What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Dear ban Loanchau - Chủ tóp

Gia đình nhỏ của mình (vc và em bé trai 10 tuổi) 31/5 sẽ đáp chuyến bay AA 23h từ Kul đến Kingsford Sydney lúc 9:45 sáng ngày 1/6. Lọ mọ đủ các diễn đàn để tìm kiếm cut paste kinh nghiệm của các bố , các mẹ, các bạn sharing trên diễn dàn để tìm cho mình một hành trình hợp lý. Tình cờ gặp top này của Loanchau - thật mừng hơn bắt được vàng. Lần đầu sang úc lại đi cùng gia đình, lại đi hơi lòng vòng (do tìm giá rẻ) nên vào đây nhờ Loanchau tư vấn giúp hành trình và giải đáp môt số các câu hỏi nhé.

Trước hết là hành trình sau khi đặt chân đến Úc:

* Hanoi đến Kul lúc 1:40 chiều. Chờ đến 23h đêm mới đáp chuyến bay đi Úc. Nếu mọi chuyện suôn sẻ, ko có delay ko bị lỡ chuyến. Coi như sáng ra 1-6 đến Sydney. Phòng ở, mình đã book 2 đêm (1 va 2/6) ở Meriton Serviced Apartment 4 - 10 Campbell street.

Nhóm câu hỏi 1 : Check out rồi về khách sạn bằng cách gì là tối ưu? Chỗ mua vé ở đâu? Cách đi từ Sân bay quốc tế ra chỗ Airport Raiway Station?
Mình tính check out mất 1h vậy bắt train lúc 11:00 hoac 11:30 ngày 1/6 về Central Railway Station - từ đó đi bộ hay light rail về khách sạn ?! Nếu 2 người lớn + 1 trẻ em thì giá vé bao nhiêu? Tiết kiệm so với đi taxi nhiều ko?

Nhóm câu hỏi 2: Sau khi về đến KS, nhận phòng. Chiều và tối hôm đó 1/6 nên đi đâu làm gì?
Đọc thông tin trên này thấy LoanChâu nói về Lễ hội ánh sáng đầu tháng 6 - vậy có áp dụng được vào chiều này ko Loanchau?

Nhóm câu hỏi 3: Liên quan đến hành trình cho các ngày kế tiếp:

Ngày 2/6: Nguyên ngày ở Syd nên đi đâu? làm gì? và đi như thế nào?

Ngày 3/6: Sáng đi taxi ra sân bay để kịp giờ bay đi Melbourne lúc 10h hay đi tàu như lúc đến?

Ngày 10/6: Sáng đi tiger air từ Melbourne về Sydney. Chiều Chủ nhật nghỉ ngơi là chính

Ngày 11, 12/2: Full 2 days ở Sydney như vậy có tổng 3 ngày full ở Syd - theo Loanchau nên phân bổ hành trình thế nào cho hợp lý? Nên đi những đâu vào mùa Đông này?

Vì có 1 em bé nên ưu tiên sẽ đi 1 công viên nào đó đủ hoành tráng để ko phải đi lại công viên lần nữa. Đi mấy điểm nổi tiếng trong City và treo tháp (ko trèo cầu vì giá đắt đỏ). Đi phà ngắm Nhà hát con sò. Đi thành phố cổ thế kỷ 18? 1/2 ngày đi siêu thị ngó nghiêng là chính.

Tiếp đến là câu hỏi về cách sử dụng xe bus, taxi ở Syd
- Nếu đi chừng ấy ngày lại gián đoạn 1 tuần ở Mel (meeting) thì nên mua loại vé nào để vừa tiết kiệm vừa dễ sử dụng.
- Xe bus miễn phí ở Syd có ko? Có nhiều điểm dừng ko?

Cuối cùng là câu hỏi về thẻ điện thoại
- Mang Iphone4s sang có dùng được thẻ gì không?

Sắp đi đến nơi rồi mà ngổn ngang trăm mối tơ vò. TRĂM SỰ NHỜ LOANCHAU tư vấn giúp

Cảm ơn rất nhiều. Hy vọng nếu thời gian đó ko bận được gặp và mời Loanchau ly cà fe

Last edited:
Chào Goldenhorse , Welcome to Sydney

Trả lời câu 1:
LC chưa đi ra sân bay bằng xe lửa bao giờ nên không biết trả lời, nhưng theo LC vì bác đi có em nhỏ , nên đi về bằng taxi cho tiện , chắc củng bằng $ đi xe lửa mà thôi , bác vào đây xem thêm nhé.
http://www.airportlink.com.au/directions/directions-to-sydney-city-reversed.php

Vì bác đi cùng con trai nên u tiên mọi thứ cho cháu.:))

Câu 2 :
Đi bộ ra Chinatown và Darling Harbour , tham quan Chinese gardent , IMAX Theatre,Australian National Maritime Museum, Sydney Aquarium về KS
Vì lễ hội ánh sáng 6g mới bắt đầu nên tối bác đón xe bus ra nhà con sò coi đèn.
http://www.sydneybuses.info/news/archived-news/hours-extended-for-the-free-cbd-shuttle

Ngày 2/6
Đón xe bus free ra bến tàu Circular Quay đi sở thú , cả ngày
http://www.sydney.com/destinations/.../taronga-zoo?gclid=CJj6h8LAkrACFaVKpgodUQvWpg
Tối ra Darling Harbour ăn tối và xem pháo bông lúc 8:30

Sáng đi taxi ra sân bay
Chiều chủ nhật 10/6 nên đi dạo city bằng ferry vì ngày chủ nhật là family day nên giá phà có $2.80 1 người ( đi cả ngày cho : bus , train, ferry)
ngày 11/6 nên mua 1 tour nào v.d đi thử rượu , tham núi 3 chị em còn không thì đi ngắm biển =)) tối về ngắm đèn tiếp.
ngày 12/6 có thể ngủ nướng sao đó đi dạo trung tâm mua sắp và leo lên tháp ngắm toàn cảnh Sydney

Nên đem theo điện thoại có sim lớn cho dể bỏ vô , bên đây nó không có cắt cắt như ở Vn đâu

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Dear ban Loanchau - Chủ tóp

Gia đình nhỏ của mình (vc và em bé trai 10 tuổi) 31/5 sẽ đáp chuyến bay AA 23h từ Kul đến Kingsford Sydney lúc 9:45 sáng ngày 1/6. Lọ mọ đủ các diễn đàn để tìm kiếm cut paste kinh nghiệm của các bố , các mẹ, các bạn sharing trên diễn dàn để tìm cho mình một hành trình hợp lý. Tình cờ gặp top này của Loanchau - thật mừng hơn bắt được vàng. Lần đầu sang úc lại đi cùng gia đình, lại đi hơi lòng vòng (do tìm giá rẻ) nên vào đây nhờ Loanchau tư vấn giúp hành trình và giải đáp môt số các câu hỏi nhé.

Trước hết là hành trình sau khi đặt chân đến Úc:

* Hanoi đến Kul lúc 1:40 chiều. Chờ đến 23h đêm mới đáp chuyến bay đi Úc. Nếu mọi chuyện suôn sẻ, ko có delay ko bị lỡ chuyến. Coi như sáng ra 1-6 đến Sydney. Phòng ở, mình đã book 2 đêm (1 va 2/6) ở Meriton Serviced Apartment 4 - 10 Campbell street.

Nhóm câu hỏi 1 : Check out rồi về khách sạn bằng cách gì là tối ưu? Chỗ mua vé ở đâu? Cách đi từ Sân bay quốc tế ra chỗ Airport Raiway Station?
Mình tính check out mất 1h vậy bắt train lúc 11:00 hoac 11:30 ngày 1/6 về Central Railway Station - từ đó đi bộ hay light rail về khách sạn ?! Nếu 2 người lớn + 1 trẻ em thì giá vé bao nhiêu? Tiết kiệm so với đi taxi nhiều ko?

Liên quan đến chuyện đi từ sân bay về KS, em xin tư vấn thêm bác để tham khảo: Inter. Airport khá gần trung tâm (nếu bác đến bằng sân bay này) nên đi lại không quá khó khăn. Em không dùng train mà shuttle bus thẳng từ khách sạn đến sân bay giá là 15$/người cũng tương tự giá train. Nếu khách sạn bác ở gần một số ga (không nhiều như St James, City hall,...) thì có thể bắt tàu ngay tại các trạm ở sân bay. Còn không thì bác google đặt shuttle bus để đưa thẳng về khách sạn thì tiện hơn. Em không nhớ tên hãng vì nhờ khách sạn đặt luôn. Ở Melbourne cũng vậy.

Đúng rồi, đi 3 người thì tiền taxi có lẽ cũng tương đương với train hay shuttle bus. Nhưng sao bác không khuyên đến Manly nhỉ? Bác GH mời thêm bác LC giúp em 1 ly cafe nhé, tiếc quá lần trước không gặp được!

@ Loanchau: Cảm ơn Loanchau rất nhiều.
Sáng nay có khách ở Văn phòng, cứ ngồi ngóng cho khách về để còn vào check phuot
Như vậy, gd mình nên đi bus nhỉ, vì 3 người x 3 tiền vé thì tiết kiệm so với taxi chắc chỉ được 10$, nhớ sai đường hay làm gì đó ngớ ngấn về lại chả nói được con trai. Nhưng nếu bắt taxi thì đi bộ ra đâu để bắt nhỉ?

@goodwill: Dù sao vẫn muốn thử một số phương tiện giao thông ở Úc. Mình đến Kingsford Inter. airport - có phải là airport mà Thiện Chí muốn nói không? Shuttle bus, phải book in advance a? Mình ở khách sạn Meriton Serviced Apartment So 4 - 10 Campbell Street hình như đối diện Capital Theatre ?!

@ Loanchau: Mình đã in chương trình, tối check với two men ở nhà, nếu họ ok sẽ go ahead với chương trình đó. À, tối 2/6 có bắn pháo hoa à? Chắc nhân dịp lễ hội ánh sáng phải ko? Loanchau có ra đó thời gian đấy ko? Nếu ko bận, mình alo gặp nhau ngắm pháo bông nhé.

- Thế mang smart phone có khe cắm rộng để dùng sim thường hả (vì vẫn muốn dùng Google Map trên smart phone? Iphone ko nên mang phải ko?

Hình như câu hỏi này chưa ai trả lời :)) Nếu đi chừng ấy ngày lại gián đoạn 1 tuần ở Mel (meeting) thì nên mua loại vé nào để vừa tiết kiệm vừa dễ sử dụng. - Vậy là đi lại bằng bus ok rồi nhưng phải mua vé, mua ở đâu và vé như thế nào? Giúp mình khâu này nữa nhé.

Tks and Tks

@Goldenhorse: Vì bác ở gần trung tâm và Chinatown nên ngày đầu tiên thì cứ đi bộ lang thang .
ngày 2/6 : Đi ferry qua sở thú , vé ferry và vé vào cổng (zoo) nên mua chung nên, buổi sáng và chiều bác đi free bus .
Pháo bông nó đốt vào mỗi thứ 7 hàng tuần trong tháng 5 & 6 vì bác qua đúng ngày nên giới thiệu cho bác luôn.
Bác xuống Melb mêting thì có người lo rồi ! hihihihi
Ngày bác quay lại Sydney là CN .... giao thông công cộng có $2:80 người - family day - train , bus, ferry
ngày kế tiếp ,Nếu bác không đi tour xa thì có thể mua tour đi xe đạp ở Manly ( cái này bác hỏi Goodwill)
Còn ngày thường train , bus, ferry là $21 cho 1 người, đi chung với gd thì không biết giá.

Còn nửa LC không biết uống cafe :))

@Thienchi Goodwill: Manly hành trình thế nào hả Goodwill?

OK nếu gặp được Loanchau sẽ mời bạn ý a double cup of coffee nhé

Bác đi phà từ whalf #5 khoảng 30 phút là đến. Trên đường đi cảnh rất đẹp để ngắm và Manly thì theo tôi rất đáng thăm vì có đủ: bãi biển đẹp, vình nhỏ, các ngôi nhà nghỉ trên vách núi, rừng quốc gia. Giá vé khứ hồi 14$/người nhưng nếu bác mua thẻ MyMulti 21$/người thì sẽ bao gồm luôn cùng các phương tiện khác . Em không mua vì ở ngay gần Circular Quay nhưng nếu bác ở xa và không quen đi bộ thì nên mua cho nhưng ngày đi về phía SOH. Vụ mua Mymulti daypass thì bác search sẽ thấy có cả option cho family, các loại 1 ngày, 1 tuần và Mymulti travel map thì sẽ rõ.

Vụ sân bay thì em không biết đó có phải là Sydney International Airport không hay sân bay khác. Bác thử google xem!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back