What's new

[Chia sẻ] Lào, cuộc chạy trốn ở Vientiane

Mấy ngày nghỉ ngơi sau chuyến đi dài ngày và đầy những khó khăn ở đất Lào, hôm này em lên Phượt làm một cái topic mới về Lào
Nhóm tụi em có 4 người toàn là anh em trong nhà, từ đầu năm đã dự định làm chuyến LAO-CAM-THAI. rồi 2 tên khác lục đục làm hộ chiều, và em là người nhận trách nhiệm lên lịch trình, lo chi phí chuyến đi...
Lên phuot.com hỏi các bác đi trước, qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn các Bác LANGBIAN, SHACHOU, ALIAS.NOODLES, HOÃNG ( THUẬN ANH ), đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu để cho chuyến đi của tụi em thành công
Em không phải dân báo chí nên viết văn hơi lủng củng, các bác thông cảm
chuyến đi bắt đầu từ ngày 3/08/2011 đến hết ngày 11/08/2011 - 6 ngày trên đất Lào
Lịch trình chi tiết theo thực tế
HÀ NỘI -->NGHỆ AN-->NẬM CẮN-->PHONSAVAN-->LUONGPRABANG-->VIENTIANE-->CẦU TREO-->HÀ NỘI
ngày 1 : Hà nội ->Nam Đàn (nghệ an) (bọn em nghỉ ngơi ở Nam đàn - quê em ở nghệ an :D) ~ 320km
ngày 2 : Nam đàn -> cửa khẩu Nậm Cắn ( huyện kỳ sơn nghệ an ) ~ 210 km ( có mấy chuyện về các chú hải quan ở Nậm cắn các bác lưu ý )
Nậm cắn ->Phonsavan~130km ( nghỉ ở phonsavan 1đêm)
ngày 3 :phonsanvan ->Luangprabang ~ 300km
( tụi em nghỉ ở Luangprabang 2 đêm)
ngày 5: Luangprabang ->Vientiane ~ 350km ( nghỉ ở Vientiane 1 ngày đêm, do một số lý do nên phải chạy về nước sớm )
ngày 6 : Vientiane --> cửa khẩu cầu treo ~ 450km
ngày 7 : Nam đàn -> Hà nội

Tổng chi phí chuyến đi cho 4 người : em cũng chưa kịp ngồi xét lại nhưng tầm khoảng 10tr thôi :D
Vật dụng cần thiết khi mang đi : mỗi người tầm 3 bộ quần áo lót, 1 quần dài đi đường, 1 áo chống nắng, kính chống nắng ( em bị cháy nắng bên đó, mặc dù thời tiết rất là mát, không nắng gắt như bên mình), khẩu trang...nên mang 2 bộ áo quần đẹp đẹp còn đi chùa, hoặc đi chơi :D ( vì đi đường xa nhìn thằng nào cũng bẩn bẩn các bác à, dân Lào nhĩn như kiểu mấy thằng mọi ý )
- 1 cái bơm con cóc - 30k , bộ đồ vá xe ( em đi mượn)
- 2 xăm xe ( trong suốt quá trình đi, chỉ bị thủng 1 lân ở luongprabang thôi)
- can xăng 5 lít
- Đồi tiền ở ngân hàng lào việt ở phố Xã đàn, hoặc đồi 1 ít rồi sang bên vientiane đồi cũng được, nên đổi 1 ít $ để dùng
- chuẩn bị thức ăn đi đường ( lương khô, bánh kẹo có dinh dưỡng, C sủi, khoảng 2 chai nước, vì qua cửa khâu rất ít quán để mua) + giấy WC
- Thuốc dự phòng : nhất là thuốc cảm và thuốc đau bụng + thuốc chống muỗi
- áo mưa ( tốt nhất mang nhiều áo mưa tiện lợi ấy)
v.v.v tùy theo các bạn sắp xếp sao cho phù hợp thôi...
các bác chuẩn bị vốn tiếng anh hoặc ai không biết thì mua cái quyển tiếng anh cấp tốc ấy:D
rồi chuẩn bị bản đồ các thành phố lớn như luongprabang, Vientiane ( copy vào điện thoại xem cho dễ)
Về xe cộ khi đi : các bác không cần phải mang xe quá xịn ( đừng đi phượt bằng SHi, hay LX nhé =)) ), mà bên lào lại toàn wave và con xe KOLAO (chắc hãng của tàu), mang xe nào dễ sửa ấy

Các bạn đi Lào mà không uống bia đen Lào (dark beer) thì hơi phí, còn thêm món lạp pả, salat trộn ớt + mắm cá ăn cay xé lưỡi nữa chứ. Tết dương lịch năm nay tôi tính lập nhóm đi xuyên Lào 10 ngày để ẩm thực.

Sau thời gian offline vì có vài chuyện đột xuất , hôm nay xin viết tiếp chuyến đi, và ký sự ảnh của nhóm chúng tôi, k&k group

ảnh tượng phẬt trên núi CHOMSY HIIL-Núi ngay giữa thành phố, lên đó ngắm toán cảnh

bức ảnh cuối cùng của nhóm đc 1 anh người đức chụp hộ :D

những hình ảnh trên đỉnh núi, với rất rất nhiều tượng phật ở đây. Tại đây T gặp 2 cậu sư , nói tiếng anh và pháp rất chuẩn. Lúc đầu t hỏi lịch sử bằng tiếng anh, 2 chú sư bảo là người lào ko nói tiếng lào mà bày đặt tiếng anh =))...lúc sau mới biết mấy bố tướng người viết sang

dòng mekong

có 1 bến đò du lịch ngay sát đường ven sông, đường ven này cực đẹp, ven đường toàn cây cổ thụ

bia Laos, uống không ra gì cả, hihi, em nói thật là chỉ cảm nhận vị của bia bên lào cho biêt thôi

cô hàng xén răng đen, cười như mùa thu toản nắng

quán nướng khác ở lao
khá là đông khách. giá cả hợp lý. được cái là có cô nàng rót bia cho, uống bao nhiêu cô ta rót cho mình từng đấy...rất vui :D

Thác kwangshi ( ko biết em viết đúng chính tả k nữa)

lúc đầu mỗi thế này

lúc sau thì thế này

những cảnh vật trong khu rừng ở thác kwangshi rất đẹp, đầu thác còn có cả trại nuôi gấu nữa, tuy nhiên người ta bảo tồn tốt lắm. ko có chuyện hút mật như ở quảng ninh đâu
ngoài đường vào thác thì có một số hàng quán, có nhiều người việt ở đây, chủ yếu vẫn là đò lưu niệm, đồ ăn...

tạm biêt luangprabang....hẹn một ngày không xa sẽ trở lại............
chúng tôi tiếp tục cuộc hành trình thêm 500km đến vientiane, lúc đầu định dừng ở vangvien, nhưng rồi cả nhóm tiếp tục về Vien...và những kỷ niệm không quên được ở vien....cả vui, lẫn sợ hãi

đường về vien rất đẹp...có suối ven đường, có rừng Lim, có rừng tex, có rừng sà nu....có những quả đổi trơ trụi...những đồng lúa núi xanh mướt...những dãy núi đá sừng sững vơi suói chảy róc rách,,,và với dòng mekong hiền hòa ở đây

do đường quanh co, nhiều đèo, đường lại bé tý, nên việc xảy ra tại nạn là thường xuyên. em gập mấy vụ, có vụ còn bị sạt lở đất, hất tung cả 1 đồng bia xuống vực...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back