What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở biển trời Lofoten Islands - Na uy

Mọi người rồi sẽ có những chuyến đi phượt của mình, tui xin chia sẽ chuyến đi phượt của tui ở Lofoten Islands - Na uy. Hy vọng sẽ không trùng với chủ đề nào khác trong cùng diển đàn, nếu có, thì tui xin chia sẽ kinh nghiệm đi phượt ở Lofoten Islands - Na uy vùng đất của những fjords - núi gắn liền với biển.

Ban đầu tui cũng chỉ muốn đi Na uy du lịch theo dạng thông thường nghĩa là lên kế hoạch thuê phòng trọ và đến ngày giờ xuất phát. Tuy nhiên sau nhiều tìm hiểu ỏ các forum như routard va voyageforum, mọi người bảo giá cả chi phí ở Na uy đắt đỏ, hơn nữa nhiều người toàn đi phượt Na uy bằng cấm trại ngoài trời. Vì thế tui cũng muốn thử xem sao, thế là kế hoạch chuẩn bị đồ dùng bắt đầu. Trước hết là tui chọn vùng đảo Lofoten Islands với đích cuối cùng là làng chữ A.

Tiếp theo là book vẻ máy bay giá rẻ Ryanair (raynair.com) Paris Vatry - Stockholm, Oslo - Paris Vatry ( vé may bay thì rẻ nhưng mà + thêm tiền vé bus đi đến sân bay nửa thành ra không rẻ lắm). Vé train Stockholm - Narvik, Bodo - Oslo.
Cuối cùng là dụng cụ xuất quân (balo, lều trại, túi ngủ, dụng cụ vệ sinh, áo quần ấm,... ).

Ôi cái lều trại của tui, chính nó đó :D

Vì chuyến đi cùng dài 15 ngày (26/07 - 10/08), tui chỉ kể lại đoạn phượt của tui trên dãy đảo Lofoten Islands.

Ngày đầu : Narvik

Sau một chặng đường tàu dài từ Stockholm, tui đến Narvik khoảng 10h sáng, thắm mệt, hơn nửa ban đêm cũng ít nên rất khó ngủ. Loay hoay với đống hành lý nặng khoảng 15kg trên lưng, tui vào tourist office để hỏi thông tin du lịch Narvik và xin tấm bản đồ Narvik. Tiếp tục vác balo đi dạo một vòng Narvik.

Tui gặp 2 nàng đến từ Tiệp trên đường đi mua đồ, tiện thể hỏi luôn chổ nào cấm trại :D 2 nàng trả lời rất thành thật "Chổ nào củng được, tránh xa nhà dân 200m là ok. Ví dụ như đây này." Tui khi đó đang đứng trên bải cỏ bên hông của một siêu thị :D

Một vài hình ảnh Narvik ngày nắng:

Hồ này và Narvik từng là cứ điểm quan trọng của quân Phát xít Đức trong thế chiến thứ 2. Ở đây có một bảo tàng về chiến tranh thế giới II to tướng, (tui không vào, dân nghèo để tiền cho ku Tèo đi học :D)

Một nhà thờ nhỏ nhỏ

cho một thị trấn củng thưa thớt người.

Với những con đường vắng tanh như chùa bà đanh mặc dù vào mùa hè,

nhưng thưa thớt đâu đây tiếng chó sủa từ những căn nhà xinh xắn như thế này :D

Vác nặng thì mỏi, nắng quá thì oải, tiện thể có cái siêu thị, tui vào để trong máy thùng giử đồ. Chuyển từ thùng này sang thùng khác cuối cùng cũng được 1 thùng khóa được. Lại đảo một vòng từ núi này đến núi nọ trên đôi chân vững chải của người thợ chài. Cuối cùng cũng đến tối, lấy balo, mua một ít đồ, tui đi tới chổ cấm trại (đã hỏi lại nơi tourist office nơi trung tâm không được cấm trại).

Chổ cấm trại miển phí nằm ở gần biển. Khi đến thì không có nhiều người vào đó, chỉ có mình với thêm một người nửa. Vì lần đầu cấm trại nên cũng lo và đề phòng, ông kia cũng có vẽ đề phòng. Hai người nhìn nhau hồi lâu. Để khỏi lo, tui bắt chuyện trước, và có duyên lại thêm một người từ Tiệp đi du lịch bụi nữa. Ông người Tiệp, du lịch bằng interrail chỉ dành cho người châu Âu, ông định đi Na uy, Pháp, Đức bằng đi bộ và interrail.

Nói về chổ cấm trại miển phí không có WC, không có nước. Cũng may mình tranh thủ lấy nước ở tourist office cũng kha khá. Đoạn sau thêm một nhóm tay cầm bia, đến sưởi ấm với tui và ông người Tiệp. Qua lời họ nói thì họ đến từ Thụy Điển để câu cá và tham quan Narvik.

Khoảng 11h đêm tui bung trại, bung túi ngủ ra và quan sát trởi đêm nhưng vần còn như chạng vạng ở nhà mình. Ở ngoài trời ông người Tiệp đang nằm trên ghế gỗ, nằm ngủ trong túi ngủ trên ghế gỗ, ngoài trời lúc này nhiệt độ khoảng 5oC, 6oC.

Cảnh đêm ở Narvik lúc đó là 12h khuya, nhưng trời vẫn sáng như chạng vạng ở Việt Nam.

Kết thúc ngày đầu của chặng đường lang thang trên các đảo Lofoten - Na uy.

Ngày thứ 2: Svolvaer

Ngày thứ 2: Svolvaer - i'm a hitchhiker

Kỷ niệm nhớ nhất của tui ở Svolvaer có lẻ là lần đầu tiên tui la hitch-hiker.

Sau một giấc ngủ vùi, tui bồi hồi thức dậy, ông người Tiệp đã đi từ sớm. Đánh răng súc miệng và rửa mặt đúng 2 ly nước nhỏ. Ăn sáng và thu xếp lều trại hành lý, tui lại lon ton đi đến trạm xe bus cho địa điểm đầu tiên trên dãy đảo Lofoten. Giá vé xe bus buổi sáng rẻ hơn một nửa 300Krone (1e = 8krone).

Đến Svolvaer tui lại bon chen vào tourist office để hỏi thông tin du lịch và xin tấm bản đồ. Lần này tấm bản đồ cụ thể Lofoten giá 20E, shit mắc không đở nổi. Hai đứa người Anh đi cùng tui chữi như tát nước về cái tấm bản đồ giá 20E này. Tui chỉ mua tấm bản đồ chung chung với tấm bản đồ miển phí nhỏ của vùng đó cùng hỏi chổ cấm trại miển phí.

Lại vác hành lý trên vai, tui lần này định bụng sẽ băng đồi lội rồi đi đến chổ cấm trại luôn.

Svolver nhìn từ trên đồi cao khoảng 300m.

Băng rừng lội suối thấy không ổn, tui trở lại đường chính lúc đó khoảng 8h30 tối. Ko bus, đường quốc lộ, nên thôi tui đâm ra lều. Một hai ba tui đưa tay ra. Kiiiiiit, một ông đang đi ngang qua tui bổng dần lại. Tui báo cáo tình hình "Cháu muốn đi đến chổ này. Ok lên xe, tui chỉ đi đến giữa đoạn đó thui."

Vừa lên xe, ông ta chụp ngay câu hỏi : "mày đến từ đâu? Việt Nam. Lần đầu tiên tao thấy đứa Việt Nam ở đây." Bla bla về tui làm gì, từ đâu đến, thấy Na uy thế nào... sau này thành câu cửa miệng mỗi khi tui lên xe đi nhờ. Đến nhà ông tui lại tiếp tục hitchhike nhưng ko thành công. Tui đi bộ vì có đường giành cho người đi bộ. Đến khi hết đoạn đường dành cho người đi bộ chỉ có đường quốc lộ, xe hơi chạy vèo vèo. Chơi luôn, đi bên lề đương xe hơi tới tui tấp vào lề hehe.

Chổ tui cấm trại, có nhà vệ sinh, có nước mỗi tội hơi bị hôi. Mà kệ trâu bò mấy sạch.

Shit, 10h30 tối rồi mà chỗ cắm trại còn xa, tụi lại hitchhike lan nửa. Lần thứ nhất, thứ hai không đươc, lần thứ ba có cô bé xinh như mộng đi dạng xe chở gà lợn phanh cái rụp trước mặt tui hehe. Trúng lớn!!! Bé xinh như mộng tận tình lái xe đưa đến tận bải cấm trại miển phí. Quá dã!

Kết thúc ngày thứ 2 sau khi tào lao với cặp vợ chồng có người bà con làm việc ở Unicef ở Hà Nội.

Ngày 3: Henningsvaer

Ngày 3: Henningsvaer - I see climbers

Vừa mới bước chân lên đường đi được vài bước đã có mấy chú thấy sang bắt quàng làm họ. Họ hỏi tui, đi đâu. Henningsvaer (hôm trước, bé xinh chở tui về kể bé làm ở đó và ở đó đẹp. Đúng là bé làm ở đó, vì bé gặp và bắt chuyện với tui ở đó ) Thế là ké được đoạn phải hitchhike.

Đường vào xứ Henningsvaer quanh quanh.

Nếu bạn mắt tinh, sẽ có rất nhiều người đang leo trên ngọn núi này.

Một nơi đầy nắng ấm, gió biển Henningsvaer

Với tàu và thuyền chỉ cho những người giàu.

Tui không leo núi, mà tui chỉ trèo bằng chân lên ngọn núi này. Nhìn xuống rất đẹp.

Để leo lên được đó, tui giấu hành lý của tui trong bụi cây

Kết thúc ngày thứ ba là cuộc chuyện trò với một cặp vợ chồng người Mỹ, đến đó chỉ để climb ngọn núi phía trên từ phía này cho đến phía khác và nắng ấm của mặt trời mặt dù tối rồi không cần nắng làm gì.

Ngày thứ 4: Unstad - Nửa đêm nghe tiếng kêu.

Ngày thứ 4: Unstad - Nửa đêm nghe tiếng kêu.

Tui lại tiếp tục cuộc hành trình của mình, trên con đường đi đến làng A. Từ Henningsvaer, tui lại rẽ ra đường chính, quyết không bắt bus mà chỉ hitchhiking. Lần này thì đúng là nguy hiểm, vì con đường quốc lộ lần này nguy hiểm hơn.

Đường quanh co tui không lo, tui chỉ lo xe to phía trước. Con đường này ở đoạn cuối của chạng hành trình, nhưng cũng tương tự đoạn đường này nên tui lấy làm ví dụ.

Đến đường chính tui lại tiếp tục hitchhike, nhưng thất bại đắng cay. có lẽ nhiều ngày rồi không tắm người ta ngưởi được mùi hôi chăng. Tui tiếp tục đi bộ, vừa đi vừa hitchhike, cũng không ăn thua. Tui nghĩ phải đứng chỗ nguy hiểm để người ta tình thương mến thương mới được. Thế là tui để hành lý ra, đứng ở giữa đường 1 cái dốc cao và ngoằn nghèo. Chiêu bài có hiệu quả. Một cặp nam thanh nữ tú người Nga dừng xe.

Tui lại lên xe, lại bla bla chuyện tui chuyện họ. Tui dừng lại giữa đường, họ đi tiếp. 3 ngày đi liên tục, mệt lã, tui vào siêu thị vừa mua thức ăn, để làm một bửa no nê chán chê. Tụi gặp một thằng giáo viên cấp 2 người Anh, đi nghe nó kể tui cũng khiếp toàn vào rừng uống nước suối ăn xúc xích chay.

Chia tay chia chân tui đi đến Unstat, nằm xa trục đường chính, đi đến cuối đường, gặp đường hầm đang ngại thì lại gặp ân nhân đến hỏi chuyện chở đến khu cấm trại. Đời tui số đỏ!!!

Thung lũng

bên biển

với nhà cùng làm nên cảnh nên tình.

Vào khu cấm trại của một nhà thờ địa phương, phải trả tiền nên ít ai ở lại. Tui gặp một cặp đang đùa giỡn. Đoán chắc là muốn hưởng hương đồng gió nội đây. Tui cấm trại cách khoảng 20m. Đêm xuống mà mặt trời không đi. Đọc truyện pin một lúc thì hết pin đt, thế là hết chụp ảnh, tui đi ngủ. Đang nữa đêm nghe tiếng kêu hãi hũng của cô gái, tiếng kêu nghe đầy xung sướng mà dân trong làng có lẽ đều nghe.

Ngày thứ 5: Ramberg - thả hồn theo nắng theo gió và theo cảm hứng
( điện thoại hết pin nên không chụp ảnh đoạn này tiếc rụng mất một đám tóc)

Vừa ra khỏi thung lung Unstad, đang lang thang theo con đường vắng lặng thì số đỏ lại đến, một cặp vợ chồng đi du lịch ở Unstad trở về Oslo nhân tiện đi ra trục đường chính cho tui quá giang. Đến trục đường chính thì tui đi đường tui họ đi đường họ.

Tiếp tục đi bộ và hitch hike. Lần này thì không còn may mắn nữa, 2, 3 tiếng đồng hồ vừa lang thang vừa xin quá giang nhưng đều bị từ chối thẵng thừng. Những con mắt nhìn tui với cái nhìn đầy tò mò nhưng mà không cho quá giang. Thui thế là bài hitch hiking củ không còn hiệu nghiệm rùi, tui đổi chiêu hitch hike, lần này quần tui ống xã ống thăng, tỏ ra rất vui vẽ hài hước. Vừa đổi chiêu, có xe phanh kít trước mặt, có lẽ tui hên. Một ông cha xứ đi làm lễ.

Như thường lệ, tui đi nữa đường còn ông cha xứ tiếp tục chuyện truyền đạo cứu thế của ông ấy, tui lang thang là chuyện của tui. Tui dần lại ở Leknes. Tiếp tục lang i thang xung quang Leknes, đến khi chán rùi tui lại trở lại đường chính nhờ một xe của ông không biết tiếng Anh nhưng rất nhiệt tình.

Lúc đó 9h30 tối, trời vẫn còn sáng, không thích cấm trại ở Leknes, nên tui quyết định bắt bus đi đến bến gần nhất vì ở đó có đường leo núi nên có thể cấm trại thoải mái ở đó cũng để xem giá vé bus thế nào, mắc thất có vài km mà 30NOK (tính theo km).

10h xe bắt đầu chạy, lúc dần lúc đi, đến trạm đầu tiên đó, tui cũng chán nên để cho xe bus đưa đến đâu thì đến, cũng may tài xế không nói gì. Bus cứ đi, tui cũng tiếp tục thẫn thờ nhìn trời. Đến một đoạn, khi tất cả mọi người đều trầm trồ nhìn ra ngoài. Cảnh tượng cực đẹp ở ngoài kia, mặt trời lặn trong cơn mưa làm nên bên này nắng bên này mưa và cầu vòng ở giửa núi và biển, phải gọi là quá đẹp. Còn chừng chờ gì nửa, tui bấm chuông xin dừng, tài xe phanh kit, tui lấy hành lý trở lại chổ kia ngấm cảnh hoàng hôn trong mưa.

Ngấm chán chê, tui lại lang thang trên đường tìm chổ ngũ, lúc đó khoảng 11h30 tối. Cũng may, gần biển nên có những bãi trống để cấm trại dễ dàng.

Kết thúc ngày thứ 5 mà không chụp hình nào.

Ngày 6: Ramberg và Fredvang - Fredvang buổi tối trong đồi núi.

Last edited:
Hi bạn BV, dạo này mình cũng chịu khó đọc ở routard và voyageforum, công nhận một điều là bạn nào đi Na Uy cũng mang lều ra căng. Hôm trước đọc bài của một thằng ở Toulouse, nó đi bụi Nauy ròng rã 2 tháng, lên Cape Nord luôn, thật mơ ước.

Mình thắc mắc rằng bạn đi ryanair, hành lý xách tay tối đa là 10kg, mà bạn mang hẳn 15kg, thì chắc hành lý bạn để trong khoang và mất thêm tiền hở :D Hay bọn nhân viên ryanair ở Pháp dễ tính, nó nhìn balo gọn gàng thì cho qua luôn? ^^

Nhìn cái lều quechua của bạn mà thích quá đi mất, mình cũng muốn mua lều, nhưng nghĩ đến vụ ryanair với cái quy định hành lý tối đa 10kg là mình nản :( (Lều quechua này nặng bao nhiêu nhỉ, giá cả thế nào. Hôm trước mình vào website của bọn quechua, search giá túi ngủ thấy hơi đắt, hehe, tất nhiên tiền nào của nấy, nên cuối cùng mình mua túi ngủ trên amazon, thông số kỹ thuật ghi chịu được nhiệt tối đa -9 độ, mình nằm thử thấy lưng lạnh kinh khủng. Thường thì phải mua thêm đệm, nhưng mình con gái, vác thêm đệm cồng kềnh thật là...)

Thứ 3 tới mình đi Nauy 5 ngày. Do thời gian hạn chế nên chắc không bờ bụi nhiều kiểu bạn được. Mùa này lạnh, mà dính thêm mưa nữa thì có lẽ trekking núi non bên đấy cũng hơi lo. Mình bay ryanair đến Oslo.

Hành trình: Oslo: 1 ngày
Oslo - Bergen: 2 ngày
Bergen - Trondheim; Trondheim - Oslo: 2 ngày

Sau đó mình bay ryanair sang Kaunas Lithuania

Lần này ở Nauy, cố gắng kết hợp đi train, boat, bus và hitch hike. Nhìn thấy cái lều của bạn, mà mình lại lên cơn thèm camping bên hồ :( Không biết tuần tới thời tiết thế nào, ôi 1 tuần vừa rồi ở Pháp mưa suốt, mưa suốt.

Bạn cho mình hỏi là có nên đổi tiền Euro sang NOK ở Pháp trước không, hay sang Nauy đổi tiền ở mấy máy distributeur cũng được, phí đổi tiền thế nào? Mấy điều này tớ cũng đọc kĩ ở routard, nhưng mỗi đứa chém gió một kiểu, chả biết đâu mà lần.

Cảnh Nauy đẹp thật, viết tiếp đi bạn ;-)

Hi bạn Saadi, (tên bạn là tên hồi giáo ah)

Đúng là đi Ryanair thì hành lý xách tay chỉ được 10kg, nhưng mình dự trù hơn 10kg nên lúc đi thì có đăng kí thêm hành lý gửi. Lúc về thì để lại cái lều ở sân bay một phần vì quá kí, một phần nữa là mình mua lại cái lều trại khác nhẹ hơn với gọn hơn. Lều đó rẻ nên quá nặng 2kg, và còng kềnh, vì đi lần đầu không có kinh nghiệm nhiều.

Về túi ngủ, thì nên mua loại tốt và nhẹ, vì bạn đi vào tháng 11 sẽ rất lạnh, với lại túi ngủ sẽ dùng nhiều lần. Mình có thêm cái đệm ở dưới nửa nên cũng ok, với lại mùa hè không lạnh lắm.

Mình rút ở distributeur, rate là EU/NOK = 7.7 (ví dụ 400NOK = 52EU). Nên bạn đổi ở ngân hàng mà exchange rate khoảng cao hơn thì đổi không thì qua đó rút cũng được.

Bạn Saadi vào tháng 11 mình sợ trời tối sớm, với lạnh đi lên phía bắc thì càng lạnh. Thêm nữa, toàn fjords nên nhiều gió và sẽ lạnh hơn. Vì thế, áo quần cần được chú trọng. Thời tiết thì cũng hên xui, Lúc tớ ở Oslo được trận mưa rào như ở Sài Gòn, tắm mưa sướng thật :D

Về Oslo thì đẹp, nhiều công trình chỉ mỗi tội là phức tạp vì hồi giáo, châu phi nhiều, romania nữa nên phức tạp hơn các nơi khác. Bergen, Trondheim tớ chưa đi nhưng nhiều fjords thì phải.

Nói chung là người Na uy nói chung rất nice, với lại bạn là nử và châu á nên khả năng hitch hike là rất khả thi. Khi nào cảm thấy hitch hiking không ổn thì phải đổi chiến thuật, làm sao mình hoặc là thảm thương hoặc là hài hước để càng gây được sự chú ý của mọi người càng tốt :D Train ở Na uy thì tuyệt, giá cũng rẽ, mua sớm sẽ rẻ hơn, bạn có thể mua trên mạng rồi in ra.

Chúc bạn chuyến đi vui vẽ!

Đợt vừa rồi tớ cũng lở dịp xuống Bordeaux tham gia giải bóng dá ở đó với du lịch Bordeaux :(

BV.

Hic thankx BV đã trả lời. Mình cũng biết được tháng 11 ở Nauy tối sớm, khoảng 4h pm đã tối. Và nhiều mưa, gió to ở dãy fjords. Đoạn Fjords từ Bergen đến Trondheim nghe nói cực đẹp, được bọn unesco xếp hạng di sản.

Nhưng vấn đề của mình bây giờ là rất vấn đề. Chiều nay ngồi hì hụi nhờ vả chỗ ở xong xuôi, mới kiểm tra lại thông tin về recipisse, ngớ người ra khi đọc information trên net là người có recipisse khi đang đợi la premiere demande de titre sejour thì không được phép đi ra nước ngoài. Chỉ ức hồi tháng 9 tớ nộp hồ sơ xin titre ở crous, bọn nó bảo recipisse valable như titre, và có thể partir etranger >=<

;-( Sáng mai tớ sẽ ra sous prefecture hỏi xem sao, nhưng tình hình này đến 95% là tớ phải cancel chuyến phượt lần này.

Hi bạn Saadi,

99,99% là bạn không đi được ra nước ngoài với cái recipisse cua premiere demande du titre de sejour rồi. Chỉ còn 0.01% là bạn xin visa de retour thì mới có thể ra nước ngoài được, mà xin visa de retour cũng phức tạp. Bạn nên cancel chuyến đi đó, vì đi ra nước ngoài là không vào lại được. Không lần này đi, thì lần khác đi, bạn còn thời gian mà.

Chia buồn nhé!

Ngày 6 - Fredvang buổi tối trên đồi núi.
Đặt gạch

Cong cong cây cầu nhỏ

Nhà xinh xinh

Ở trên đồi núi

vào lúc trời tối (12h đêm không thêm không bớt)

Đã sang ngày thứ bảy, nhưng vẫn còn mắc kẹt trên núi đồi,

Sáng ra đã leo núi,

nhìn không cũng đã đuối,

nhưng phía cuối là thiên đường.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10