What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Loan Chau ui, sáng giờ mình đọc hết 1 lèo cai' topic này mà càng không thể chờ đợi được nữa, nhiều thông tin bổ ích quá. Thật là thích... :D
Visa và vé mình đã có trong tay rồi, đang search thông tin chờ ngày lên đường. Mình đến Sydney có 4 ngày thui rùi sau đó sẽ bay qua Mel để công tác. Loan Chau tư vấn giúp mình với nhé ... 4 ngày đó mình có thể đi đâu ? và làm gì ?
Mình định book tour đi Blue Mountain chơi nhưng mùa này không biết có lạnh lắm không và có đẹp như những mùa khác trong năm không Loan Chau ơi ???

Chào thanhdoll,
Có thể bạn qua đúng mùa đông nên rất lạnh cho dù nó không có tuyết , mùa này lên Blue mountain có nhiều sương mù có thể bạn lên đến nơi chỉ thấy toàn mây trắng , không thấy 3 cục đá nó nằm ở đâu luôn ( mình đã gặp hai lần rồi) nhưng mà hên sui thôi hehehe.

Bạn tham khảo thêm cái này ... có nhiều chổ trong đây mình cũng chưa bao giờ đi hihihi

Ngày 1: Ôm Trọn Cảng Sydney

Khởi đầu kỳ nghỉ của du khách ở Sydney xung quanh bến cảng. Đi bộ dọc theo những con đường nhỏ rải sỏi và đi lang thang trong những ngôi chợ cuối tuần ở The Rocks, địa điểm lịch sử, nơi khai sinh thành phố Sydney. Trèo lên Cầu Cảng hoặc đón phà đến vườn bách thú. Đến thăm Bảo Tàng Nghệ Thuật đương đại khi du khách đi vòng quanh Bến tàu hình tròn. Tản bộ qua Công Viên Bách Thảo được trang trí bằng điêu khắc đến Bảo Tàng Nghệ Thuật NSW hoặc những bảo tàng và địa danh lịch sử dọc theo Đường Macquarie. Tiếp tục đi bộ đến khu ẩm thực ở bến cảng Woolloomooloo và khu đô thị Potts Point. Đáp xe buýt đến Vịnh Rose, tại đây du khách có thể thuê thuyền kayak và dành cả buổi chiều để bơi thuyền xung quanh khu vực bên trong của cảng. Hoặc tiếp tục đi về Vịnh Watsons và ngắm hoàng hôn trên đường chân trời của Sydney từ quán rượu ở bên bờ biển. Buổi tối, du khách đi ăn ở nhà hàng dọc theo bến cảng Cockle Bay Wharf sau khi đã đến thăm nhiều điểm giải trí của Cảng Darling hoặc vui chơi ở những địa điểm giải trí ban đêm ở Đồi Surry hoặc Kings Cross. Kết thúc ngày đầu tiên của du khách tại Sydney với màn biểu diễn ở Nhà Hát Opera biểu tượng.

Ngày 2: Khám phá những bãi biển của Sydney

Đáp xe buýt đến Bãi Biển Bondi, nơi du khách có thể bơi, đăng ký một lớp học về lướt sóng hoặc đi ngắm cảnh từ trên những ngọn đồi mọc đầy cỏ. Đi xem những cửa hiệu quần áo trong những khu phố nhỏ và ăn trưa bên cạnh những du khách ít tiền và những người yêu thời trang tại một trong những quán café hiện đại. Đến Chủ nhật, du khách có thể chọn quần áo đặc biệt của các nhà thiết kế địa phương tại các khu chợ ở Bãi Biển Bondi. Đi bộ dọc theo những vách đá lộng gió từ Tamarama đến Coogee, dừng chân để thưởng thức một tách cafe trong một quán ăn nhộn nhịp bên bờ biển. Hoặc đi phà qua bến cảng để đến Manly, nằm giữa đại dương dậy sóng và bến cảng yên bình như một giải pháp thay thế. Đi bộ hết hoặc một phần con đường đi bộ ngắm cảnh trải dài từ Manly đến Cầu Spit. Dã ngoại ở Bãi Biển Shelley, lặn biển ở Vịnh Cabbage Tree hoặc đạp xe đến Fairy Bower. Buổi tối, đến Vịnh Walsh, nơi có Đoàn Kịch Sydney, Đoàn Múa Sydney và Đoàn Múa Bangarra. Hoặc khám phá những nhà hàng, quán rượu thân mật và những quán rượu chật ních ở Glebe, Newtown hoặc Balmain.

Ngày 3: Đi Thung Lũng Hunter

Thuê một chiếc xe, đáp xe buýt hoặc tham gia chuyến tham quan đến Thung Lũng Hunter, một vùng trồng nhiều nho, cách Sydney khoảng hai giờ đi xe về phía bắc. Đạp xe đến một vài trong số 120 nhà máy sản xuất rượu hoặc đi tham quan các nhà máy bằng xe ngựa kéo. Nếm thử rượu nho trắng semillon của vùng này trong các nhà máy rượu nhỏ ở Lovedale và rượu vang shiraz với pho mát trắng làm bằng tay ở Pokolbin. Nếm thử dầu ô-liu của địa phương và tham gia khóa nấu ăn hoặc khóa dạy pha rượu. Hoặc tự thưởng cho mình một ngày ở spa hay đi chơi ở một trong ba sân golf trong khu vực như một giải pháp thay thế. Cưỡi ngựa qua vùng nông thôn hoặc bay bồng bềnh qua những ruộng nho trên khinh khí cầu. Đi bụi qua Công Viên Quốc Gia Yengo và xem những bức tranh trên đá của thổ dân ở Milbrodale. Tìm đến những phòng trưng bày, cửa hiệu đồ cổ, quán cafe và cửa hàng bán đồ thủ công ở các ngôi làng lịch sử Morpeth, Wollombi và Broke. Nghỉ đêm tại nhà nghỉ hoặc trong khách sạn nhỏ sang trọng và ấm cúng.

Theo mình thì :
1: sáng đi Watson Bay chiều đi Manly mua vé phà ngày $21
2: đi thử rượu ở Hunter Valley trên đường đi có 1 chổ có rất nhiều kangaroo nhưng đi tour thì không có ghé đâu nha:))
3: sáng đi Bondi và đi bộ dọc bờ biển , có bạn trên diển đàn nói rất đẹp , chiều dạo shop và leo lên tháp ngắm mặt trời lặng , đi bus , đi bộ
4: đi china town , chợ cá fish market , darling habour , sau đó đi phà , đi bộ qua cầu cảng , đi bộ The Rocks , nhà hát con sò....

còn nhiều chổ đi lắm nhưng thời gian và sức khỏe thì không đủ rồi , tạm vậy nha !
Chúc vui

@sa-mac : topic - kinh nghiệm xin Visa đi Úc nói khá rõ rồi bạn vào đó tìm hiểu thêm nha.
Trường hợp không đủ tiêu chuẩn:
- Còn độc thân
- Không có việc làm
Hiện giờ đô Úc khá cao , du khách qua Úc giảm , chính phủ cần nhiều người qua Úc xài đôla , nên việc xét đơn xin Visa du lịch Úc cũng dễ hơn trước rất nhiều ... chúc bạn may mắn :gun

Ối đang Tim hiểu vụ visa mà bạn nói độc thân thì không đủ tiêu chuẩn. Nản nhể.

@sa-mac : topic - kinh nghiệm xin Visa đi Úc nói khá rõ rồi bạn vào đó tìm hiểu thêm nha.
Trường hợp không đủ tiêu chuẩn:
- Còn độc thân
- Không có việc làm
Hiện giờ đô Úc khá cao , du khách qua Úc giảm , chính phủ cần nhiều người qua Úc xài đôla , nên việc xét đơn xin Visa du lịch Úc cũng dễ hơn trước rất nhiều ... chúc bạn may mắn
@cuongvaan độc thân xin đi khó hỏn nếu bạn không có việc lLa

Loan Chau ui, sáng giờ mình đọc hết 1 lèo cai' topic này mà càng không thể chờ đợi được nữa, nhiều thông tin bổ ích quá. Thật là thích... :D
Visa và vé mình đã có trong tay rồi, đang search thông tin chờ ngày lên đường. Mình đến Sydney có 4 ngày thui rùi sau đó sẽ bay qua Mel để công tác. Loan Chau tư vấn giúp mình với nhé ... 4 ngày đó mình có thể đi đâu ? và làm gì ?
Mình định book tour đi Blue Mountain chơi nhưng mùa này không biết có lạnh lắm không và có đẹp như những mùa khác trong năm không Loan Chau ơi ???

Mùa này ở Úc lạnh bỏ xừ à. :( . Mang áo ấm theo nha bạn. Melbourne còn lạnh hơn Sydney nhiều đó. NHiệt độ ngày hôm nay, buổi sáng mình đi học là 7 độ rồi.
Đi Blue Mountain lúc này dở lắm, lên đó chỉ có run lập cập thôi bạn ơi. Nhắm chịu nổi thì hẵng đi nghen.

4 ngày ở Sydney thì bạn mua vé Multi nha, đi lại cho thoải mái, vì vé daily đã 20 đồng rồi, vé Multi dùng trong 1 tuần, đi train, bus, ferry đều được.
Bạn nên đi thăm thú central của Sydney nha. Ghé Darling Habour, Cicular Quay (Opera House), Pitt st TownHall(khu phố mua sắm, không đi uổng lắm), Chinatown, Haymarket,...Đi hết central Sydney cũng tốn cả ngày đó

Nên đi Manly Beach. Mùa này ra biển thì cũng lạnh, nhưng nói chung đi cho biết bạn, đáng giá đó. Nếu đi có bạn bè thì mùa đồ ra Manly làm BBQ :D , ở Manly có lò BBQ sẵn cho mình đó. Nếu không thì đi Bondi Beach, ở đó có shopping centre. Nhưng thiệt tình là mình thích Manly hơn, khu shopping của Manly vui, đẹp, nhà dọc biển lại làm mình liên tưởng đến Địa Trung Hải, nói chung tốt lắm

Nếu bạn có hứng thú thì đi ferry từ Cicular Quay đén Tangora Zoo cũng được. :D , thấy khách du đi đó nhiều.
Rảnh thì tham quan Cabramatta - khu người Việt ở đây. :D

Mà ngày mấy bạn sang thế? Đang có Vivid Sydney đó, 13/06 kết thúc rồi

Vào topic xem hình thấy Loan Chau chụp đẹp quá, như trên postcard ấy
Chưa đi Hunter Valley bao giờ, mà cũng muốn đi quá, chắc kiếm tour đi thử ^^

@XiaoBru

Bác XiaoBru ui Vivid Sydney nó kết thúc vào ngày 11/6 nhé , bác cho ngày chính xát dùm em , nếu không hai ngày kia người ta tưởng Sydney nó cúp điện :gun:gun:gun:gun:gun:gun

Em có 1 khát khao, đấy là đến Úc xem bắn pháo hoa, đi biển ăn seafood BBQ và ngắm các cánh đồng hoa, thời tiết ko cháy nắng, giá cả phải chăng. Vậy e nên đi tháng nào? Các bác thổ dân cho e tha thiết xin lời khuyên. 2 vc e mới cưới đc 3 tháng, kinh phí cũng ko có nhiều, nhưg có nhiều sức khỏe và muốn khám phá. Với lại, có ai muốn đi Úc mà còn mông lung thì join với bọn e. Chứ hỏi đc kinh nghiệm xong đi mỗi 2vc cũng buồn hà à à... Chờ tin ạhhhhh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back