What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Vừa xem qua mấy pages của chị Loan thấy quá trời ảnh đẹp. Lại còn cảm kích với sự nhiệt tình của chị với dân phượt :X Vợ chồng em định sang Mel/Syd khoảng 1 tuần trong dịp 30/4 này. Vé may bay thì đã có rồi, chị cho hỏi sang bên đó có công ty lữ hành của Việt Nam nào chuyên phục vụ cho người Việt sang chơi ko? Hoặc là 1 tour guide nào cũng đc thì chị báo em biết với. Cám ơn chị trước!

Sang Úc các bạn vào siêu thị mua Thẻ SIM của Lycamobile có 2$, rồi top up thêm tiền vào gọi điện về Việt Nam rất rẻ, 8 cent 1 phút

woahhh quá tuyệt.....như vậy thì còn gì bằng. Vậy vợ chồng em sẽ thu xếp có mặt ở Syd từ ngày 3 đến ngày 5/5 để được gặp chị. Số của chị Loan vẫn là 04 11 414 224 chứ? Muốn mua 1 cái sim lắp vào iphone 5s mà có thể gọi về VN và vào được internet/facebook để update thông tin cho gia đình thì nên chọn loại nào chị nhỉ?

Chào chị :)
Em đang muốn đi du lịch Sydney tự túc vào dịp Easter. Nghe nói có pháo bông với diễu hành đúng ko? Nhưng em ko biết rõ ngày giờ
Còn nữa, em đi có 3 ngày thôi:
Sáng 19 đến nơi: đi shopping (westfield sydney, còn shopping centre nào nổi tiếng ko chị?) đến khoảng 5pm, đi bộ ra Botanical garden rồi tản bộ đến opera house (tại ở Melbourne 8h mới bắt đầu tối, ko biết Sydney sao), ko biết lên Sydney tower có xem pháo bông đc ko?
Ngày 20: đi Blue mountain. Nhưng mà em chưa đi trong rừng (bushwalking) bao h nên cũng sợ. Em định book 1 tour có ng hướng dẫn đến đó. Nhưng em vẫn muốn tránh bush walking. Chị có biết đoạn nào thì đi bộ trên mặt phẳng bình thường đoạn nào phải đi trong rừng ko? Nghe nói đi giữa lúc đi railway vs cable car là phải búhwalk phải ko? Với lại nghe nói có lizards vs rắn nhiều? Nên cũng sợ. Ko biết có an toàn ko chị ha.
Ngày 21: Bondi beach. Đi cái con đường Coastal. Nhưng em ko biết nếu ở khách sạn Ibis hotel ở Pitt street thì bắt xe buýt nào đến. Đến đoạn nào của Bondi. Đi bộ hướng nào có thể coi mặt trời mọc. Còn muốn dừng chân ở Icebergs nữa.
Em thì thích ngắm cảnh là chính. Còn chỗ nào đẹp nữa ko chị ha. Đi mùa này nghe nói ko có hoa cỏ gì nhiều.
Với lại chị cho em thêm thông tin về xe buýt với light train ở Sydney đc ko?
Cám ơn chị nhiều :)

Chào chị :)
Em đang muốn đi du lịch Sydney tự túc vào dịp Easter. Nghe nói có pháo bông với diễu hành đúng ko? Nhưng em ko biết rõ ngày giờ
Còn nữa, em đi có 3 ngày thôi:
Sáng 19 đến nơi: đi shopping (westfield sydney, còn shopping centre nào nổi tiếng ko chị?) đến khoảng 5pm, đi bộ ra Botanical garden rồi tản bộ đến opera house (tại ở Melbourne 8h mới bắt đầu tối, ko biết Sydney sao), ko biết lên Sydney tower có xem pháo bông đc ko?
Ngày 20: đi Blue mountain. Nhưng mà em chưa đi trong rừng (bushwalking) bao h nên cũng sợ. Em định book 1 tour có ng hướng dẫn đến đó. Nhưng em vẫn muốn tránh bush walking. Chị có biết đoạn nào thì đi bộ trên mặt phẳng bình thường đoạn nào phải đi trong rừng ko? Nghe nói đi giữa lúc đi railway vs cable car là phải búhwalk phải ko? Với lại nghe nói có lizards vs rắn nhiều? Nên cũng sợ. Ko biết có an toàn ko chị ha.
Ngày 21: Bondi beach. Đi cái con đường Coastal. Nhưng em ko biết nếu ở khách sạn Ibis hotel ở Pitt street thì bắt xe buýt nào đến. Đến đoạn nào của Bondi. Đi bộ hướng nào có thể coi mặt trời mọc. Còn muốn dừng chân ở Icebergs nữa.
Em thì thích ngắm cảnh là chính. Còn chỗ nào đẹp nữa ko chị ha. Đi mùa này nghe nói ko có hoa cỏ gì nhiều.
Với lại chị cho em thêm thông tin về xe buýt với light train ở Sydney đc ko?
Cám ơn chị nhiều :)

Mình có chút kinh nghiệm ở Sydney nên chia sẻ với bạn:

1. Shopping centre ở CBD rất nhiều. Riêng trong khu vực gần Queen Victoria Building, bạn có thể vào chính QVB, quần áo giầy dép phụ kiện bạn đến Top shop ở George Street; David Jones bán đồ nam ở Market Str, nữ ở Elizabeth Str... Tuy nhiên mình thấy đi xem cho biết thôi, vì mình ở Sydney đúng dịp Boxing Day mà cũng không thích lắm vì có thể không hợp với style của người Á mình lắm. Tuy nhiên đồ bơi, đồ đi rừng thì tuyệt vời, mỗi tội đắt.
2. Sang tháng 4 hình như từ (6/4) Sydney chuyển giờ nên không rõ mất giờ trời tối. Từ tháng 10 đến giờ thì đúng là 8h trời mới tối
3. Đi Blue Mountain: có mỗi đoạn ngắn xíu để bạn phải đi bộ thôi, mà đường bê tông, có cầu thang tay vịn chứ không phải đi rừng heo hút gì đâu. Theo mình thì không cần phải mua tour có người hướng dẫn
4. Đi lại bằng phương tiện công cộng như bus, tầu hòa: trước khi đến Sydney mình cũng sợ lạc đường như bạn. Tuy nhiên sang đến nơi thì thấy thành phố to thật nhưng không thể lạc đường được vì ở đâu cũng có biển chỉ dẫn. Bạn có thể vào trang http://www.sydneybuses.info/ để tham khảo về mạng lưới bus. Mình lấy một quyển thông tin về bus, train, ferry để trong túi nên thấy đi lại khắp nơi thật dễ dàng. Lúc đi bộ trong city, nhiều lúc mệt quá ngại xem bản đồ thì hỏi người qua đường, họ thân thiện và nhiệt tình lắm.
5. Ngắm cảnh: nếu bạn thích ngắm cảnh biển thì đi sang phía Manly, đi một dọc Northern Beaches cảnh hùng vĩ tuyệt vởi
6. Xem pháo hoa: Có nhiều nơi có thể xem đươc pháo hoa nhưng bạn đi sớm trước giờ bắn pháo hoa thì mới kiếm được chỗ

Mình dự định đi ngắm lá vàng rơi và lễ hội kinh khí cầu từ tối 21 - 24 tháng 4/2014 . Cung đường mình sẽ lên sau , mạng chạy chậm quá :D . Bạn nào qua Sydney dịp này và có hứng thứ đi cùng thì nhấn tin cho mình ( còn dư 1 chổ).:)

Cho em hỏi là dịp Easter có pháo bông hay diễu hành gì ko?
Nếu có thì cho em xin địa điểm và giờ giấc nhé :D
Ah chị Loan ơi số điện thoại của chị là 04981238923 phải ko a?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back