What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Manly :ngày cuối thu
Trời thì lạnh nhưng vẩn có nhiều du khách đi phà qua Manly tham quan và ngắm biển trong đ1o có mình ...

Ra khòi phà và băng qua đường , đi thẳng theo dọc hai dải shop thì bạn sẽ thấy được biển

Đã tới biển

Tấm ván trượt này đang chờ chủ nhân của nó

Chim hải âu tự do tung cánh trong 1 buổi chiều trời trong xanh

1 câu chuyện tình dưới bãi biển

1 cô gái xinh đẹp

1 chàng trai lãng tử

gặp nhau

kết duyên

sanh con

và sống đến già

Chào chị Loanchau & các bạn,

Mình có plan đến Úc du lịch vào tháng 8/12 này..có thể đi 3 tuần,chủ yếu là ở Mel,có thể đi du lịch Sydney & Bribane...ngoài những địa điểm mà các bạn nêu trong bài này..các bạn có thể cho mình 1 số idea là nên đi đâu & làm gì trong 3 tuần ở Úc ko? Tks các bạn nhiều....

Đến Úc thì mình đề nghị bạn những thứ sau:
- Đi xem chim cánh cụt ở http://www.penguins.org.au/ gần Melbourne
- Đi đến khu đào vàng ở Ballarat gần Melbourne
- Đi thăm các trang trại làm rượu vang nho ở Melbourne luôn
Mà nhất quyết là bạn nên đi Gold Coast nơi có nhiều khu theme parks và có show "Australian Outback" (theo mình show này thể hiện rõ tính cách văn hóa người Úc nhất), đi lặn biển ở dải san hô lớn nhất thế giới Great Barrier Reef ở thành phố Cairns (tranh thủ bay khinh khí cầu, hoặc nếu bạn đủ dũng cảm thì nhảy dù ở đây luôn) và đi trượt tuyết ở Snowy Mountain.
- Nên tham gia một chuyến trekking + gặp gỡ thổ dân Úc trong rừng.
Quà thì bạn có thể mua: kem dưỡng da làm từ nhau cừu, hạt macadamia, sô cô la, các đồ lưu niệm của thổ dân Úc.

Cái này ở Stanwell Park - Bald Lookout nhé :D. Mình cũng muốn thử nhưng không hiểu học ở đâu nhỉ ? Giá cả hình như > 200 A$ ???

Hôm nay sẽ đi dạo sở thú ....Taronga Zoo , Sydney
Vì đi một mình nên giá cả sẽ đắt hơn khi đi với gia đình có em nhỏ .

Vé multi day pass : $21
Vé vào cửa : $44 ( vé này bạn có thể mua trước tại bến tàu : vé tàu + vé vào cửa khoảng 50 mấy đô mình không nhớ)
Ăn trưa: $15

Khi đến bến phà sở thú có 3 cách đi : 1 là đi bộ - free , hai là đi xe buýt - not free , ba là đi cáp treo - bạn phài mua vé trước mới được đi cáp treo từ bến tàu .
Vì mình có vé multi day pass nên leo lên xe bus đi đến cổng chính của Taronga zoo

Hình em nó đây nè

Vào xếp hàng mua vé và nhớ lấy bản đồ nha , trong bản đồ có giờ của các show bạn cứ việc theo đó mà xem ...

Show đầu tiên mà mình coi là seal

Đười ươi

Con đực nó to dã man luôn

Những chú voi đến từ Thái lan ...cuộc di dân của những chú voi này cũng thật chong gai , lo thũ tuc , bị người dân Thái biểu tình phản đói và phải mất vài năm mới đến Sydney , khi đến dược ngôi nhà mới vì đựoc chăm sóc tỉ mỉ nên có thêm 1 chú voi con , sao gần hai năm nằm trong bụng mẹ thì cậu voi con ra đời và được đặt tên là Luke Chai ( nghĩa gì quên mất tiêu rối) hiện giồ cậu củng được hai tuổi rồi... và 1 cậu tưởng chừng không thể sống nhưng nhờ cấp cứu kiệp thời nên sống lại ....

Xem ảnh thấy dân Sydney bắt đầu mặc áo ấm rồi. Chẳng bù đầu tháng 5 em qua vẫn nắng cháy da. Đúng là phong cảnh Úc đẹp thật. Đi rồi về ngó ảnh Nam Phi thấy không hấp dẫn lắm nên tự nhiên lại lừng khừng muốn đổi qua Hy Lạp. Qua Manly bác có trèo lên khu nhà trên Queen cliff và leo núi bên vịnh không? Lên đó view đẹp, chụp ảnh đã lắm. Em vẫn lười chưa tìm được cách post ảnh :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back