What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:

Tường thành tuy đã phục dựng lại ko còn y nguyên như hàng ngàn năm trước nhưng vị trí của nó, hồn cốt của nó và những câu chuyện của nó vẫn còn vẹn nguyên giá trị cho mọi thế hệ mãi mãi sau này. Những câu chuyện lịch sử này chắc hẳn mỗi chúng ta từng ít nhất đã đọc một lần trên ghế nhà trường nhưng được nhìn lại câu chuyện bi hùng tại chính nơi mà nó đã sinh ra hẳn sẽ mang một màu sắc khác, một trải nghiệm khác. Đó cũng là một điều kỳ thú của người lữ hành trên dặm trường xa lạ.

A
Anh ơi, biết ơn rất nhiều về bài viết của anh, tháng 9 tới nhóm em 6 người cũng đi cung đường giống như anh, toàn con gái nên cũng nhiều lo lắng. May có những bài viết chia sẻ này thấy vững tâm hơn rất nhiều. Nếu có thể anh gửi giúp em bản chia sẻ bí quyết của qua email: [email protected]
Giúp em nha. Em biết ơn anh nhiều, chúc anh sẽ có thêm thật nhiều trải nghiệm và chia sẻ ạ

Thành cổ này ở ngay gần ga Metro Xiangmen các bạn cứ mở Metroman ra xài là đi một phát tới ngay nơi đây sau khi đã đổi tàu theo hướng dẫn nếu cần. Mình từ đây xuống tàu đi về phố Sơn Đường với ý định một ngày chơi luôn hai phố đi bộ cho đã nên lựa chọn điểm đến như hình :

Đến nơi thật là lung linh quá bởi trời vừa mới chập tối! chính xác là mới 18h30 phố cổ đã lên đèn trong khi bầu trời chưa tối hẳn, đây đúng là thời điểm vàng chụp đc những bức hình kiểu như thường thấy trên các bài báo viết về nơi này bởi vậy dù chỉ có chiếc điện thoại Pixel 3 XL cũ mèm dùng trong suốt chuyến đi mình cũng phải cố chen vào chụp lấy vài cái khoe các bạn.

Khi màn đêm buông xuống và những chiếc đèn lồng đỏ lấp lánh dưới mái hiên, thật khó cưỡng lại. Khách du lịch không khỏi thốt lên: 'Đúng, đây là Tô Châu!'

Last edited:
Nhìn ảnh thật thơ mộng thế kia, cứ như trong phim vậy mà lại dùng từ chen vào liệu có quá ko nhỉ...
Đúng vậy phố Sơn đường ban ngày đã đông nhưng chưa là gì so với đây mặc dù đã là chập tối, lượng khách du lịch chủ yếu là nội địa nhé nêm chật mọi nơi đến độ muốn chụp đc cái ảnh như vừa rồi cũng phải chen vào đấy các bạn ạ!

Đây là khu vực đầu phố phía bên ngoài chưa vào trong nhé!

Hai ảnh tiếp theo là chen nhau phía ngoài để nhìn vào bên trong phố chứ ko phải đã đc vào bên trong để chen đâu, trước tình hình vô vọng này đoàn đành họp khẩn, quyết định về nghỉ để hôm sau quay lại vào sáng sớm khi dân tình còn say ngủ quyết tâm chinh phục con phố cổ kính này.

Last edited:
Sáng hôm sau có lẽ dạy từ tờ mờ sáng làm công tác chuẩn bị nhưng lên đc tàu cũng tầm 7h30 và đến nơi cũng tầm 8h00. Bên này có lẽ thế là đủ sớm vì phố cổ như còn chưa kịp tỉnh giấc sau một đêm thức khuya phục vụ du khách, các bạn lôi phần mềm Metroman ra dùng và đặt nơi đến như hình nhé, ra khỏi ga đi ra phố lớn rẽ tay trái bộ hành thêm trăm mét là tới luôn, rất tiện.

Do lịch sử và các sự kiện vĩ đại liên quan đến Phố Shantang, nên nó được coi là "Phố đầu tiên ở Shuzou" ấy là vì năm 825 sau Công nguyên, trong thời nhà Đường cụ Bạch Cư Dị một nhà thơ được chuyển đến Tô Châu làm thống đốc.
Tại đây cụ đã cho đào con kênh mang tên Shantang khiến khu Shantang trở thành một trung tâm thương mại và giao thông sầm uất. Đất và bùn đào kênh đắp lên thành một con đập và phố Sơn Đường chính là đc xây dựng trên con đập đó, sau này trở thành phố Shantang ngày nay.

Phố Shantang được mệnh danh là 'Phố đầu tiên ở Tô Châu' chủ yếu vì ba lý do: có lịch sử gần 1.200 năm; đại diện đường phố, ngõ hẻm của địa phương; và gắn liền với những người và sự kiện nổi bật.

Last edited:
Báo chí ca ngợi Phố Shangtang là “ Bức tranh thu nhỏ của Tô Châu cổ và Cửa sổ văn hóa Ngô ” vì nó phản ánh nét quyến rũ tự nhiên và văn hóa của thành phố Tô Châu cổ đại. Ngoài ra, nhờ có vị trí thuận lợi về giao thông đường bộ và đường thủy thuận tiện, phố Shantang từng là một trong những dãy phố phát triển tốt nhất trong các triều đại nhà Minh và nhà Thanh ở Trung Quốc nên được coi là “ Phố cổ số 1 ở Trung Quốc”

Mình nghĩ nói như vậy thì hơi quá mặc dù ở đầu bên kia của con phố có biển đá khắc rõ đây là tài sản văn hóa của quốc gia. Con đường này có tổng chiều dài bảy dặm (bảy dặm, 3600 m), nên còn được gọi là Sơn Đường Thất Lý ( Dặm theo tiêu chuẩn quốc tế hiện nay là 1,6km nhưng 1 dặm Trung Quốc xưa được chuyển đổi bằng 0,5 km)

Phố Shantang, bạn có thể thưởng thức phong cảnh và chụp những bức ảnh đẹp. Cầu Tonggui, Phố cổ Shantang, Thuyền sơn, những ngôi nhà cổ đặc trưng đều là những điểm nhấn thực sự ở Shantang bảy dặm...

Thực tế các bạn cần lưu ý để có một cái nhìn tổng thể thì mặc dù phố cổ mang tên Sơn Đường Thất lý, tức nó dài 7 dặm tương đương 3600m nhưng khu vực phố được bố trí để ta thăm quan chụp ảnh đang nói đây chỉ dài tầm 360m tức là 1/10 phố cổ thực sự khi xưa mà thôi và cái đoạn thuyền gỗ lang thang trên kênh cùng dàn đèn lồng đỏ cực lãng mạn vào buổi tối kia theo ước lượng của mình nó chỉ vẻn vẹn tầm dưới 100m thôi nhé. Các bạn ko đọc nhầm đâu, ảnh tối hôm trước lung linh thế nhưng hầu như đã chụp hết toàn bộ khu vực đó rồi đấy. Hy vọng đi ra ngoài khu vực bức ảnh còn đẹp như thế là ko có đâu nhé.

Last edited:
Cá nhân mình sau khi đi thăm các khu Trấn cổ sống giữa kênh rạch các hoạt động đều tựa vào sông nước khi xưa như ở Tô Châu, Ô Trấn cho dù câu chuyện lịch sử là khác nhau nhưng kiến trúc đều có nét na ná nhau ấy là những con đường ngõ phố, móng nhà đc lát các thanh đá to dài và vuông vức có lẽ đến ngàn năm cũng ko hỏng các ngôi nhà cổ thật xen kẽ với gần cổ hoặc phục dựng với các vật liệu giả cổ hoặc làm mới theo kiểu cổ nhưng kết hợp với nhau thành một thể thống nhất, hòa hợp đẹp đẽ tha hồ thu hút khách du lịch với đủ loại mặt hàng, các dòng sông hoặc kênh rạch uốn lượn nước lại có màu đẹp và rất trong, cá nhỏ bơi lội tung tăng và ko hề có rác thải. Những chiếc Cầu đá cổ có tuổi đời hàng ngàn năm làm nên những câu chuyện tuy riêng biệt nhưng lại hòa cùng dòng kênh, phố cổ nhà cổ thành một bức tranh nhiều màu sắc.
Chính những mặt sau hay mặt trước của những dãy nhà cổ giáp với mặt kênh đã cùng với các con thuyền kiểu cổ tạo nên một bức tranh sơn thủy hữu tình mà ai cũng muốn mất tiền để bồng bềnh trên đó đắm mình vào những năm tháng xa xăm, thêm bộ đồ công nương hay công tử nữa là đẹp hết nước chấm.
TQ làm du lịch tốt thật. Một đoạn phố 360m được chăm chút cẩn thận với đoạn chèo thuyền tầm trăm mét chắc hẳn đóng góp hàng năm cho TP một khoản thu về du lịch ko hề nhỏ.

Cầu Tonggui: trên suốt đường Chaiang có tổng cộng 8 cây cầu phụ dọc bờ sông và 7 cây cầu đá bắc qua sông. Nổi tiếng nhất trong số đó là cầu Tonggui, một cây cầu đá vòm đơn dài 19 mét và rộng 2,3 mét. Nhìn từ xa, cây cầu trông giống như một vầng trăng khuyết cùng với bóng nước tạo thành một vòng tròn hoàn hảo. Mặc dù đây không phải là cây cầu duy nhất trên đoạn đường ngắn này nhưng nó lại rất được du khách yêu thích và xuất hiện trong rất nhiều bức hình chụp ở đây.

Rõ ràng phố cổ thay đổi các sắc thái khác nhau trong ngày vào sáng - trưa - chiều - tối. Đây cũng chính là khung cảnh độc đáo của thủy trấn Giang Nam. Đã đc chứng kiến khung cảnh thơ mộng về đêm thì uống trà nơi đây buổi sáng sớm xem phố cổ dần thức dậy cũng là một trải nghiệm thú vị.

Ắt hẳn năm xưa nơi đây đẹp huy hoàng nên nghe đâu đây là con đường diễn ra nhiều sự kiện lịch sử nhất trong suốt triều đại nhà Minh và nhà Thanh. Sử sách ghi lại rằng, hoàng đế Càn Long rất yêu thích con đường này. Khi ông đi vi hành vào năm 1762, đã để lại những lời ca ngợi con phố tuyệt vời này. Ông thậm chí còn cho xây dựng một phố Tô Châu thu nhỏ trong Cung điện mùa hè của mình ở Bắc Kinh.

Khi mình rời đi thì con phố cũng bừng tỉnh bắt đầu đón đoàn khách Tour đầu tiên với lá cờ tam giác trên tay đang hùng dũng tiến vào...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,773
Latest member
thuexe16chodalat
Back