What's new

[Chia sẻ] Lào, cuộc chạy trốn ở Vientiane

Mấy ngày nghỉ ngơi sau chuyến đi dài ngày và đầy những khó khăn ở đất Lào, hôm này em lên Phượt làm một cái topic mới về Lào
Nhóm tụi em có 4 người toàn là anh em trong nhà, từ đầu năm đã dự định làm chuyến LAO-CAM-THAI. rồi 2 tên khác lục đục làm hộ chiều, và em là người nhận trách nhiệm lên lịch trình, lo chi phí chuyến đi...
Lên phuot.com hỏi các bác đi trước, qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn các Bác LANGBIAN, SHACHOU, ALIAS.NOODLES, HOÃNG ( THUẬN ANH ), đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu để cho chuyến đi của tụi em thành công
Em không phải dân báo chí nên viết văn hơi lủng củng, các bác thông cảm
chuyến đi bắt đầu từ ngày 3/08/2011 đến hết ngày 11/08/2011 - 6 ngày trên đất Lào
Lịch trình chi tiết theo thực tế
HÀ NỘI -->NGHỆ AN-->NẬM CẮN-->PHONSAVAN-->LUONGPRABANG-->VIENTIANE-->CẦU TREO-->HÀ NỘI
ngày 1 : Hà nội ->Nam Đàn (nghệ an) (bọn em nghỉ ngơi ở Nam đàn - quê em ở nghệ an :D) ~ 320km
ngày 2 : Nam đàn -> cửa khẩu Nậm Cắn ( huyện kỳ sơn nghệ an ) ~ 210 km ( có mấy chuyện về các chú hải quan ở Nậm cắn các bác lưu ý )
Nậm cắn ->Phonsavan~130km ( nghỉ ở phonsavan 1đêm)
ngày 3 :phonsanvan ->Luangprabang ~ 300km
( tụi em nghỉ ở Luangprabang 2 đêm)
ngày 5: Luangprabang ->Vientiane ~ 350km ( nghỉ ở Vientiane 1 ngày đêm, do một số lý do nên phải chạy về nước sớm )
ngày 6 : Vientiane --> cửa khẩu cầu treo ~ 450km
ngày 7 : Nam đàn -> Hà nội

Tổng chi phí chuyến đi cho 4 người : em cũng chưa kịp ngồi xét lại nhưng tầm khoảng 10tr thôi :D
Vật dụng cần thiết khi mang đi : mỗi người tầm 3 bộ quần áo lót, 1 quần dài đi đường, 1 áo chống nắng, kính chống nắng ( em bị cháy nắng bên đó, mặc dù thời tiết rất là mát, không nắng gắt như bên mình), khẩu trang...nên mang 2 bộ áo quần đẹp đẹp còn đi chùa, hoặc đi chơi :D ( vì đi đường xa nhìn thằng nào cũng bẩn bẩn các bác à, dân Lào nhĩn như kiểu mấy thằng mọi ý )
- 1 cái bơm con cóc - 30k , bộ đồ vá xe ( em đi mượn)
- 2 xăm xe ( trong suốt quá trình đi, chỉ bị thủng 1 lân ở luongprabang thôi)
- can xăng 5 lít
- Đồi tiền ở ngân hàng lào việt ở phố Xã đàn, hoặc đồi 1 ít rồi sang bên vientiane đồi cũng được, nên đổi 1 ít $ để dùng
- chuẩn bị thức ăn đi đường ( lương khô, bánh kẹo có dinh dưỡng, C sủi, khoảng 2 chai nước, vì qua cửa khâu rất ít quán để mua) + giấy WC
- Thuốc dự phòng : nhất là thuốc cảm và thuốc đau bụng + thuốc chống muỗi
- áo mưa ( tốt nhất mang nhiều áo mưa tiện lợi ấy)
v.v.v tùy theo các bạn sắp xếp sao cho phù hợp thôi...
các bác chuẩn bị vốn tiếng anh hoặc ai không biết thì mua cái quyển tiếng anh cấp tốc ấy:D
rồi chuẩn bị bản đồ các thành phố lớn như luongprabang, Vientiane ( copy vào điện thoại xem cho dễ)
Về xe cộ khi đi : các bác không cần phải mang xe quá xịn ( đừng đi phượt bằng SHi, hay LX nhé =)) ), mà bên lào lại toàn wave và con xe KOLAO (chắc hãng của tàu), mang xe nào dễ sửa ấy

Khách sạn Xiengkhoang buổi tối, bên cạnh nó là 1 chợ đêm, toàn bán hàng TQ :D, và nhiều người việt nữa, nói chung chợ đêm này đơn giản và rất ít đồ, ít hơn chợ sinh viên ở hà nội

Những vỏ bom được làm vật trang trí rất nhiều ở đây, cũng tạo cho mình cảm giác ngày xưa chiến tranh ác liệt như thê nào

Sáng sơm tầm 6h, các sư đi cầu ở mỗi nhà, và nhà nào cũng đưa cái chậu ( em ko biết đựng cái j:D)

PHONSAVAN SÁNG SỚM

còn điều muốn chia sẻ với các bạn đi sau :

Khi chúng ta qua cửa khẩu vào các tỉnh Lẻ ( trừ Vien) thì tốt nhất tháo cái biển xe ra cho công an đỡ hỏi (ở bên Lào rất nhiều xe không biển). mà ở đường Vào Vientiane có bắn tốc độ và sai làn đường, nên các bác chú ý!
khi chuẩn bị vào Vientiane thì các bác lắp biển xe vào là ok, có hỏi thì trình giấy tờ ra thôi, quan trong nhất là giấy nhập xe của hải quan lào, Bảo hiêm(bảo hiểm việt nam cũng được chấp nhận)

vào cánh đồng chum khá dễ đi, tuy nhiên lúc đầu bọn em ko biết đường, đi linh tinh một đoạn rồi rẽ vào quán thịt chó người việt hỏi, anh chủ quán chỉ rất nhiệt tình
cánh đồng chum có 3 side. nhưng bọn em vào 1 side thôi rồi về, chứ cũng chẳng có j thật :">
ở cánh đồng chum thì người ta thông báo là nên đi theo đường mòn và có thẻ còn sót lại bom mìn, chú ý cẩn thận. còn bạn gái nào mà sợ sâu thì tránh xa các cây Ổi ở trên cánh đồng chum ra

hôm nay bận quá ko post bài tiếp được! các bác thông cảm, ngày mai em chuẩn bị một Lô ảnh cho các bác. Em thì chữ ít, ảnh nhiều thôi :D, mới bắt đầu bài ở cuối bài mới hấp dẫn, và có lẽ đó là những kỷ niệm em nhớ nhất trong đời :D

Tiếp đi bạn, mình đang chờ những kỷ niệm trong phần sau bài viết của bạn đấy...mình ở SG, cũng mong muốn có 1 chuyến đi Lào bằng xe máy nhưng mình chưa sắp xếp thời gian và công việc được nên ngồi hóng...(anh vespasanhdieu lên kế hoạch rồi rủ em nhé...)

sau khi đi Cánh đồng chum về, tụi em một mặt tránh mấy anh công an mặt khác lại hết giờ nhà nghỉ nên lượn luôn buổi trưa. Ở Lào không khí mát mẻ, không nắng gắt, nhưng do ở trên cao nên tia tử ngoại chiếu trực tiếp hơn dẫn đến cháy hết cả da. Đến bây giờ em còn như người châu phi :D

Đoạn đường từ Phonsavan đến Phou Khoun dài tầm 130 km nhưng không có 1 chút nào gọi là đồng bằng. đèo rất cao, đi lên ù hết cả tai. Đoạn bắt đầu từ phonsavan đi thì hơi phẳng phẳng 1 chút và có những ngọn đồi rất đẹp ( kiểu như trong các sân gôn ấy)

đi đoạn nữa thì gặp 1 cái hồ nước, có mấy nhà hàng bên cạnh.

cứ lên 1 đình núi lại gặp cái cao nguyên như vậy, rồi lại xuống đèo. Em đi từ cửa khâu về thấy người ta bán cái j j bên đường, cũng nổi tính tò mò. nhưng vẫn không mua. đến hôm nay đi phou khoun thì không chịu nổi, 2 anh em lép vào vệ đường mua. Hóa ra là Lê rừng.
em mua của 1 cụ già, cụ không biết tiếng việt, em hỏi bao nhiều tiền 1 cân. cụ sổ 1 tràng tiếng lào ra, em lại nói tiếng anh, cụ cũng sổ trảng tiền lào ra :D, chịu luôn. Rồi em chỉ tay vào số 1kg trên cân ấy, rồi đưa cụ 10.000kip.cụ lại bốc thêm 1 nhóm quá nữa. đang định đi, cụ lại lôi đồng tiền lẻ ra, và đưa lại 5.000 kip, thế mới biết người lào thật như thê nào, gặp người việt nam thì còn bảo " thêm , thêm " =))

một số ảnh trên đường đi

tụi em trung bình cứ 100km thì nghỉ một lần. và lần nào cũng cố gắng tìm 1 cái lán ( ở Lào rất nhiều lán bên đường, sạch sẽ mà lại có 1 khoảng cảnh với mặt đất nữa, nên không sợ rắn rết)
đi đường xa, lại toàn đường núi, nên xe máy rất nóng, thành ra toàn đi múc nước làm mát cho nó, biết là không có lợi 1 chút nào nhưng cũng phải làm, sợ nó nóng quá hỏng thì cũng chết.
cứ tầm 100km may ra có 1 trạm xăng. bọn em luôn thủ 1 can 5lit đầy, nên cũng đỡ lo. chỉ sợ nhất là đi đường đèo đêm...kinh khủng của kinh khủng

trên vùng miền núi của lào thì cứ gần 20km may ra có 1 bản, còn không thì cũng phải 50km. chủ yếu ở đây sống bẳng rừng, Lúa, rất khó trồng. Mà mưa Lào thì như mưa ngâu, hay mưa bóng mây,cứ 1 đoạn lại có mưa

thường ở trên mỗi đỉnh đèo, nơi bằng phẳng nhất thì người Lào làm 1 số cái lán, để nghỉ ngơi. ở đó bán nhiều trái cây rừng, và có ngô lào, dứa, nhiều quả rất lạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back