What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Chào bác LoanChau, em được vợ chồng Hằng & Minh giới thiệu gặp bác để hỏi thăm đuơng đi nước bước ở Úc. Em định nhờ bác lên dùm em cái lịch riêng cho Sydney 5 ngày, nhưng khi đọc bài report của bác về Tasmania thì ghiền quá nên định cắt bớt một ngày còn 4, dành 3-4 ngày cho Tassie. Em có thể phiền bác, lên lịch theo kinh nghiệm của bác, cho 2 nơi Syd và Tassie được ko ạ. Vợ chồng em chỉ có 14 ngày trọn ở Úc, em lên lịch chung như vầy:
9&10/3: Mel
11-14/3: Syd
15-18/3: Tas
19-22/3: Mel, bay về VN từ Mel tối khuya ngày 22.

Nếu bác thấy nên thêm bớt chỗ nào thì bác nhắc dùm em nhé.

Cám ơn bác nhiều.

(em tên Linh, đang dùng nick của chồng ạ).

Chào pvnguyen,
Mình không biết là bạn muốn du lịch các nơi đó bằng gì, nhưng mình nghĩ là nên bỏ Tasmania , đi có 3-4 ngày uổng vé máy bay. Để dành 14 ngày lần sau đi Tas luôn 1 lần cho đã.

Nếu bạn/Ox biết lái xe thì nên mướn xe khám phá Melb - Sydney - Canberra - Melb ( OK thì mình sẽ lên lịch trình giùm bạn)

Thời gian bạn qua ở Canberra có lễ hôi kinh khí cầu , bạn vào đây xem thêm nha
http://www.events.act.gov.au/balloons
Chúc vui

Woa, nếu vậy thì chắc nghe lời bác rồi. Thấy bác tả Tassie thì cũng mê, mà thấy chạy giống cưỡi ngựa xem hoa 3 ngày thì uổng. Kỳ này tụi em đi chả chuẩn bị gì hết, lúc đầu định Mel-Syd-Uluru-Mel, sau đó đổi, định đi bằng máy bay Melb-Syd-Tas-Mel luôn (em đến Mel và về cũng từ Mel), nhưng bác nói thế thì em chơi luôn kiểu caravan vậy. Em và OX đều có bằng lái, sáng nay đã đi dịch & công chứng để mang đi Úc rồi. Nhờ bác lên dùm em lịch trình nhé, chỗ nào cần thăm cái gì vào ngày nào bác cho em xin luôn, hì hì, bóc lột nơ tron thần kinh của bác rồi. Cám ơn bác.

Chào pvnguyen
Lịch trình sơ bộ như sau

9/3 lấy xe Melbourne Airport, Victoria -116km/1h16' Ballarat, Victoria
Đi đãi vàng , ngủ tại Ballarat, Victoria.

10/3 Ballarat, Victoria 207km/2h40'- Apollo Bay, Victoria - Geelong
Đi đường B100 Great Ocean Road lái xe cẩn thận , ngủ tại Geelong
11/3 Geelong -212km/2h34' Phillip Island, Victoria
Xem cảnh dọc đường , tối thì xem chim cánh cụt , ngủ (Phillip Island)
Bạn tự tìm nhà trọ nha
12/3
Phillip Island, Victoria-128km/1h50' Wilsons Promontory, Victoria -42km/30' Foster
ghé Venus Bay , Waratah , ngủ Foster

13/3 Foster -228km/2h50'Lakes Entrance, Victoria
cứ tà tà mà lái , chổ nào có địa danh thì ghé vào thăm Mình nhớ là có hang thạch động Ducan, ngủ Lakes Entrance, Victoria
14/3 Lakes Entrance, Victoria
Đi câu cá ( cái này bạn phải book ) , ngủ Lakes Entrance, Victoria
15/3 Lakes Entrance, Victoria -373km/4h16' Narooma, New South Wales
cứ tà tà mà lái , hôm nay sẽ vược qua biên giới của NSW , chổ nào có địa danh thì ghé vào thăm , nhớ ăn hào ở Eden , ngủ Narooma.
16/3 Narooma -220km/2h46' Canberra, Australian Capital Territory
thăm nhà quốc hội , bảo tàng , nhà tí hon, công viên ( Thủ Đô nước Úc kỷ niêm 100 năm thành lập có nhiều thứ để xem )
17/3 Canberra, Australian Capital Territory -290km/3h Sydney
Sáng dậy sớm đi xem kinh khí cầu , là lể hội kinh khí cầu lớn thứ 3 trên thế giới , nếu có điều kiên thì book tour leo lên kinh khí cầu .
trưa về Sydney , trả xe , ngủ tại Sydney
18/3 Sydney
19/3 Sydney
20/3 Sydney - melb air (book vé MB về Melb tùy bạn muốn đi trưa hay chiều)
21/3 Melb
22/3 Melb - Go home
Bạn tự tìm hiển chổ ăn ngủ chơi nhé
Chúc vui

Cám ơn bác LoanChau rất nhiều. Vì 2 ngày đầu ở Mel em có người bạn thân nên sẽ đi cùng bạn, em định đổi ngược chương trình một chút thế này,

9 & 10: Mel, đi với bạn.

11: bay lên Syd
12: Syd
13: Syd
14: Syd - Canberra
15: Canberra, xem khinh khí cầu, đi Narooma, ngủ Narooma
16: Narooma - Lakes Entrance, ngủ Lakes Entrance
17: Lakes Entrance
18: Lakes Entrance - Foster - Philips Island, ngủ Philips Island
19: Philips Island - Geelong, ngủ Geelong
20: Geelong - Ballarat, ngủ Ballarat
21: Ballarat - Mel

Vậy có được không bác. Bác nhắn cho em xin số điện thoại và skype hay email em chat riêng với bác được không ạ. Hình như bác ở Sydney, em lên đó mời bác một bữa cà phê nhé.

Cám ơn bác.

Chương trình ok rồi , nhưng tùy bạn muốn lái xe và muốn đi chơi cở nào thôi ......3 ngày cuối có thể đi về trong ngày từ Melb nếu bạn ở nhà bạn của bạn . Đt dưới chử ký

Cám ơn bác LoanChau. Em sẽ vẽ đường đi trên Google maps, nếu như bác nói thì có thể về nhà bạn ở rồi chạy 3 điểm xung quanh. Cũng tự em chạy thôi, chứ bạn em nó cũng phải đi làm. Em xin ghi lại số điện thoại nhé, em đến Úc mua được sim rồi sẽ gọi bác ngay. Cám ơn bác lần nữa. Hẹn gặp bác ở Sydney.

Cám ơn bác LoanChau. Em sẽ vẽ đường đi trên Google maps, nếu như bác nói thì có thể về nhà bạn ở rồi chạy 3 điểm xung quanh. Cũng tự em chạy thôi, chứ bạn em nó cũng phải đi làm. Em xin ghi lại số điện thoại nhé, em đến Úc mua được sim rồi sẽ gọi bác ngay. Cám ơn bác lần nữa. Hẹn gặp bác ở Sydney.

Em đã giới thiệu cho anh chị đúng người rành rọt về nước Úc rồi, chúc anh chị chuyến đi bổ ích tốt đẹp nhé. Nếu có dịp gặp chị Châu Kim Loan cho e gửi lời hỏi thăm sức khỏe chị ấy nha...

Hi chi Chau Loan,

Em là thành viên mới gia nhập diễn đàn. Trong lúc tìm thông tin về du lịch Úc, em vui quá khi tình cờ đọc được những chia sẻ kinh nghiệm của chị. Sắp tới em có một cuộc họp ở Adelaide trong vòng 4 ngày, từ ngày 8/4 (thứ 2) - 11/4 (thứ 5).
Em dự định transit ở Sydney để thăm thú thành phố này trước hoặc sau khi đến Adelaide.
Thời gian du lịch em có thể kéo dài bắt đầu từ ngày 6/4 tới ngày 13/4, tức là 2 ngày trước khi bay đi Adelaide và 2 ngày sau khi từ Adelaide về.
Chị có thể cho em biết em nên plan thế nào không ạ? Nếu thăm thú Sydney thì nên đi những đâu ạ?
Email của em [email protected]. Hoặc chị trả lời em trên này luôn cũng được.
E cám ơn chị nhiều. Dung.

@ Chào Pull,
Những nơi chính ở Sydney bạn có thể tham quan

Art Galleries
Bondi Beach
Chinese Garden of Friendship
Darling Harbour
Fort Denison
Historic Buildings
Islands on Port Jackson
Kings Cross
Manly