What's new

[Chia sẻ] Lang thang Singapore - Malaysia và đi đường bộ vào Brunei trong 15 ngày mà chưa hết 15 triệu (08.2023).

Nghe nói "Brunei là một trong những quốc gia ít được ghé thăm nhất trên thế giới. Thậm chí, rất ít người có thể chỉ ra được vị trí của vương quốc Hồi giáo Brunei trên bản đồ, chưa nói đến việc lên kế hoạch đi du lịch ở đó" nên mình muốn chạy qua đó xem thế nào và thế là đoàn 4 người vừa kết thúc chuyến đi ngắn ngày về HN hôm qua với tổng chi phí 52 triệu cho 4 người qua 5 chuyến bay cùng các phương tiện công cộng, lang thang qua ba nước trong 15 ngày như vậy là 13 triệu/người. Thực ra Singapo và Malaysia mọi người đã đi rất nhiều nên cũng ko lạ, mình đưa vào cho đủ dữ liệu thôi còn phần muốn chia sẻ là tập trung vào cách đi đường bộ từ Malaysia vào Bruney việc mà trước chuyến đi mình đã tìm hiểu rất nhiều trên mạng nhưng ko có thông tin bởi rất ít người đi theo cách này mặc dù đây là một cách đi rất tiết kiệm mà lại ko thiếu phần thú vị. Tất nhiên ai đó sẽ bảo muốn đi Brunei thôi sao phải qua hai nước kia? đấy là mình thích thôi còn mọi người chỉ cần áp dụng cách đi đường bộ sẽ tiết kiệm được kha khá, nếu là cả đoàn thì được cục to nhé, mình gửi lên một ví dụ ngày hôm nay lúc viết bài này tìm vé cho ngày mai trên bảng so sánh nếu bay thẳng từ HN đi Brunei sẽ là 14.982.000đ/người còn nếu bay đến sân bay Miri của Malaysia để đi đường bộ vào như mình sẽ chỉ tốn 4.932.000đ/người mà thôi, cũng bớt được cục lớn đấy chứ và sau đây là kể chuyện lai rai về chuyến đi thực tế của đoàn mình...
Screenshot 2023-08-17 121801.png

Attachments

2 MB · Views: 27,136
Last edited:
Cảm ơn bác vì bài viết cực kỳ chi tiết!
Chúc bác và gia đình mạnh khỏe, có nhiều chuyến đi thú vị như này nữa.
Cảm ơn bạn vì đã đánh giá cao những trải nghiệm của mình và những lời chúc tốt đẹp! chúc bạn gặp nhiều may mắn...

Tổng chi phí chuyến đi là bao nhiêu thế bạn.
Mình đã viết ntn ở trang 06 !

Sau khi lang thang ở Kuala Lumpur ba ngày cho có kết thúc đủ vị, đoàn bay về Hà Nội kết thúc chuyến đi 3 quốc gia và 13 triệu/người trong 15 ngày! con số cực ấn tượng đấy chứ nếu so với giá Tour cùng thời điểm. Chuyến đi cũng rất ấn tượng khi đoàn tìm ra cách đi đường bộ du lịch Brunei tiết kiệm nhiều chục triệu và thêm phần thú vị, độc đáo.

Như đã nói Thủ đô Kuala Lumpur thì trên mạng đã nhiều người chia sẻ nên mình tạm dừng. Sau đây là phần tổng kết chuyến đi :
Bay tổng cộng 5 chặng là 7159km
Đi xe Bus, xe thuê, xe grab và tầu điện ngầm 823km
đi bộ 37km

Ở các Ks và nhà nghỉ:
50 Campbell Ln, Singapore 209922 phòng Dorm. Tạm ổn, gần bến xe Bus, MRT
7 Hung Hung Inn Johor Bahru, Johor, Malaysia. Rất dở, rất ồn về đêm.
OYO 89672 Hotel Johor Bahru, Johor, Malaysia. Ổn, gần quán ăn Trung Hoa, đi lại gọi grap
OYO 910 Kuching, Sarawak, Malaysia. Thực không như hình, Tạm ổn, gần trung tâm.
Merdeka Palace Hotels & Suites ở trung tâm Kuching. Tuyệt, Trung tâm, xịn, view đẹp
OYO89950 Miri, Sarawak, Malaysia. Rất dở, gần trung tâm
Miniinn Miri, Sarawak, Malaysia. Rất ổn, xinh xinh, sạch đẹp, vừa đủ.
Jubilee Hotel Bandar Seri Begawan BS8111, Brunei. Khá tốt, gần chợ nông sản,bến xe, Taxi nước.
OYO89604 Miri, 98000 Miri, Sarawak, Malaysia. Ổn, rộng rãi, gần biển.
The Explorers Guesthouse Kuala Lumpur, Malaysia. Ổn, ngay trung tâm Chinatown, gần chợ, Bus, LRT

Thời gian lang thang qua ba nước, đặc biệt là tìm ra cách đi đường bộ vào Brunei 15 ngày từ 02 - 16/8/2023

Các Thành phố đã ghé thăm:
Singapore
Johor Bahru, Johor, Malaysia
Kuching, Sarawak, Malaysia
Miri, Sarawak, Malaysia
Bandar Seri Begawan, Brunei
Kuala Lumpur, Malaysia

Các cửa khẩu đã qua:
Hải quan Sân bay Nội Bài
Hải quan Sân bay quốc tế Singapore Changi
Cửa khẩu Woodlands, Singapore
Cửa Khẩu Johor Bahru, Johor, Malaysia
Hải quan sân bay Kuching, Sarawak, Malaysia ( chỗ này mình quên đóng dấu nhập cảnh đây)
Hải quan sân bay Miri Sarawak, Malaysia
Cửa khẩu quốc tế Miri Sarawak, Malaysia
Cửa khẩu Pos Kawalan Imigresen Sg Tujoh Brunei Darussalam
Hải quan Kuala Lumpur International Airport, Malaysia

Chi phí :
Các loại vé máy bay đều mua trước chuyến đi ít nhất một tuần, toàn bộ các phòng ở Ks đều đặt và trả tiền trước chuyến đi từ HN, sim các nước đều mua trước từ HN chỉ sử dụng cho zalo và Internet đt nào 2 sim thì 1 sim chuyển vùng. Riêng Brunei phải vào tận trung tâm tp mới mua sim Eas chuyên cho mạng, mua 1 chiếc 10 đô phát wifi cho cả đoàn ( sim Eas này chưa tìm ở Vn ko biết có bán ko)
Ăn uống đơn giản theo phong thái của dân địa phương cùng với các món ăn đường phố. Mỗi người mang đi 6 gói mì đều đắc dụng trong những tình huống cụ thể. Rất may suốt chuyến đi cả đoàn khỏe mạnh không bị đau ốm gì. Hải quan các cửa khẩu không kiểm tra giấy tiêm chủng Covid 19. Nếu có đầy đủ vé về và booking ks suốt thời gian sẽ lưu trú trình ra thì HQ các nước cơ bản thông qua rất nhanh, trừ anh bạn HQ trẻ tuổi ở
cửa khẩu Johor Bahru, Johor, Malaysia vặn hỏi hơi nhiều.

Như vậy với cả đoàn 4 người chi phí phòng ở 12 triệu, Vé máy bay 16,5 triệu, Ăn uống, di chuyển đường bộ và các chi phí còn lại 23,5 triệu. Tổng chi phí chuyến đi 52 triệu tức mỗi người 13 triệu vnd.

Last edited:
Thật ra em khá hứng thú việc vào Brunei, nhưng mà việc không có phương tiện đi lại bên đó mà phải đi taxi thì hơi thấy khó khăn, vì điểm vui chơi mà không nhiều thì chỉ nên rong ruổi trên đường khám phá, chứ đi taxi phải fix điểm đến cố định.

Thật ra em khá hứng thú việc vào Brunei, nhưng mà việc không có phương tiện đi lại bên đó mà phải đi taxi thì hơi thấy khó khăn, vì điểm vui chơi mà không nhiều thì chỉ nên rong ruổi trên đường khám phá, chứ đi taxi phải fix điểm đến cố định.
Vậy bạn nên chọn Bus với trang Web mình đã gửi có thể đi khắp Brunei và rất rẻ, chỉ 1 đô cho 1 tuyến. Với cách đi đường bộ này rất tiết kiệm, nên khám phá 2 bang kề nó của Malaysia ( thực ra xưa kia phần lớn nó chính là Brunei). Nếu chỉ đi Brunei ko thôi thì phí quá cho 1 chuyến bay sang Đảo lớn Borneo là đảo lớn thứ ba thế giới và lớn nhất tại châu Á, nên kết hợp bằng đường bộ như mình để 1 chuyến thăm luôn ít nhất 2 nước trên đảo là Malaisia và Brunei (Nhiều người đã đi Malay nhưng cũng chưa từng đến vùng lãnh thổ lớn của nước này ở đây) Còn nếu thăm luôn cả Indo nữa thì quá tuyệt rồi!

Last edited:
Trên đường cũng ko có gì khám phá đâu bạn ưi :giggle: , bạn phải lấy taxi để đến trực tiếp điểm mình muốn đến ví dụ như nhà thờ Hồi giáo, ...

Đất nước họ nhỏ xíu hà, lại ko có gì ăn chơi cả, đến cái TTTM cũng nhỏ xí luôn á :), có cái VQG Tempurong xa tít mù thì đi cho biết thoy.

Chốt lại, nên kết hợp đi Brunei với Malaysia hoặc thêm nước khác (P/S: tớ vừa đi T1/24)

Last edited:
Trên đường cũng ko có gì khám phá đâu bạn ưi :giggle: , bạn phải lấy taxi để đến trực tiếp điểm mình muốn đến ví dụ như nhà thờ Hồi giáo, ...

Đất nước họ nhỏ xíu hà, lại ko có gì ăn chơi cả, đến cái TTTM cũng nhỏ xí luôn á :), có cái VQG Tempurong xa tít mù thì đi cho biết thoy.

Chốt lại, nên kết hợp đi Brunei với Malaysia hoặc thêm nước khác (P/S: tớ vừa đi T1/24)
Đúng ! Nếu chỉ đi Brunei ko thôi thì phí quá cho 1 chuyến bay sang Đảo lớn Borneo, nên kết hợp bằng đường bộ để 1 chuyến thăm luôn ít nhất 2 nước trên đảo là Malaisia và Brunei. Còn nếu thăm luôn cả Indo nữa thì lại càng hay!

Bạn chia sẻ thêm về chuyến đi của bạn vừa rồi nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back