What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Tất nhiên lang thang trên bộ không thể thú vị bằng trên thuyền như một người dân, Chúng tôi cũng vậy 200 Tệ cho 1 thuyền 5 người, tuy nhiên quãng đường mặc dù rất đặc trưng như không dài so với giá vé khiến du khách tưởng như mới đi khúc dạo đầu chứ chưa chính thức vậy!

Thả mình trong không gian đặc biệt của thị trấn này và ngắm nhìn từ những ngôi nhà truyền thống đèn lồng đầy màu sắc đến những cây cầu kết nối các ngõ phố. Đây là cách tuyệt vời để chiêm ngưỡng khung cảnh nơi đây mặc dù không vắng đâu nhé các bạn!

Cổ trấn Chu Gia Giác nằm tại quận Thanh Phố của Thượng Hải, ven bờ hồ Điện Sơn rộng lớn. Được biết đến với tên gọi là làng Chu Gia từ thời nhà Tống, cổ trấn Chu Gia Giác đã trải qua nhiều thăng trầm trong lịch sử. Cổ trấn hiện nay còn có những món ăn đường phố độc đáo như đậu phụ thối, gà Cái Bang và các loại bánh địa phương. Hương vị đặc trưng và sự đa dạng. Chụp ảnh trong trang phục cổ trang Trung Hoa cũng là lựac họn của nhiều người ở nơi đây. Còn có nhiều cửa hàng và gian hàng trưng bày các món quà đặc biệt như giỏ tre, túi thơm, lược cài tóc, trang sức và nhiều sản phẩm thủ công khác.

Đánh giá chung thế này! nếu chuyến đi Thượng Hải Bắc kinh Hàng Châu Tô Châu của bạn ko có Ô Trấn cổ cực hoành tráng thì nên dành nhiều thời gian ở đây, thậm chí ở một đêm để đẫm mình trong không khí một trấn cổ đặc trưng nho nhỏ còn nếu đã xếp lịch nghỉ đêm ở Ô Trấn thì nơi này có thể bỏ qua để tiết kiệm thời gian được rồi!

Last edited:
Sông Hoàng Phố là nơi gặp gỡ của hai thế giới khác biệt đối diện nhau, với phía đông hiện đại và năng động và phía tây kỳ quan với di tích lịch sử và văn hóa. Phía đông là những tòa nhà chọc trời lung linh và khu mua sắm náo nhiệt. Phía tây là nơi lưu giữ di sản với kiến trúc đậm dấu ấn quá khứ và cuộc sống bình yên hơn so với bên kia sông. Phía tây cũng là nơi có nhiều cư dân nước ngoài sinh sống, tạo nên sự đa dạng và phong phú cho khu vực này. Sông Hoàng Phố là bằng chứng sống về sự hòa quyện giữa truyền thống và hiện đại của thành phố này. Bởi vậy đi dạo ban đêm Thượng Hải khu bờ Tây sông Hoàng Phố cũng như là có một cái nhìn háo hức về chiều dài lịch sử của nơi đây vậy!

Một bức tường đầy hoa nơi quảng trường bướm bay dập dờn rất đẹp đến gần thì ra đây là loài bướm điện bay ngàn năm ko mỏi cánh...

Bức tường hoa đó đối diện với tòa nhà lịch sử này...

Phố Thượng Hải vắng vô cùng và nơi đông thì cũng đông vô cùng thật là những trạng thái thú vị trong cùng một nơi chốn!

Bạn ở bất cứ chỗ nào hãy chọn điểm cuối là ga Nanjing East Rd sẽ tới phố đi bộ này nhé!

Last edited:
Nghe nói tàu cao tốc 300km/h đi sướng, tốc độ cao vậy mà để một ly nước từ khi ngừng rồi chạy cho đến khi đỗ lại ko sánh ra ngoài giọt nào, đoàn mình quyết phải trải nghiệm. Lựa chọn cho cung đường từ Thượng Hải đến Tô Châu tầm 110 km. Trên mạng nói phần mềm Trip.com từ chối bán vé cho người chưa đi phương tiện này lần nào (Số Hộ chiếu chưa xuất hiện trong hệ thống của họ - dân họ thì dùng căn cước công dân ) bởi vậy đoàn mình ra bến Tàu để mua vé lần đầu trực tiếp.

Bên trong có quầy xếp hàng dài dành cho dân sở tại thì ko phải nhé! bạn cầm hộ chiếu vào khu cửa số 1 và 2 đó để mua vé cho người nước ngoài! bạn cần chuẩn bị trước thông tin ở máy đt về địa điểm tới, giờ tàu, ngày đi, số người đưa cho nhân viên nhé ( Thông tin về giờ tàu bạn vào trip.com xem trước có giá và chuyến từng ngày cụ thể bạn chụp màn hình chuyến bạn lựa chọn là được)

Vé đây nhé! Tàu số hiệu D956 Toa số 6 Ghế 14D có ngày giờ chạy, tên người theo hộ chiếu và mã QR nên ko dùng cho người khác được!

H
View attachment 205671

Có thẻ rồi thì vào cửa có máy soi để di chuyển vào khu vực đường dẫn tới các line tàu đã chọn! máy chỉ soi hành lý mang ngoài thân như túi, ba lô va ly chứ ko phải tháo đồ trên người ra soi như ở sân bay đâu nhé, ví đeo bụng cũng miễn luôn. khi qua cửa soát vé tự động chú ý vị trí số 1 ở trên nóc cột trụ để áp thẻ đi tàu vào, đèn và tín hiệu sẽ đổi mầu, gậy ngăn sẽ mở ra hoặc có tín hiệu mời đi thì cứ đi chạm vào gậy ngăn sẽ tự quay cho người đi qua, nhớ là áp vào xong lấy thẻ cất thật kỹ, trong quá trình chuyển line vẫn di chuyển trong khu vực dành cho khách đổi tuyến thì ko cần sử dụng thẻ khi nào đi hết các tuyến đến bến cuối mình đã chọn di chuyển sang khu vực EXIT để ra ngoài sẽ gặp cây soát vé như hình, lúc này thay vì áp trên đỉnh ta đưa vào khe trên thân ở vị trí số 2 máy sẽ hút và nuốt gọn thẻ của ta trong tích tắc rồi bật tín hiệu mời ta qua. À thẻ ko phân biệt đầu, đút vào khe đầu nào cũng đc.

View attachment 205684

Đi theo đường dẫn tới từng line tàu khác nhau có thể xa hàng trăm mét rồi rẽ ngang rẽ dọc hoặc lên xuống thang cuốn các độ sâu khác nhau như các đướng phố trên mặt đất vậy. Nhưng ko thể lầm nếu ko vội vàng để di chuyển sai hướng!
Anh ơi, Em đang có dự định đi Thượng Hải tự túc hè này. Anh có thể cho em xin tài liệu về kinh nghiệm du lịch của Anh được không ạ? Nếu được Anh mail qua địa chỉ mail : [email protected] giúp Em ạ. Em cám ơn Anh rất nhiều lắm! ^^

Trước khi viết tiếp mình tán chuyện chút! Tại sao mình viết dài và có phần quá tỷ mỉ ở đây trong khi có bạn nói bây giờ chủ yếu người ta dùng FB, Mình biết chứ. FB bây giờ cũng ko ai muốn đọc bài dài cỡ trăm chữ đâu, Mình viết cho những người muốn đọc bởi mang đến điều gì đó có ích cho họ mà thôi và tất nhiên diễn đàn này luôn có sức sống riêng của nó. Du lịch thì ai cũng thích. Đi Tour và đi tự túc rất khác nhau nhất là đến một nơi xa lạ ko nói tiếng Việt. Mình thì chưa đi Tour bao giờ và cũng ko muốn bởi vì mình luôn muốn làm người Lữ khách chứ ko chỉ muốn là du khách. Còn một yếu tố nữa là tiền mình có hạn mà lại muốn đi đc nhiều hơn ( chuyến đi TQ 1.5 triệu /ngày trong 15 ngày này với ct mình đi nếu mua tour thì chỉ đc tầm nửa số ngày này mà thôi nên sau này có nhiều xiền hơn mình sẽ đi tour). Để đi tự túc có hiệu quả cao chứ ko chỉ cưỡi ngựa xem hoa mình phải tìm hiểu nên mình biết nỗi lo sợ, thiếu tự tin khi ko đủ thông tin trước một chuyến đi xa của mình bởi vậy có những loạt bài mình đã viết trên diễn đàn này đến nay hơn chục ngàn lượt xem mà cũng chỉ có chục ý kiến phản hồi hoặc bấm like nhưng mình vẫn tin rằng lọat bài đó đã mang lại sự tự tin, mang lại những thông tin có ích và niềm hứng khởi đeo balo lên đường cho không ít người mới lần đầu cất bước đi tự túc. Mặc dù viết dài nhưng cái mà mình đã tìm hiểu cũng chỉ là hạt cát trong sa mạc vậy mong muốn các bạn có trải nghiệm rồi nếu chịu khó đọc dc bài viết mình thì bổ xung kiến thức cho mục đích của mình đc tốt hơn! bạn nào mới đi lần đầu về nếu có trải nghiệm khác nếu ngại viết loạt bài riêng thì cũng mong viết thêm vài dòng cho người đi sau hưởng lợi! Trân trọng...

View attachment 205574
Ui cảm ơn bác rất nhiều vì bài viết quá là có tâm vs chi tiết. Trước kia khi fb chưa có quá nhiều bài review du lịch thì phải nói đây là 1 diễn đàn cực kỳ bổ ích vs mình, tới bây giờ mình vẫn vào đọc và tham khảo, dù có ít nhưng thực sự mọi ng ở đây đều viết rất có tâm vs chi tiết.

Ui cảm ơn bác rất nhiều vì bài viết quá là có tâm vs chi tiết. Trước kia khi fb chưa có quá nhiều bài review du lịch thì phải nói đây là 1 diễn đàn cực kỳ bổ ích vs mình, tới bây giờ mình vẫn vào đọc và tham khảo, dù có ít nhưng thực sự mọi ng ở đây đều viết rất có tâm vs chi tiết.
Có lúc thấy nhiều nghìn người đọc mà ko để lại một cái gõ phím, cũng ko biết sự chịu khó của mình có mang lại điều gì có ích ko! Với những người như các bạn mình đã làm mình vững tin rằng đây cũng là một chút xíu công việc tốt cho cộng đồng! Cảm ơn các bạn đã like và động viên mình nhé!

Vừa nhô lên mặt đất ở ga Metro ta thấy quang cảnh như thế này, rẽ bên phải là nhìn thấy ga tầu

Đứng ở con đường trước cửa ga này ko vào mà nhìn sang bên tay phải kịch đường chính là tòa nhà bán vé trực tiếp đã nói ở trên.

Đó, phía xa xa tòa nhà có chữ Ticket màu đỏ nho nhỏ trên trán ấy! khi mua vế cứ đến thẳng đó thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,897
190,865
Latest member
conozzi
Back