What's new

[Chia sẻ] Lang thang Down Under những ngày đầu đông

Sau 03 tuần chờ đợi thì cuối cùng các bạn Úc cũng đã cấp Visa, book vé xong là có thể lên đường (nhớ đem nhiều $$$ hoặc/và credit card, du lịch Úc tốn kém kg thua gì Châu Âu) :D

Ga đến phi trường Kingsford Smith hay còn gọi là Sydney Airport, thông tin hướng dẫn rõ ràng và có nhiều công ty cho thuê xe sẵng sàng phục vụ khách du lịch. Nếu định thuê xe phượt Úc nhất định phải có credit card, họ kg nhận cash hoặc debit card. Chặng 01 cho lộ trình Sydney - Adelaide - Melbourne mình thuê được chiếc Camry của Hertz, 10 ngày $700, bảo hiểm tận răng (nếu kg mua bảo hiểm giá thuê chỉ còn 1/2 nhưng rủi ro kg được cover, kể cả đụng kangaroo cũng tốn tiền).

Princes Highway tuy không rộng lớn hoành tráng, nhưng chất lượng rất tốt

Stockton Beach, Port Stephens, 160km phía bắc Sydney. Thiên đường của dân offroad với bờ biển dài 32km, rất nhiều đồi cát

Jervis Bay, South Coast, NSW

Batemans Bay, South Coast, NSW

(forum cho phép 07 hình mỗi bài, so pls stay tuned...)

Hai em này kg biết mua được món hời gì mà cười quá xá đã

Em này kg cười nổi vì kiếm kg ra tiệm ăn Châu Á ở Manly, đành phải chiến phần T-bone

Manly mùa đông biển lạnh, Tây vẫn mặc wetsuit lướt sóng và tắm biển. Bên Úc hình như kg có dịch vụ cho thuê dù ghế hay buôn bán hàng rong, đường xá rộng rãi sạch đẹp, bãi biển hầu như kg có rác

Sau một hồi loanh quanh ngắm nghía, lại lên phà về điểm xuất phát di chuyển sang Bondi

Thổ dân & khách du lịch

Cảm ơn bạn nap.
Mình đã không định đi Uluru. Nhưng đọc tôpic này nhất định sẽ cố đi thôi.

Đi xe lửa đến Alice Spring và thuê xe tự lái là quá ổn.
Trong hình bạn chụp có cả ngắm bình mình
Bạn có thể share với mình về vụ ăn, ngủ, nghỉ ở quanh đó không? Mình đi cùng sếp lớn nên cũng phải chuẩn bị kỹ càng, không thể như đi 1 mình được.

Hi bạn. Mình đi solo theo tiêu chí "phượt tự do" nêu cũng kg có sự chuẩn bị trước, thông tin du lịch thì hầu hết kiếm trên mạng trước khi đi một vài ngày, ở thì cứ YHA motel thẳng tiến share dorm cũng ổn, ăn thì gặp gì ăn đó vì mình kg kén ăn. Nếu đi Alice Springs & Uluru cùng xếp lớn thì bạn nên tìm thông tin hotel & tour trước, họ sẽ chuẩn bị hầu như mọi thứ cho bạn. Còn nếu định tự lái xe và cắm trại, nhất định phải thuê xe 4WD và trang bị đầy đủ swags, sleeping bags, etc...

Chúc bạn có chuyến thăm Uluru mãn ý!

Cảm ơn bạn nap.
Mình đã không định đi Uluru. Nhưng đọc tôpic này nhất định sẽ cố đi thôi.

Đi xe lửa đến Alice Spring và thuê xe tự lái là quá ổn.
Trong hình bạn chụp có cả ngắm bình mình
Bạn có thể share với mình về vụ ăn, ngủ, nghỉ ở quanh đó không? Mình đi cùng sếp lớn nên cũng phải chuẩn bị kỹ càng, không thể như đi 1 mình được.

Hẹn mợ Loan tháng 06 năm 2013 nhé, mình dự tính sẽ làm một chuyến khám phá Aussie lâu hơn & xa hơn. Thanks mợ đã chia sẻ thông tin.

Bác nap ui lần sau qua Úc làm chuyến offroad này đi http://www.savannahway.com.au http://www.australia.com/vi/explore/itineraries/qld-savannah-way.aspx,thời gian tốt nhất để đi con đường này là từ tháng 5 đến tháng 10 và thời gian dự kiến đi từ đông sang tây là khoảng 3 -4 tuần . Nếu có đi thì cho em đu theo với nhé :)
Chúc vui

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back