What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
@ Goodwill:
Khoảng thời gian không quá nóng không quá lạnh là mùa thu và mùa xuân nhưng khí hâu Sydney mùa hè này khá thất thường ( mưa nhiều , mưa đá , giông gió sấm sét ...) nên hên sui vậy .
Nếu bác muốn lên xuống xe lửa nhiều lần thì phải mua vé đi nhiều lần trong ngày ( mutiple day pass) còn xe đạp thì không rành vì chưa bao giờ đem em nó theo .
Hiên giờ xin visa đi Úc rất dể nếu bác có thới gian thì nên đi đừng chần chừ , luật ở Úc nó đổi như chong chóng á ...

@ Goodwill:
Khoảng thời gian không quá nóng không quá lạnh là mùa thu và mùa xuân nhưng khí hâu Sydney mùa hè này khá thất thường ( mưa nhiều , mưa đá , giông gió sấm sét ...) nên hên sui vậy .
Nếu bác muốn lên xuống xe lửa nhiều lần thì phải mua vé đi nhiều lần trong ngày ( mutiple day pass) còn xe đạp thì không rành vì chưa bao giờ đem em nó theo .
Hiên giờ xin visa đi Úc rất dể nếu bác có thới gian thì nên đi đừng chần chừ , luật ở Úc nó đổi như chong chóng á ...

Hôm nay mới có thời gian rảnh để ngồi cut & paste thông tin ở box này của chị làm quyển cẩm nang khi qua bên đó. Chuẩn bị công phu thế này mà bị reject visa thì chắc mang chiếu ra trước cổng ĐSQ Úc để biểu tình:))) Cám ơn chị nhiều về thông tin và ảnh đẹp nhé!

Chị ơi,

Em thấy chị post rất nhiều bài về du lịch tại Úc, vậy nhờ chị tư vấn giúp em một chút được không ạ?
Em có book chuyến bay sớm từ sân bay avalon Melbourne về Sydney (do ham vé rẻ của Jetstar)..mà em search ra là sân bay đó cách thành phố Melbourne những 80km, ngày em đi thì lại không có shuttle bus từ thành phố ra.
Vậy nhờ chị kiếm dùm em xem có cái hostel/hotel (rẻ rẻ) ở gần sân bay Avalon được không ạ? để tối hôm trước em sẽ lấy shuttle bus ra đó ngủ, rồi hôm sau ra sân bay cho gần.

Em cảm ơn chị rất nhiều ạ.

Các bạn ở Sydney cho hỏi các bạn có biết bọn nào thuê xe rẻ không ?

Mình chỉ biết bọn này :

http://www.bayswatercarrental.com.au/

Nhưng bọn này nó lại không cho bằng P1 thuê, thế mới đau :(. Đợt Easter tuần tới đang định làm quả roadtrip loanh quanh Sydney 4 ngày mà không biết thế nào. Có bác nào tay lái lụa đợt đó không ?

Chi Loan Chau oi, thang 5 toi nay em se sang Sydney tu ngay 11 toi ngay 20, em tinh di Melbourne lun, theo chi thi o Sydney may ngay thi du ha chi ?

Neu dc gap chi o Sydney thi tot wa :) em rat thich cac bai viet va hinh anh cua chi, hien tai em dang dien dau len ke hoach, chi moi mua moi ve may bay, con lai chua dat khach san j het, moi thu cu roi tinh roi mu ca len !

Theo kế hoạch em có trọn vẹn 3 ngày ở Syd sau khi rời Canberra. Ngày đầu tiên em định dành trọn vẹn cho khu Habour và CBD. Ngày thứ 2 là Manly và ngày thứ 3 cho Watson Bay. Bác cho em hỏi có nên dành hết 1 ngày cho mỗi nơi Manly và Watson không? Chắc chắn em muốn có 1 bữa ở Doyles (Nhìn menu của Doyles on the beach thèm quá nhưng mắc. Nếu tiêu quá tay ở Mel hay Can thì đành vào Doyles on the Wharf vậy :)) Thứ 2 là cái thẻ My Multy Day Pass được tính trong 1 ngày hay tính trong 24h kể từ lúc activate?

Nghe nói Sydney và Melbourne nhộn nhịp lắm chứ ko như các nơi khác ở vùng ngoài như Brisbane có vẻ yên ắng hơn. Không biết giờ đi du lịch Úc có thích hợp ko nhỉ, giá cả thì đắt đỏ quá! Nếu mà du học sẵn du lịch luôn thì tuyệt ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back