What's new

[Đã chốt đoàn] LÀO CAI - HÀ GIANG - CAO BẰNG những ngày trời chớm sang đông

Chào các bạn.
Mình từ Sài Gòn, đã book vé máy bay đi 3 tỉnh miền núi phía bắc từ 27/09 đến 04/10/2020.
Dự định trong 08 ngày mình sẽ đi lần lượt Lào Cai ( Sapa ) - Hà Giang ( điểm trọng yếu ) - Cao Bằng ( thác Bản Giốc và Pắc Pó ).
Cung đường này mình được 1 em quản lý homestay ở Hà Giang hướng dẫn cho tiện đường đi.
Từ Nội Bài sẽ đi bus theo cao tốc lên Sapa , từ Cao Bằng sẽ bus về Nội Bài. Giữa các tỉnh di chuyển bằng bus, giữa các điểm tham quan trong tỉnh có thể đi phương tiện phù hợp.
Mình đi chậm, nhìn ngắm và chiêm nghiệm. Không ăn uống rượu bia ồn ào.
Hoan nghênh các bạn cùng tham gia để hỗ trợ
Cám ơn các bạn đã đọc tin.

Last edited:
Cám ơn bạn đã chia sẽ thông tin. Mình đi cũng tùy hứng lắm, dự tính nếu đi 1 mình thì bus từ Nội Bài ( không vào Hà Nội) lên Hà Giang ( Lào Cai hẹn dịp khác ) và bus từ Cao Bằng về thẳng Nội Bài . Hà Giang và Cao Bằng mình thuê xe máy . Hà Giang đi Cao Bằng mình book xe khách liên tỉnh.
Mà ....Ad không lớn hơn mình đâu, mình.....lú qua 50 rồi ???
KKKK Chào anh, anh đi cũng khá nhiều ngày, anh thuê xe máy từ Ha Nội chạy chạy thong dong. hơn nữa không gò bó thời gian, thích chạy hay nghỉ khi nào tùy thích. A đi cuối tháng 9 nên nhiều nơi gặt lúa rồi, nếu anh đi khoảng từ 10/9 sẽ rất đạp, có thể mình tham gia.

KKKK Chào anh, anh đi cũng khá nhiều ngày, anh thuê xe máy từ Ha Nội chạy chạy thong dong. hơn nữa không gò bó thời gian, thích chạy hay nghỉ khi nào tùy thích. A đi cuối tháng 9 nên nhiều nơi gặt lúa rồi, nếu anh đi khoảng từ 10/9 sẽ rất đạp, có thể mình tham gia.
Chào Ad. Mình đi cuối tháng 9 vì trung thu năm nào mình cũng đi lang thang vài ngày nên không thay đổi ngày giờ được ???. Đi xe máy có cái tự do tuy nhiên mình đã chọn điểm đến thì chỉ muốn tập trung cho cái đã chọn lựa thôi. Nếu có dư thời gian thì tốc độ đi sẽ được kéo chậm lại để có thể bất chợt ngồi bên vệ đường.... lâu thêm 1 chút ???. Ad tính lại 1 lần nữa xem có giãn về cuối tháng 9 được không ????

Last edited:
Chào Ad. Mình đi cuối tháng 9 vì trung thu năm nào mình cũng đi lang thang vài ngày nên không thay đổi ngày giờ được ???. Đi xe máy có cái tự do tuy nhiên mình đã chọn điểm đến thì chỉ muốn tập trung cho cái đã chọn lựa thôi. Nếu có dư thời gian thì tốc độ đi sẽ được kéo chậm lại để có thể bất chợt ngồi bên vệ đường.... lâu thêm 1 chút ???. Ad tính lại 1 lần nữa xem có giãn về cuối tháng 9 được không ????
Chào anh, cũng đang phân vân lắm, Năm nào cũng vậy, cứ đến tháng 9 hay 10 là cuồng chân. kkkkk. thèm lại cảm giác lang thang đây đó, rồi ngồi nghỉ mệt bên vệ đường đâu đó vùng Tây Bắc. nhưng đang sợ cảm giác cái mông ê ẩm, bét nhè ?. lần nầo cũng vậy, mấy ngày đầu hăng hái lắm, 1 - 2 ngày cuối hành trình nhìn cái xe máy là thấy sợ nó ???.
Do lich của anh cố định rồi nên mình cũng biết, nếu đi mình sẽ alo a sớm.

Chào anh, cũng đang phân vân lắm, Năm nào cũng vậy, cứ đến tháng 9 hay 10 là cuồng chân. kkkkk. thèm lại cảm giác lang thang đây đó, rồi ngồi nghỉ mệt bên vệ đường đâu đó vùng Tây Bắc. nhưng đang sợ cảm giác cái mông ê ẩm, bét nhè ?. lần nầo cũng vậy, mấy ngày đầu hăng hái lắm, 1 - 2 ngày cuối hành trình nhìn cái xe máy là thấy sợ nó ???.
Do lich của anh cố định rồi nên mình cũng biết, nếu đi mình sẽ alo a sớm.
Cám ơn Ad. Vậy 1,2 ngày cuối tìm điểm nào đó mà có thể lê la lết bộ thăm thú được cho bớt ê cái mông và ngán cái ghi đông ???

Bạn có thể mướn xe máy tại Hà Giang, làm 1 vòng cung Hà Giang -Đồng Văn-Du Già- Hà Giang. Sau đó chạy tiếp qua Hoàng Su Phì -Bắc Hà-Lào Cai. Trả xe máy ở Lào Cai rồi lên xe đò di chuyển qua Cao Bằng. Sau đó lại mướn xe máy tham quan khu vực Cao Bằng và về lại Hà Nội bằng xe đò.
Mình chuẩn bị đi cung như trên nhưng tiếc là sớm hơn bạn, 17/9 mình đi. Chúc bạn có chuyến đi đẹp!

Bạn có thể mướn xe máy tại Hà Giang, làm 1 vòng cung Hà Giang -Đồng Văn-Du Già- Hà Giang. Sau đó chạy tiếp qua Hoàng Su Phì -Bắc Hà-Lào Cai. Trả xe máy ở Lào Cai rồi lên xe đò di chuyển qua Cao Bằng. Sau đó lại mướn xe máy tham quan khu vực Cao Bằng và về lại Hà Nội bằng xe đò.
Mình chuẩn bị đi cung như trên nhưng tiếc là sớm hơn bạn, 17/9 mình đi. Chúc bạn có chuyến đi đẹp!
Lúc đầu mình dự định đi Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Nhưng rồi để Lào Cai dịp khác vì mình muốn thăm Hà Giang kỹ hơn ??? .

Last edited:
Lúc đầu mình dự định đi Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Nhưng rồi để Lào Cai dịp khác vì mình muốn thăm Hà Giang kỹ hơn ???
Bạn nhớ đi Du Già nhé. Đường vô rất đẹp. Mình đi cung Hà Giang 2 lần rồi nên lần này qua Lào Cai xong rồi Cao Bằng.

Trên đường đi có gì cần lưu ý mong Ad chỉ điểm giúp ???

Trên đường đi có gì cần lưu ý mong Ad chỉ điểm giúp ???
Đường liên huyện, dễ chạy, nhưng cũng nhiều đèo. Luôn cẩn thận là được à bạn. Cố gắng ăn uống đầy đủ ở Hà Giang và khởi hành sớm. Chặng đầu tiên từ Hà Giang lên Đồng Văn (hoặc nếu bạn chọn qua đêm ở Lũng Cú) khoảng 150km, dài nhất. Bọn mình mất 7 tiếng, thong thả, tham quan được nhiều nơi. Cố gắng đến nơi trước 17:30 là tốt để trời ko quá tối. Lưu thêm một bản đồ/cung đường trên giấy để lỡ điện thoại bạn có vấn đề.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back