết kiệm. Và chuyến đi đúng là tiết kiệm thật, mà lại có rất nhiều trái nghiệm thú vị nhé. Tôi tập trung vào 2 khoản là đi lại và ngủ vì hai cái này tương đối chung, còn ăn uống chơi bời ghu mỗi người khác nhau, vậy nhé.

Đi lại: Xe khách, vì xăng đắt quá. Đi xe khách thứ nhất là rẻ. Tôi chọn MegaBus.com vì nó offer cái giá rẻ đến không ngờ. Tôi nhớ là đi từ DC đến Toronto chỉ 8 USD, từ Toronto đến Niagara Falls 2 CAD, từ Toronto đến Montreal 4 CAD, tất cả đều là vé khứ hồi. Chú ý để mua rẻ của tụi này là phải mua trước khá lâu, như tôi mua vé trước hơn 1 tháng, ngày đi thì những ngày giữa tuần (T3/4/5) rẻ hơn nhũng ngày còn lại khá nhiều, riêng từ Toronto đến Montreal nếu xuống Kingston, vừa được chơi bời giá vé lại giảm từ 20 CAD xuống còn 4 CAD. Chưa bao giờ chi phí đi lại với tôi lại thấp đến như vậy, lại còn tiết kiệm được cả đống tiền đỗ xe hơi nữa chứ. Thứ hai là ta có thể ngắm cảnh hai bên đường. Nếu tự lái xe thì chỉ chăm chăm nhìn mấy làn đường thôi, làm sao thấy được những khu rừng xanh mướt, làm sao thấy được phong cảnh hùng vĩ bên đường, làm sao nhìn chằm chằm vào một cô nàng đi cùng chiều, lái xe thì có vẻ còn chưa ổn nhưng cơ mà sexy quá đi, phải không các bác. Thứ ba là khỏe người, buồn ngủ thì làm một giấc, mấy tiếng đồng hồ trôi vèo, dậy tỉnh như sáo, khỏe re. Cái bọn MegaBus này hiện tại ở Mỹ chỉ chạy vùng East Coast và Mid West, ở Canada thì chạy tuyến Toronto - Montreal là chính.

Ngủ: Hostel. Trước khi chọn hostel cũng ngại lắm, nào là chung phòng ngủ, nào là phòng vệ sinh ở ngoài. Nhưng hồi under cũng ở dorm suốt có sao đâu, với lại đi phượt thì đi cả ngày, tối về tắm rửa xong là mệt nhoài, ngủ ngon lắm, mai lại lên đường sớm rồi, khéo cũng chả biết mấy cái hotel 3-4-5 sao có hơn gì không nữa. Một điểm tốt nữa là hostel thường nằm ở khu vực trung tâm, tiện đi lại thăm thú. Có nhiều trang để book hostel, nhưng tôi hay book từ hostelbookers.com. Nếu đi vài người cũng có thể book được phòng riêng. Nói chung giá hostel chỉ tầm khoảng 15-20% hotel cùng vị trí thôi.

Kết luận: Trái đất rộng thế, kiểu gì chả có chỗ cho ta. Các đại gia đi nghỉ ngơi hưởng lạc thì chọn máy bay với cả rì sọt, ta ít tiền vẫn đi phượt tốt với xe buýt và hót theo được mà.

Last edited:
Một năm rồi không thấy CBNU post hình nhỉ. Qua 25 trang vừa rồi mình cảm nhận chủ thớt có kỷ thuật chụp hình cao, trí nhớ tốt, yêu thích lịch sử, địa lý, khá kiên nhẫn, hòa đồng. Và hình như bạn không có hình về ban đêm ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back