What's new

[Chia sẻ] Lang thang trời thu Nhật Bản - ngắm Momiji T11/2018

Chào cả nhà, mình vừa trở về từ chuyến đi lang thang Nhật Bản 9 ngày giữa mùa lá đỏ, nhiều cảm xúc và cũng nhiều kỷ niệm đáng nhớ. Vì chuyến đi này được xây dựng nhờ mọi người trên Phượt, nên mình cũng xin chia sẻ lại những gì mình đã trải qua, hy vọng có thể giúp gì đó cho các bạn đang có kế hoạch đi đợt tới :)
Lịch trình thực tế 9 ngày của mình (24/11 – 2/12):
D1: Flight Hanoi – Kansai, Nara
D2: Kyoto (Kitano Tenmagu, Shinnyodo, Ginkakuji, Kyomizu-dera light up)
D3: Kyoto (Eikando, Enkoji, Shisendo, Kodaiji)
D4: Kyoto (Tofukuji, Fushimi Inari, Uji)
D5: Kyoto (Arashiyama, Wagashi workshop), shinkansen to Tokyo
D6: Yokohama (Cup noodles museum, Red-brick warehouse); Shibuya
D7: Fujisan – Kawaguchiko
D8: Tokyo (Sensoji, Icho namiki Avenue); shinkansen to Osaka (Shinsaibashi, Dobontori)
D9: Osaka (Katsuoji, Osaka castle), Flight Kansai - Hanoi

Các công việc chuẩn bị cho chuyến đi mình quyết tâm khởi động từ 6 tháng trước, sau khi nấn ná qua mùa hoa anh đào để đợi tới mùa lá đỏ, cũng vốn vì mình thích sắc đỏ vàng ấm áp hơn.
- Về việc chọn thời điểm đi & lên lịch trình: mình tham khảo chủ yếu ở 2 nguồn là web Japanguide & Phượt, ngoài ra còn có series InsideKyoto/ Tokyo/Osaka, các trang dành cho du học sinh Nhật như matcha-jp; I-tabi… Mình không phải tín đồ shopping, nên các khu mua sắm và khu vui chơi kiểu như Universal là những nơi đầu tiên mình gạch ra khỏi danh sách. Trước khi đi ngày nào cũng lên Japanguide đọc report, chỉ sợ lúc đi lá rụng hết, may mà năm nay vùng Kansai ấm nên mùa thu đến muộn hơn thành ra vẫn được ngắm peak season.
- Vé máy bay: mình book của Jetstar Pacific 6 tháng trước ngày đi hết 6tr7 (gồm hành lý 15kg đi, 20kg về). Đúng đợt mình book là Vietjet air khuyến mại khai trương đường bay Osaka, vé 0d thì hơi khó nhưng cao hơn 1 nấc thì rất dễ book, không bị đến đoạn thanh toán thì out như vé nội địa. Mình thấy khá nhiều người đặt được vé tầm 4tr5 – 5tr cả hành lý. Nhưng vì giờ bay về của VJ không đẹp, mất nguyên ngày, lại là vé Promo không đi là mất trong khi mình chưa có visa, nên cuối cùng mình vẫn chọn Jetstar.
Vé mình đặt qua Traveloka, phí xuất vé rẻ hơn book qua web hãng 1 chút; sau khi đã dùng Skyscanner để check đủ các kênh :D
- Visa: passport mình chưa có visa G7 nên mình làm diện thăm bạn bè có thư mời, nộp cuối tháng 9, sau 8 ngày làm việc thì có kết quả
- Khách sạn: mình ở tổng cộng là 4 nơi, tham khảo đủ các web nhưng mình vẫn thích Booking.com nhất vì số lượng khách sạn nhiều, giao diện dễ sử dụng, show giá cũng như vị trí rất công khai, và đặc biệt là cho hủy miễn phí trả sau. Sau khi tìm được nơi ưng ý trên booking rồi thì có thể search trên Agoda, Hostelworld để tìm mức giá rẻ hơn. Thấy cái nào ưng cứ book, về sau tìm được nơi tốt hơn thì lại hủy đi. Và vì đi đúng peak nên đã được trải nghiệm thế nào là "phòng hết nhanh như một cơn gió"^^, May mà mình book khá sớm, chứ không mỗi ngày vào thấy mất vài chục cái khách sạn là chuyện bình thường, trong khi giá thì cao gấp đôi gấp rưỡi mùa bình thường.
- Bảo hiểm du lịch: mình mua của AIG, với Nhật có thể chọn gói cơ bản hoặc phổ thông vì rủi ro ít, chủ yếu để cover trong trường hợp sử dụng dịch vụ y tế và trễ chuyến.
- Di chuyển và đi lại: mình mua JR pass all Japan dùng cho D3-D9; mua gói Icoca + Haruka để đi từ Kansai về trung tâm; ở Kyoto thì mua 2 ngày 1-day bus pass, còn lại dùng thẻ Icoca và mua vài chặng vé lẻ ở Osaka/ Tokyo. Tìm đường thì cứ sim 4G + GGmap, còn check lịch shinkansen thì dùng hyperdia.
JR pass mình mua trên Klook lúc đang có khuyến mại giảm 200k + tặng sim 4G + tặng bộ travel kit. Tổng cộng sau khi tính cả phí chuyển đổi ngoại tệ thẻ tín dụng thì hết gần 5tr8. Lúc mua hí hửng lắm vì được tặng cái sim 4G, nhưng không biết rằng đây sẽ là nguyên nhân cho cái sự mất tiền ngu đầu tiên khi đặt chân đến đất Nhật :cry:

Ảnh này chụp ở Eikando

Còn cái này là đại lộ cây ngân hạnh nổi tiếng ở Tokyo

Chào cả nhà, mình vừa trở về từ chuyến đi lang thang Nhật Bản 9 ngày giữa mùa lá đỏ, nhiều cảm xúc và cũng nhiều kỷ niệm đáng nhớ. Vì chuyến đi này được xây dựng nhờ mọi người trên Phượt, nên mình cũng xin chia sẻ lại những gì mình đã trải qua, hy vọng có thể giúp gì đó cho các bạn đang có kế hoạch đi đợt tới :)
Lịch trình thực tế 9 ngày của mình (24/11 – 2/12):
D1: Flight Hanoi – Kansai, Nara
D2: Kyoto (Kitano Tenmagu, Shinnyodo, Ginkakuji, Kyomizu-dera light up)
D3: Kyoto (Eikando, Enkoji, Shisendo, Kodaiji)
D4: Kyoto (Tofukuji, Fushimi Inari, Uji)
D5: Kyoto (Arashiyama, Wagashi workshop), shinkansen to Tokyo
D6: Yokohama (Cup noodles museum, Red-brick warehouse); Shibuya
D7: Fujisan – Kawaguchiko
D8: Tokyo (Sensoji, Icho namiki Avenue); shinkansen to Osaka (Shinsaibashi, Dobontori)
D9: Osaka (Katsuoji, Osaka castle), Flight Kansai - Hanoi

Các công việc chuẩn bị cho chuyến đi mình quyết tâm khởi động từ 6 tháng trước, sau khi nấn ná qua mùa hoa anh đào để đợi tới mùa lá đỏ, cũng vốn vì mình thích sắc đỏ vàng ấm áp hơn.
  • Về việc chọn thời điểm đi & lên lịch trình: mình tham khảo chủ yếu ở 2 nguồn là web Japanguide & Phượt, ngoài ra còn có series InsideKyoto/ Tokyo/Osaka, các trang dành cho du học sinh Nhật như matcha-jp; I-tabi… Mình không phải tín đồ shopping, nên các khu mua sắm và khu vui chơi kiểu như Universal là những nơi đầu tiên mình gạch ra khỏi danh sách. Trước khi đi ngày nào cũng lên Japanguide đọc report, chỉ sợ lúc đi lá rụng hết, may mà năm nay vùng Kansai ấm nên mùa thu đến muộn hơn thành ra vẫn được ngắm peak season.
  • Vé máy bay: mình book của Jetstar Pacific 6 tháng trước ngày đi hết 6tr7 (gồm hành lý 15kg đi, 20kg về). Đúng đợt mình book là Vietjet air khuyến mại khai trương đường bay Osaka, vé 0d thì hơi khó nhưng cao hơn 1 nấc thì rất dễ book, không bị đến đoạn thanh toán thì out như vé nội địa. Mình thấy khá nhiều người đặt được vé tầm 4tr5 – 5tr cả hành lý. Nhưng vì giờ bay về của VJ không đẹp, mất nguyên ngày, lại là vé Promo không đi là mất trong khi mình chưa có visa, nên cuối cùng mình vẫn chọn Jetstar.
Vé mình đặt qua Traveloka, phí xuất vé rẻ hơn book qua web hãng 1 chút; sau khi đã dùng Skyscanner để check đủ các kênh :D
  • Visa: passport mình chưa có visa G7 nên mình làm diện thăm bạn bè có thư mời, nộp cuối tháng 9, sau 8 ngày làm việc thì có kết quả
  • Khách sạn: mình ở tổng cộng là 4 nơi, tham khảo đủ các web nhưng mình vẫn thích Booking.com nhất vì số lượng khách sạn nhiều, giao diện dễ sử dụng, show giá cũng như vị trí rất công khai, và đặc biệt là cho hủy miễn phí trả sau. Sau khi tìm được nơi ưng ý trên booking rồi thì có thể search trên Agoda, Hostelworld để tìm mức giá rẻ hơn. Thấy cái nào ưng cứ book, về sau tìm được nơi tốt hơn thì lại hủy đi. Và vì đi đúng peak nên đã được trải nghiệm thế nào là "phòng hết nhanh như một cơn gió"^^, May mà mình book khá sớm, chứ không mỗi ngày vào thấy mất vài chục cái khách sạn là chuyện bình thường, trong khi giá thì cao gấp đôi gấp rưỡi mùa bình thường.
  • Bảo hiểm du lịch: mình mua của AIG, với Nhật có thể chọn gói cơ bản hoặc phổ thông vì rủi ro ít, chủ yếu để cover trong trường hợp sử dụng dịch vụ y tế và trễ chuyến.
  • Di chuyển và đi lại: mình mua JR pass all Japan dùng cho D3-D9; mua gói Icoca + Haruka để đi từ Kansai về trung tâm; ở Kyoto thì mua 2 ngày 1-day bus pass, còn lại dùng thẻ Icoca và mua vài chặng vé lẻ ở Osaka/ Tokyo. Tìm đường thì cứ sim 4G + GGmap, còn check lịch shinkansen thì dùng hyperdia.
JR pass mình mua trên Klook lúc đang có khuyến mại giảm 200k + tặng sim 4G + tặng bộ travel kit. Tổng cộng sau khi tính cả phí chuyển đổi ngoại tệ thẻ tín dụng thì hết gần 5tr8. Lúc mua hí hửng lắm vì được tặng cái sim 4G, nhưng không biết rằng đây sẽ là nguyên nhân cho cái sự mất tiền ngu đầu tiên khi đặt chân đến đất Nhật ?

Ảnh này chụp ở Eikando
View attachment 152179

Còn cái này là đại lộ cây ngân hạnh nổi tiếng ở Tokyo
View attachment 152180
Cám ơn bài viết, mình đang lên lịch cho chuyến đi 7 ngày

Hehe bạn giống mình quá , minh cũng di nhật dc 3 lần xong nam ngoái đi úc về thì apply dc visa multi nhật . Ngay đợt VJ mở đường bay giá 0đ nen mình mua trước 6 vé luôn đi dần trong nay , dc 3 lần rồi
Cho mình xin kinh nghiệm apply visa multi bạn nhé!

Vốn ban đầu là chiều mình định đi tắm Onsen ở khu tổ hợp Oedo Monogatari ở Odaiba, cùng hướng với đi Yokohama, nhưng đợt trước có inbox hỏi bác Kimvanchinh thì bác bảo muốn tắm Onsen đúng kiểu nên đến Fujisan; vậy nên mình lại hủy plan đi Odaiba. Điểm đến của buổi chiều là ngã năm Shibuya với tượng chú chó Hachiko huyền thoại. Mình lại quay lại ga Sakuragicho, đi JK line nhưng xuống luôn từ ga Shinagawa để đổi sang JY line đến Shibuya.Từ JR gate phải đi xuyên qua TTTM để ra chỗ ngã năm này. Chú chó Hachiko hôm đó có 2 người bạn mèo rất đáng yêu nằm ké.
159137

Lúc về rút kinh nghiệm sợ hết chỗ, mình vào luôn JR East office ở cửa ga Shibuya để đặt vé cho chuyến Shinkansen về Osaka, lần này đi sớm nên quyết tâm hỏi vé right window seat để ngắm Phú Sĩ.

Tối đó còn sớm, mình tranh thủ về Tokyo station tham quan cho biết địa hình để hôm sau còn đi Shinkansen. Ở ga Tokyo có 1 hàng bán cơm Bento đủ các loại hương vị, lúc nào cũng nườm nượp khách ra vào. Nhưng mình xem trên station map không thấy khu ăn uống to như ở ga Kyoto (thực ra xem không thấy sau mới biết là vì khu food court nó ở tầng khác, mà bản đồ đấy có mỗi tầng mình đang đứng J), nên quyết định về ga Okachimachi ăn tối, vì hôm qua đến đã tăm tia thấy 2 con ngõ dọc ở cửa ra nhiều hàng quán khá nhộn nhịp.

Và mình đã vào thử hàng cơm cá nướng này, ngay mặt đường luôn, đi qua thấy menu và giá cả hợp lý nên vào, nhưng quả thực chính xác luôn vì cá siêu ngon. Đây là quán duy nhất mình quay lại lần 2 trong suốt cả hành trình.
159138

159139

Tối đó về mình hỏi lễ tân hostel có biết cách đặt vé đi Kawaguchiko cho ngày hôm sau không. Định bụng là chủ yếu hỏi để xem có dịch vụ book vé trước không, sợ hết chỗ, vì đọc review của mọi người thấy ai cũng ghi ra Shinjuku mua vé xe 1750y; hoặc đặt trước trên web kaishoku bus nhưng lại mất phí chuyển đổi ngoại tệ khi thanh toán; nhưng không ngờ anh staff bảo là ở ga Tokyo cũng có xe mà, ra tận Shinjuku làm gì, xe chạy liên tục nửa tiếng 1 chuyến, không cần đặt trước đâu. Vé hơn có 50y, mà lại không mất thời gian dậy sớm đi tàu ra Shinjuku, tốt quá.

Ngày 7: Phú Sĩ hùng vĩ

Mình dậy khá sớm, thấy nắng tưng bừng là mừng rồi =)) Đi JY line xuống Tokyo sta, rồi ra JR Express way bus office ở south side mua vé. Hơi lúng túng vì nhìn trên bảng điện tử không thấy tuyến nào ghi Kawaguchiko, mình chạy ra hỏi chị Information. Hỏi xong thấy chị cười tươi chắc là có vé =))), chị chỉ ra xếp ở 1 hàng, đến lượt thì bảo mua vé Kawaguchiko người ta sẽ bán cho. Đến mình là đồng hồ chỉ 7h39p, anh bán vé cười bảo chuyến gần nhất 7h40p đi kịp không; mình nghĩ chân ngắn thế này chạy sao nổi, mà xe ở Nhật có cà kê vẫy khách như VN đâu. Chắc anh nhìn mặt mình cũng hiện lên ý đó nên bảo đặt chuyến sau 8h10 nhé. Ok luôn hết 1800y, chuyến của mình khá vắng, ngồi hết có nửa xe. Mà bạn nào muốn ngắm Phú Sĩ nhiều thì bảo đặt ghế bên trái nhé.
159140

10h15 xe đến nơi, mình vào mua vé 2-day bus pass 1500y, có giá trị trong 2 ngày và đi được cả 3 line. Nếu bạn nào chỉ có ý định đi lên điểm 22 red line thì có thể không cần mua. Mình thì vì thích nhảy lên nhảy xuống, mà chiều còn có plan đi blue line tắm onsen nữa nên mua pass này cũng hợp lý.

Red line đi Kawaguchi-ko là đông người đi nhất, xe chạy liên tục 15p/chuyến nhưng lúc mình đến cũng phải xếp hàng tầm 20p mới đến lượt. Xe chạy cũng hơi lâu vì dừng nhiều điểm, mình đi thẳng đến điểm 22 là điểm cuối cùng – ngắm Phú Sĩ đẹp nhất, chơi chán ở đấy rồi lúc về mới tính nhảy xuống các điểm giữa chừng. Review là hướng Kawaguchiko này đi sáng chụp hơi bị khuất nắng, đi chiều chắc sẽ đẹp hơn. Nhưng chiều khả năng mây che phủ không nhìn thấy đỉnh cũng cao hơn nhé.
159141

159145

159146

Mình quay về Kawaguchiko sta lúc hơn 13h, hơn nửa tiếng nữa mới có xe blue line (blue line 2 tiếng mới có 1 xe, chả hiểu sao ít vậy), nên tranh thủ vào ăn trưa; gọi món đặc sản của vùng Yamanashi là canh hầm Houtou ăn với udon. Nhưng thực lòng mà nói mình không thấy ngon lắm =))
159142

Canh đến giờ thì ra xếp hàng ở cột Blue line, xong hỏi bác staff đứng đó là muốn đến Yurari Onsen thì xuống điểm bao nhiêu. Bác giở bản đồ ra khoanh cho điểm 114, ở bản đồ người ta ghi chữ Yurari rõ to mà mắt chắc lé sáng giờ nhìn không để ý. Đến điểm 114 có mỗi mình mình xuống, có biển chỉ vảo Onsen rồi nên cứ đi theo thôi, không mất công hỏi đường. Đây là 1 trong 4 khu Hotspring có view ngắm trực diện Phú Sĩ đẹp nhất mà lại có mở cửa public cho khách ngoài, lại dễ đi nhất nữa nên mình chọn.

Đây là cổng vào
159143

Còn cái này mượn tạm trên web vì vào trong rồi không được chụp ảnh nữa =)), nhưng hôm mình đi trời quang nên cũng được khoảng 8/10 như ảnh nhé
159147

Bus quay lại ga Kawaguchiko 17h mới có chuyến, nên cứ thảnh thơi mà tắm và ngắm núi thôi, không có vội. Nói thế thôi nhưng các bạn cũng nên để ý nhé vì đó là chuyến bus cuối cùng trong ngày, không bắt được là khỏi về luôn =))) Yurari cũng có shuttle bus đưa khách về, hình như chạy 17h30, nhưng mà phải đăng ký trước 1 tiếng, nên mình cũng không rõ nếu lỡ bus thì có thể đi xe này về không.

Lúc ra đợi bus chụp được cái ảnh hoàng hôn Phú Sĩ này khá ưng
159144

Về đến ga là tầm 17h40, mình chạy thẳng vào hỏi mua vé express bus về Tokyo, lúc trưa không dám mua trước vì chưa biết đi lại đường xá blue line buổi chiều như nào. Chị bán vé bảo chuyến về Tokyo gần nhất còn chỗ là 18h30, mình hỏi thế về Shinjuku/Shibuya có chuyến sớm hơn không. Xong cuối cùng chốt đặt chuyến về Shibuya lúc 18h20, giờ vẫn chả hiểu tại sao lúc đấy lại đặt vì sớm hơn có 10p =)))

Vì đã đặt về Shibuya rồi nên lại tính cách ăn chơi ở đó, tối vừa rét vừa thèm rau nên tính tìm quán lấu Shabu; search thử gg thì thấy có quan Syabu cách ga có 200m thôi, quá tốt. Nhưng sau đến lúc về đến Shibuya rồi thì mới nhận ra sai lầm, vì bị lạc ở cái ngã năm thần thánh đấy L Sau khi đi qua đi lại chán chê, sang không biết bao nhiêu lần đường ở cái ngã năm bận rộn đó mà rút cuộc đi hướng nào bác gg cũng bảo không đúng. 21h20 nhìn đồng hồ, 10p nữa là hết giờ order, thôi đành bất lực quay về gần nhà ăn tối.

Thế là hết một ngày, mà nếu không có vụ lạc đi tìm quán lẩu buổi tối, chắc sẽ khá thành công.

Ngày 8: Sắc vàng Tokyo / Osaka tấp nập

Hôm nay là ngày cuối cùng ở Tokyo, mình trả phòng sớm, gửi hành lý rồi đi chơi nốt. Plan của hôm nay là dùng Ginza line đi Sensoji temple và Icho Namiki. Sensoji temple thực ra mình thấy cũng không có gì ấn tượng lắm, có thể là vì đi Kyoto nhiều nơi đẹp hơn mất rồi. Mình đi sớm nên nhiều hàng quán ở đường vào chùa còn chưa mở cửa hết, nhưng cũng vì thế phát hiện ra là cửa cuốn họ vẽ nhiều hình khá hay, toàn các hoạt động văn hóa truyền thống của người Nhật.
160401

Ở Sensoji ra mình quay lại Asakusa sta để đi Ginza line đến Gaienmae sta, từ đây đi bộ chừng 3p là đến đại lộ cây ngân hạnh Icho Namiki nổi tiếng. Đây là nơi mình chọn đến thay thế cho công viên Showa kinen, do ở Showa đã qua peak mất rồi. Đại lộ này khá hay, 2 hàng cây 2 bên không peak cùng 1 lúc mà hàng bên trái thường sẽ vàng sớm và rụng sớm hơn. Nên thời gian ngắm lá ở đây được kéo dài hơn chút, hôm đó mình đến hàng bên trái rụng rồi nhưng chưa nhiều lắm, vẫn khá đẹp. Chụp nhiều ảnh lắm ý nhưng ít bức ưng vì toàn vướng người =)) Kết luận là ở ngoài đẹp hơn ảnh, hãy đến đứng dưới chân cây dẻ quạt và ngắm trực tiếp :D
160402

160403

160404

160405

Thi thoảng đang mải mê chụp ảnh thì có cơn gió ngang qua, lá rụng liên tục, lại còn chéo chéo theo chiều gió, xong có mấy đôi các bác Nhật lớn tuổi, mắt ngước lên cao, xòe tay ra hứng lá, đẹp tuyệt như phim ý. Khéo cho mình đứng ở đây cả buổi cũng được.

160406

Đẹp quá. Cảm ơn bạn nhé.
Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút không biết có bị sai quy định không: Chi phí ăn uống ngủ nghỉ và cả đi lại của bạn cả chuyến hết tầm bao nhiêu?
Với lại dự định mình đi từ 15/11 đến 24/11 với lịch trình Tokyo - Kyoto - Osaka thì tầm đó Tokyo đã có lá đỏ chưa.
Cảm ơn bạn nhiều :)

Đẹp quá. Cảm ơn bạn nhé.
Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút không biết có bị sai quy định không: Chi phí ăn uống ngủ nghỉ và cả đi lại của bạn cả chuyến hết tầm bao nhiêu?
Với lại dự định mình đi từ 15/11 đến 24/11 với lịch trình Tokyo - Kyoto - Osaka thì tầm đó Tokyo đã có lá đỏ chưa.
Cảm ơn bạn nhiều :)

Chi phí cả chuyến của mình vào khoảng 33tr cho 9 ngày, ko tính shopping nhé. Bạn muốn tiết kiệm hơn có thể ko mua JR pass mà đi xe đêm, hoặc thuê phòng dorm loại rẻ hơn.
Tầm đó có lá đỏ rồi nhưng chưa phải peak, bạn nên chọn điểm đi thì sẽ vẫn chụp được lá đẹp. VD tầm 15/11 ở Tokyo thì đi công viên Showa kinen, đi núi Phú Sĩ cũng được.

Chi phí cả chuyến của mình vào khoảng 33tr cho 9 ngày, ko tính shopping nhé. Bạn muốn tiết kiệm hơn có thể ko mua JR pass mà đi xe đêm, hoặc thuê phòng dorm loại rẻ hơn.
Tầm đó có lá đỏ rồi nhưng chưa phải peak, bạn nên chọn điểm đi thì sẽ vẫn chụp được lá đẹp. VD tầm 15/11 ở Tokyo thì đi công viên Showa kinen, đi núi Phú Sĩ cũng được.
Mình cũng dự tính tầm đó đến 40 triệu vì mình cũng đi 9 ngày nhưng tiền vé máy bay của mình khoảng 10 tr (do mua VNA).
Chi phí khách sạn mới đặt trên booking 2 vợ chồng trong 9 ngày khoảng 16 triệu (được hủy đến tháng 11).
Theo bạn lịch trình của mình có cần mua JR PASS không vì mình thấy khá là phí trong khi lịch trình của mình khá thoải mái và mình ở khách sạn trung tâm.
- 4 ngày đầu Tokyo (16/11 -> 20/11) mình ở Shinjuku. (mình dự định đi xung quang trong bán kính tầm 10 km)
- 2 ngày tiếp Kyoto (20/11 -> 22/11) mình ở Ga Kyoto.
- 2 ngày tiếp Osaka (22/11 -> 24/11) mình ở Dotonbori.

Mình cũng dự tính tầm đó đến 40 triệu vì mình cũng đi 9 ngày nhưng tiền vé máy bay của mình khoảng 10 tr (do mua VNA).
Chi phí khách sạn mới đặt trên booking 2 vợ chồng trong 9 ngày khoảng 16 triệu (được hủy đến tháng 11).
Theo bạn lịch trình của mình có cần mua JR PASS không vì mình thấy khá là phí trong khi lịch trình của mình khá thoải mái và mình ở khách sạn trung tâm.
- 4 ngày đầu Tokyo (16/11 -> 20/11) mình ở Shinjuku. (mình dự định đi xung quang trong bán kính tầm 10 km)
- 2 ngày tiếp Kyoto (20/11 -> 22/11) mình ở Ga Kyoto.
- 2 ngày tiếp Osaka (22/11 -> 24/11) mình ở Dotonbori.

Nếu bạn bay 1 chiều Tokyo, 1 chiều Osaka thì theo mình không cần thiết phải mua JR pass. Ở Kyoto thì đi xe bus là tiện nhất, bạn mua day pass 600y/ngày là đi thoải mái. Ở Tokyo có thể mua metro pass 2-3 ngày, ở Osaka thì cũng có Amazing pass, Kansai thru pass...., nói chung là nhiều lắm, tùy bạn lên lịch trình như thế nào để chọn loại vé cho phù hợp. Còn lại các chặng ngắn thì dùng thẻ Icoca/ suica mua vé lẻ là được.

Nếu bạn bay 1 chiều Tokyo, 1 chiều Osaka thì theo mình không cần thiết phải mua JR pass. Ở Kyoto thì đi xe bus là tiện nhất, bạn mua day pass 600y/ngày là đi thoải mái. Ở Tokyo có thể mua metro pass 2-3 ngày, ở Osaka thì cũng có Amazing pass, Kansai thru pass...., nói chung là nhiều lắm, tùy bạn lên lịch trình như thế nào để chọn loại vé cho phù hợp. Còn lại các chặng ngắn thì dùng thẻ Icoca/ suica mua vé lẻ là được.
Tks bạn rất nhiều.
T dự định dùng như này cho mỗi người chắc là okie rồi :D

Vé tàu Tokyo Skyliner 454,396 454,396Đi từ Narita về ga Ueno
Vé tàu điện ngầm Tokyo 3 day 320,241 320,241Vé 72 tiếng đi tàu điện ngầm cả Tokyo (Tokyo Metro và Toei Subway)
Vé Shinkansen 3,053,109 3,053,109Đi từ Tokyo về Kyoto
Vé tàu sân bay Nankai 234,771 234,7711 chiều từ ga Namba ra sân bay Kansai (KIX)
Vé Kansai Thru 3 day 1,097,042 1,097,042Đi trong Kyoto và Osaka
Tổng 5,159,559

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back