What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Thông Báo :
Các bác nào mua vé máy bay giá rẽ cũa hãng Tiger air thì lưu ý nhé , tất cả các máy bay sẽ không cất cánh từ hôm nay và kéo dài khoảng 1 tuấn ở nước úc vì lý do không an toàn . !

Chị ơi,viết tiếp bài nữa đi,mùa xuân 2012 em định đi Úc,rất mong bài viết của chị để chuẩn bị cho chuyến đi.

@linhNhi: em Nhi ui bên Úc đang mùa đông , trong thành phố thì không lạnh lắm , nếu chịu khó lái xe khoảng 6 tiếng lên núi tuyết thì sẽ biết đá biết vàng , năm nay chị lại lối hẹn không đi núi tuyết nên không có bài tường thuật hihihhi.
Mùa xuân rất mát mẽ ra đường hoa toàn hoa, giửa tháng 9 có lễ hội hoa tulip ở thủ đô Canbera nó không hoành tráng bằng HòaLan nhưng cũng rất đáng xem , dọc đường thì có những cánh đồng hoa cải , mimosa vàng rực v.v
Chị đang plan đi xuyên tiểu bang cung đường Syd - Melb - Syd ( lên rừng xuống biển vào sa mạc)khi nào đi về chị sẽ viết lên đây cho em tham khảo , em còn hơn 1 năm để chuẩn bị mà ( em muốn biết thêm vể Sydney thì nhắn tin chi cho).

Wollongong là thành phố lớn hàng thứ 3 tại N.S.W chỉ cách Sydney 80 km , là một thành phố biển thanh bình ,nổi tiếng với những thảm cỏ xanh mướt, những bãi biển trải dài cát trắng và cũng là thành phố công nghiệp nặng chuyên suất khẩu than đá , thép hàng đầu tiểu bang.
Bạn có thể đến đây khoảng 1 tiếng xe lửa , 45' lái xe, xe bus thì không biết!
Vài hình ảnh từ nhà đến chùa Nan Tiên
Gaire Beach

Otford lokout

Hang Gliding from Bald Hill

Khi tới đây thì trời kéo mây chỉ kịp chụp tấm này , sau đó thì trời mưa tầm tả

Belmore Basin

Chùa Nan Tien ( Đài Loan)lớn nhất nam bán cầu

Mới biết là có đường lên núi nhìn toàn cảnh thành phố Wollongong sẽ cập nhật khi có dịp !

@Loanchau: Đanng search Mr. Google để tìm hiểu thêm về Úc thì may quá gặp bài của bạn. Bài viết của bạn rất hay và hình rất đẹp... Mình xin copy về để ngâm cứu nhé... V/C mình sẽ đi Úc cuối tháng này; sẽ ở Gold Coast 5 ngày; du lịch bụi ở Sydney 2 ngày (02 đến 04/08) và Mel 2 ngày... Lịch của mình như sau:

Ngày 02/08: Bay từ Gold Coast đến SYD lúc 10:30..
Chỉ còn 1/2 ngày nên sẽ chỉ thăm 1 vài nơi ở SYD như: Fish market (mình làm bên ngành seafood nên tò mò muốn biết chợ này); Opera house; SYD habour bridge; chiều đi phà Manly để ăn tối và ngắm SYD về đêm...

Bạn tư vấn mình nên đi train, bus như thế nào cho tiện? Nếu lịch trình như vậy thì mình nên book ksan ở vùng nào thì thuận tiện nhất vậy bạn? Lần đầu tiên đi bụi nên cũng hơi lo lo...Cám ơn bạn nhiều.

Ngày 03/08:
Đi tour Blue Mountain.

Ngày 04/08: 7:00 đi Mel. Đến Mel 8:00

Mình có 2 ngày ở Mel; thì nên đi đâu vậy bạn? Cám ơn bạn.

Chào Thonsoc, Welcome to Sydney
Nếu tiền bạc không thành vấn đề thì bạn nên ở khu Darling Harbour ( Star City) vì nó gần Fish market , gần phà, gần khu an uống vui chơi giải trí .
Còn ngược lại thì ở gần khu Chinatown , chịu khó đi bộ chút
Đi lại: thì bạn nên mua vé multi zone $20 cho 1 ngày vé này bạn có thể đi phà, xe lửa và bus cộng công lên xuống thỏa thích.
Theo mình thì bạn nên dành ngày 3/8 tiếp tuc khám phá tp thì hay hơn.
Melb thì mình không rành lắm nhưng
Ngày 1thì đi vòng vòng tp
Ngày 2 thì đi Great Ocean Road
PS : ngày đầu bạn đến Sydney: check in + đi Fish Market, 12 giờ thì mình rảnh có thể làm HDV cho bạn.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

@loanchau: Cám ơn bạn nhiều...Ngày 03 nếu tiếp tục tham quan TP thì có thể đi đâu vậy bạn? Mình sẽ gọi bạn khi đến SYD, bạn cho mình xin số nhé... Ah có phải bạn là du học sinh ở SYD k?

Tùy bạn thích đi đâu -dưới đây là 1 số nơi ....
Taronga Zoo - sở thú cả ngày...
Whale Watching - đang mùa di dân của cá voi ( cá ông) , tour khoảng 4h giá $79 k biết có tăng hay k .
Viện bảo tàng....
Đi biển Bondi
Sydney Wildlife World - những con thú chỉ Úc mới có ...
Sydney Aquarium - thế giới thủy cung , ngắm hoài k chán...
Chinese Garden - thử làm Vua và hoàng hậu hihihhi
Imax -Coi film màng ảnh rộng - rất nhiều nước k có đâu nhé ...
Sydney Tower _ ngắm toàn cảnh thành phố , đẹp nhất lúc hoàng hôn , có thể ăn tối ở đây, đồ ăn tạm được nhưng sẽ có sự khác biệt khi ăn trên cao nhé ( thử rồi mới biết) ....Sydney Tower at 360 Bar and Dining. Sydney Tower Restaurant buffer.
còn nửa nhưng mình nghĩ bao nhiêu đây đi cũng mệt xỉu rối hihihihi
Mình dân Úc thòi lòi , số phone 0411 414 224

Tùy bạn thích đi đâu -dưới đây là 1 số nơi ....
Taronga Zoo - sở thú cả ngày...
Whale Watching - đang mùa di dân của cá voi ( cá ông) , tour khoảng 4h giá $79 k biết có tăng hay k .
Viện bảo tàng....
Đi biển Bondi
Sydney Wildlife World - những con thú chỉ Úc mới có ...
Sydney Aquarium - thế giới thủy cung , ngắm hoài k chán...
Chinese Garden - thử làm Vua và hoàng hậu hihihhi
Imax -Coi film màng ảnh rộng - rất nhiều nước k có đâu nhé ...
Sydney Tower _ ngắm toàn cảnh thành phố , đẹp nhất lúc hoàng hôn , có thể ăn tối ở đây, đồ ăn tạm được nhưng sẽ có sự khác biệt khi ăn trên cao nhé ( thử rồi mới biết) ....Sydney Tower at 360 Bar and Dining. Sydney Tower Restaurant buffer.
còn nửa nhưng mình nghĩ bao nhiêu đây đi cũng mệt xỉu rối hihihihi
Mình dân Úc thòi lòi , số phone 0411 414 224

Cám ơn bạn rất nhiều. Mình chọn sydney aquarium; Ăn tối ở Sydney tower và đi Manly chơi. Mình ở hotel "Season darling harbour" thì có gần mấy điểm này k vậy bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back