What's new

[Chia sẻ] Lào, cuộc chạy trốn ở Vientiane

Mấy ngày nghỉ ngơi sau chuyến đi dài ngày và đầy những khó khăn ở đất Lào, hôm này em lên Phượt làm một cái topic mới về Lào
Nhóm tụi em có 4 người toàn là anh em trong nhà, từ đầu năm đã dự định làm chuyến LAO-CAM-THAI. rồi 2 tên khác lục đục làm hộ chiều, và em là người nhận trách nhiệm lên lịch trình, lo chi phí chuyến đi...
Lên phuot.com hỏi các bác đi trước, qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn các Bác LANGBIAN, SHACHOU, ALIAS.NOODLES, HOÃNG ( THUẬN ANH ), đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu để cho chuyến đi của tụi em thành công
Em không phải dân báo chí nên viết văn hơi lủng củng, các bác thông cảm
chuyến đi bắt đầu từ ngày 3/08/2011 đến hết ngày 11/08/2011 - 6 ngày trên đất Lào
Lịch trình chi tiết theo thực tế
HÀ NỘI -->NGHỆ AN-->NẬM CẮN-->PHONSAVAN-->LUONGPRABANG-->VIENTIANE-->CẦU TREO-->HÀ NỘI
ngày 1 : Hà nội ->Nam Đàn (nghệ an) (bọn em nghỉ ngơi ở Nam đàn - quê em ở nghệ an :D) ~ 320km
ngày 2 : Nam đàn -> cửa khẩu Nậm Cắn ( huyện kỳ sơn nghệ an ) ~ 210 km ( có mấy chuyện về các chú hải quan ở Nậm cắn các bác lưu ý )
Nậm cắn ->Phonsavan~130km ( nghỉ ở phonsavan 1đêm)
ngày 3 :phonsanvan ->Luangprabang ~ 300km
( tụi em nghỉ ở Luangprabang 2 đêm)
ngày 5: Luangprabang ->Vientiane ~ 350km ( nghỉ ở Vientiane 1 ngày đêm, do một số lý do nên phải chạy về nước sớm )
ngày 6 : Vientiane --> cửa khẩu cầu treo ~ 450km
ngày 7 : Nam đàn -> Hà nội

Tổng chi phí chuyến đi cho 4 người : em cũng chưa kịp ngồi xét lại nhưng tầm khoảng 10tr thôi :D
Vật dụng cần thiết khi mang đi : mỗi người tầm 3 bộ quần áo lót, 1 quần dài đi đường, 1 áo chống nắng, kính chống nắng ( em bị cháy nắng bên đó, mặc dù thời tiết rất là mát, không nắng gắt như bên mình), khẩu trang...nên mang 2 bộ áo quần đẹp đẹp còn đi chùa, hoặc đi chơi :D ( vì đi đường xa nhìn thằng nào cũng bẩn bẩn các bác à, dân Lào nhĩn như kiểu mấy thằng mọi ý )
- 1 cái bơm con cóc - 30k , bộ đồ vá xe ( em đi mượn)
- 2 xăm xe ( trong suốt quá trình đi, chỉ bị thủng 1 lân ở luongprabang thôi)
- can xăng 5 lít
- Đồi tiền ở ngân hàng lào việt ở phố Xã đàn, hoặc đồi 1 ít rồi sang bên vientiane đồi cũng được, nên đổi 1 ít $ để dùng
- chuẩn bị thức ăn đi đường ( lương khô, bánh kẹo có dinh dưỡng, C sủi, khoảng 2 chai nước, vì qua cửa khâu rất ít quán để mua) + giấy WC
- Thuốc dự phòng : nhất là thuốc cảm và thuốc đau bụng + thuốc chống muỗi
- áo mưa ( tốt nhất mang nhiều áo mưa tiện lợi ấy)
v.v.v tùy theo các bạn sắp xếp sao cho phù hợp thôi...
các bác chuẩn bị vốn tiếng anh hoặc ai không biết thì mua cái quyển tiếng anh cấp tốc ấy:D
rồi chuẩn bị bản đồ các thành phố lớn như luongprabang, Vientiane ( copy vào điện thoại xem cho dễ)
Về xe cộ khi đi : các bác không cần phải mang xe quá xịn ( đừng đi phượt bằng SHi, hay LX nhé =)) ), mà bên lào lại toàn wave và con xe KOLAO (chắc hãng của tàu), mang xe nào dễ sửa ấy

Lúc bọn em đi thì hình như là mùa lũ, nên đâu cũng thấy sạt sở, rất kinh dị. và trên đường từ Luangprabang về tụi em suýt nửa ở lại trên núi vài ngày

đoạn đường từ Phonsavan đến phoukhoun mặc dù toàn núi và đèo nhưng do ít xe đi lại nên đường đẹp, dễ đi,còn đoàn đường 13 ( từ vieng lên luangprabang thì xấu) như đường 1 mình ấy

Nhà người dân tộc lào làm ngay sát đường đi luôn, ko có giải phân cách đâu. đặc biệt rất nhiều trẻ con, nhưng chúng lại sợ ô tô và xe máy, cứ thấy tiếng xe là chúng lép hết ven đường

Đoạn đường từ Phoukhoun đến luangprabang xấu hơn đường 7 ( đường 13 hình như là trục quốc lộ chính của lào nối từ savanakhet đến luangprabang ) , xe tải và xe khách đi nhiều hơn.
Nói về tay lái lụa của mấy bác toyota Hilux, và Toyota hilander khinh khủng ( ở lào xe bán tải chiếm đa số, các loại xe chủ yếu là toyota, mitsubisi triton, nissan )
một hộ gia đình bình thường của Lào có thể có 1 xe bán tải, và thường ở người ta hay chế từ mấy loại xe tải 1,5 tấn của mình làm xe khách, nhìn như xe Lam của mình ấy.
còn mấy anh xe khách loại giường tầng thì rất đẹp, đi cũng như bay. Trên quãng đường về Luangprabang thì em thấy 2 vụ tai nạn, cũng ghê. Đi như thê không đâm vào nhau mới là lạ.
Một bên là vực sâu thăm thẳm, em thề là nhìn ko thấy đáy luôn..một bên là núi mùa mưa lại hay sạt lở, mà mỗi lần lở y rằng lại có 1 bác bị dính đòn :D

Ngô mua dọc đường

Chung tôi đi đến luangprabang lúc 8h tối, trời thì hơi mưa, đèo trơn và cao, nghĩ lại vẫn thấy sợ... cứ đi mãi chỉ thấy 1 màu tối om om trước mặt. Cứ nghĩ thành phố lớn thì phải sáng rực 1 vùng. hix, nhưng luangprabang thì khác, đi vào thành phố lúc đầu cảm tưởng như thành phố chết ấy. vượt qua 1 con đèo cao, đến 1 vùng bình nguyên rộng lớn--> đó là Luangprabang, xa xa hoàng cung lấp lánh trong ánh đèn, vẻ đẹp lung linh huyền ảo hiện lên
một seri ảnh về luang sẽ cho các bạn thấy nó đẹp như thế nào, nếu khi nào cưới vợ t sẽ đi tuân trăng mệt ở đó :D

Giá phòng ở Luang rất phải chăng, chúng tôi nghỉ ở nhà nghỉ ...t quên mất, tìm lại cho các bạn địa chỉ này
giá 120k / 4 người/1 phòng/ điều hòa, wifi, nóng lạnh. Nhà chủ tốt bụng, có cô con gái dễ thương. phòng trọ đẹp, ốp gỗ hết ...nói chung chúng tôi rất thoải mái khi ở đó

Cho tớ xin chi tiết: địa chỉ nơi ăn chốn ở và điểm ăn chơi của các bạn ở Luông nhé, sắp tới tớ định độc hành tới đó.

Đi cửa khẩu cầu treo thì đơn giản lắm
tuy nhiên việc thuê xe thì bạn phải thuê trước, và phải xin giấy tạm nhập-tái xuất của sở giao thông hình như phí mất 200k

Về điểm này thì mình xin góp ý 1 chút: Lệ phí làm giấy thông hành cho xe ô tô hay còn gọi là làm ( Transit ) thì mất khoảng 50k làm tại sở giao thông. Xe của tỉnh nào thì làm ngay tại ban sở tỉnh đó mới được. Lên trên đó lấy xin 2 tờ khai về phường hoặc cơ quan chủ quản xin xác nhận và đóng dấu là mang lên nộp thôi. Muốn làm nhanh thì kẹp vào đó 100k đưa cho người nhận Hồ Sơ thì trong ngày có luôn. Còn đối với xe máy thì làm ngay tại cửa khẩu. Xe chính chủ hay không thì phụ thuộc từng cửa khẩu. ( Có nơi chấp nhận có nơi không ) Vấn đề này chỉ có các nhà QL biết được vì sao thủ tục lại "hành là chính" như thế.
Nếu các bạn cương quyết và không chịu nhún nhường thì chính các bác HQ chả dám "hành" dân đâu. Họ nắm thóp là mình cần nên mới thế thôi, chứ thực ra cũng đơn giản vô cùng. Kinh nghiệm đối phó với các bác "hành là chính" này thì đơn giản lắm. Nếu có máy ảnh đeo vào người hoặc rút cái máy ghi âm "mô hình" chìa ra mà hỏi các bác ấy thủ tục cần những gì.:D Đảm bảo thủ tục làm nhanh như điện luôn á.=)) Đừng tỏ vẻ quan trọng là ta cần đi.., mà hãy cố tỏ ra cái vẻ điều ta đang hỏi mới là cần thiết.=))
Đi nhiều ắt hẳn các bạn biết mình đang nói thế nào rồi.
Chúc may mắn.;)

Cho tớ xin chi tiết: địa chỉ nơi ăn chốn ở và điểm ăn chơi của các bạn ở Luông nhé, sắp tới tớ định độc hành tới đó.
Bọn t ở luangprabang 2 ngày 2 đêm. ở Guesthouse
SOUKNIRUN GUESTHOUSE
địa chỉ : Phouvao Road, Phounpaeng Village
Rom :air-conditioning, Fan, Hot and cool water, cable tv, wifi
giá : 120k/phòng ( lúc đầu thì chủ nhà nghỉ chỉ cho phép 2 người / phòng, nhưng tụi t xin được 4 người/ phòng, mà giá phòng vẫn như vậy)
nhà nghỉ này quản lý là 1 gia đình luôn, bác trai ngày xưa đi học ở triều tiên, có rất nhiều bạn việt nam,còn cô con gái 25t đang làm ở UNI.
cả nhà rất nhiệt tình.
đến nơi bạn nên mua bản đồ du lịch :25k, địa điểm thì có : thác wangsi, các chùa, cung điện hoàng gia, đi đường ven mekong ăn uống ( chủ yếu đồ nướng)...khung cảnh luangprabang rất đẹp và lãng mạn, yên bình, có nhiều cửa hàng người việt nữa, đi đầu mà ko biết cứ vào hỏi, người ta trả lời rất nhiệt tình

mấy ngày hôm nay mất net nên ko up bài lên được cho các bác. Hôm nay em xin phép tiếp tục cuộc hành trình Chạy trốn ở Vientiane

Những ngày ở Luangprabang
ở Luangprabang có rất nhiều chùa, tuy nhiên em chỉ đứng ngoài thôi chứ không vào, mỗi lần vào mất thêm từ 15k-20k thấy xót :D

nhiều chùa rất đẹp

đến những con phố cổ ở luang các bạn nên đi bộ hoặc thuê xe đạp đi cho tiện mới ngắm được nhiều, chứ phóng xe máy thì mất đi vẻ lãng mạn :D, bọn em đi xe máy, tìm mãi mới có chỗ gửi xe ngay chỗ chợ, gửi mất 2k/xe
nhiều nhà nghỉ, nhà hàng đẹp, pháp xây cho ngày xưa,nên nhìn giống hội an mình lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back