What's new

Lầu 10: Prison Break part 1 (15-17/07) Gành Đá Đĩa + Konklon

Re: Lầu 10: Trốn chạy từ Kôh Clon qua Gành Đá Dĩa (15-17/07)

hix...bác Khoa oi...tui em đang hóng mỏ chờ anh đây....
Xin lỗi mọi người, máy móc có trục trặc xíu nê không up hình kịp..:T
Up tiếp sức với a Thắng 1 tay..
Cả nhà xuất phát từ Bến xe miền Đông hơn muộn hơn dự kiến nên đến Tp.Tuy Hoà khoảng 7h..Sau một đêm ngon giấc cả đoàn háo hức xuất phát bằng màn : đi bộ từ bến xe về khách sạn, chưa tới 2km, tập thể dục buổi sáng thôi mà..

Đến khách sạn rồi, 17 người/1 phòng ..hehe

Khách sạn nằm ngay trên Quốc lộ 1 (đường Nguyễn Tất Thành), vị trí giao thông rất thuận tiện, có cầu thang siêu hẹp, có thang máy siêu nhỏ..:LL, được cái có giá mềm, có cho thuê xe máy và view khá đẹp..

Sau khi ăn sáng và tập trung được 9 chiếc xe được thuê từ 4 nơi !!..cả nhà lên cùng xuất phát, lúc này khoảng 9h30

Thêm 1 tấm nữa, có mẹt mình.. keke

Oh yeah, resize và post ảnh lên mediafire cho bà con nhờ nhé Khoa ơi. Chú Vinh và Voi đâu òi, up ảnh lên luôn nhé.

Mình tiếp tục phần hồi ức cho kịp chú Khoa nhé.

... Đã biểu là đi xứ Nẫu thì phải hỏi nhà Nẫu mà lại, tình cờ mò vào hỏi Phượt mình mới tìm thấy nhà Nẫu tập trung ở đây khá là xôm tụ.

https://www.phuot.vn/threads/13305-PhuotPhuYen-Nhà-Nẫu-tập-trung-ở-đây

Vừa lân la mon men chào, thì đã được bạn Lam (dân XD) nick Hanoi1111 (ý là nhà bạn í cách lăng bác 1111km :) ) và nhiều bạn Nẫu khác giúp đỡ đường xá khá nhiệt tình, thiệt là không biết lời nào cảm tạ.

Cảm ơn các bạn một lần nữa, không có nhà Nẫu chắc mình đã không có được trò chuyện thú vị cùng già Măng Cư, anh Phúc và 3 anh em dẫn đường lên Gộp Kon Clor (làng Đồng)... và chuyến đi của mình sẽ nhạt nhẽo mất :)

Như bù cho những vất vả khác, công tác hậu cần của chuyến đi lại vô cùng xuôn xẻ, do sợ cao điểm mùa thi đại học mình cũng dọ được và book khá sớm vé đi và về. Sau khi băn khoăn lựa chọn giữa các hãng Thuận Thảo, Cúc Tư, Bình Phương, Thành Ban, đoàn mình quyết định đi Thuận Thảo về mần Cúc Tư.

Cảm nhận 2 bạn này cũng như nhau, chất lượng OK, Cúc Tư rẻ hơn khoảng 10 xèn. Do thiếu xe, đoàn cũng gửi theo 1 chiếc thì giá cả cũng theo barem như vậy (Thuận Thảo 200K cước xe + 20K bốc vác, Cúc Tư rẻ hơn xí nhưng không tháo bánh xe ra như Thuận Thảo)

Dự định ban đầu của đoàn là ăn bờ ngủ bụi tại mũi Đại Lãnh, nhưng trời xui rủi, cơ may cho bọn mình được ngắm trăng 1 nơi phải nói là đẹp và lung linh (nàng rất là đẹp, oh yeah :) ) Lều bạt đoàn đã chuẩn bị đủ, dự định thuê 1 lều 5 người của bạn Hồng Gò Vấp, bạn í tính cũng rẻ ghê (120K/3 ngày, lấy chiều thứ 6 trả chiều thứ 2), cơ mà cuối cùng mình lại mượn được lều của bạn Bảo Anh, thế là ngủ trong cái lều mượn cũng ấm thiệt :) Cảm ơn Bảo Anh nhiều, dù tui biết ông chả bao giờ mon men vô đây đọc topic này ;)

Lại nói về 2 bữa off, bữa đầu trăng thanh gió mát bà con tập trung đầy đủ thì mình lại gần như vắng mặt. Hẹn 7h30, nhắn bạn Quy 04hcb mình có thể tới trễ do linh tính đợt khoá sổ không suôn, 7h mình đã len lén xách xe đi đến chỗ hẹn, chạy được đến cầu Nguyễn Tất Thành đã bị gọi lại công ty, giải quyết lỗi hệ thống, thế là... chị ơi ngậm bông hoa gạo luôn...

Vừa giải quyết issue vừa ngóng tin vì bữa off đầu tiên đã lỡ hẹn thì kỳ chết, cơ mà may mắn sao, sau gần 1 tiếng vật vã mình lại phóng xe gặp lại các bạn nhà NC thân yêu (Oanh, Anh, Nghĩa, Quy, Khoa, Quỳnh, Largo, Lam), hehe, những gương mặt mốc do đã đợi hơi lâu nên không được hưởng soái 2 coupon cafe Gloria.

Lần thứ 2 lại ngược lại, trời mưa tầm tã, nhưng rút kinh nghiệm đợt 1, mình đã về từ rất sớm, nên đến chỗ đúng hẹn, đã thấy bạn Tomato ngồi đó rồi :) Cuối cùng 2 cái coupon cũng đã có đất dùng, 1 bữa tối ấm cúng đã giúp cả nhà gút lại gần hết những công việc hậu cần.

Khởi hành đầu xuôi...

Chúng tôi có mặt tại BX hầu như đông đủ và đúng giờ... Chỉ 1 chút trục trặc nhỏ do xe của mình bị hư 10' giữa đường nên không đến đúng hẹn với Voi để giúp Voi gửi xe được nên ái ngại ghê. Sau 1 hồi lòng vòng sau lưng mình dẫn đường tập thể dục, mình cũng đã đưa các bạn lên xe Thuận Thảo an toàn và đói bụng.

Điện thoại cho Vinh (từ Lý Sơn với bạn Hàu HN :LL ) và Sói (Đà Nẵng đến QN lúc 2h sáng) sắp xếp chỗ ở cho các bạn ở Đà Giang xong + gom hụi chót, mình cùng cả bọn nhí nhố chụp hình và chương trình tấu hài đêm phia bắt đầu chờ đợi đến điểm dừng xực phàn la tiếp theo... (Voi úp hình chỗ này nhe)

Trời ơi là trời, chắc tui chết thèm vì ngóng hình và bình lựng quá đi mất :Dam:T(NO):(X(

Hình đẹp mê ly anh Khoaaaaaaaaaaaaaaaa ơi!
Cảm ơn anh nhiều nhiều :L
mà sao anh phát hiện ra cái bia đá Di tích Đầm Ô Loan hay quá hen, em với anh Thắng kiếm muốn lòi con mắt luôn mà không thấy

mà sao anh phát hiện ra cái bia đá Di tích Đầm Ô Loan hay quá hen, em với anh Thắng kiếm muốn lòi con mắt luôn mà không thấy

Cái vụ này do 2 anh em đi dọc đường thấy cảnh nào đẹp là dừng lại 'shot' chục kiểu rồi mới đi cho thỏa 'cơn thèm'. Đi tới đỉnh đèo Quán Cau thì thấy cảnh đẹp, ai ngờ Đầm Ô Loan. Chụp ngay :)
Chuyến đi này đi chung với anh Khoa nên được lĩnh ấn tiên phong, thế là 2 anh em vi vu dẫn đường bằng những công cụ hỗ trợ đắc lực (Trekbuddy, GPSed và Gmaps) cùng với 'súng ống' đầy đủ đã lên nòng sẵn sàng. Sướng!

Do em và xế của em tập trung "chuyên môn" quá mà..đâu có thấy trời trăng gì đâu..:D
A ngồi sau Tomato, hỏng được ôm , nên mới chụp được nhiều hình đó..;)

Last edited:
Do em và xế của em tập trung "chuyên môn" quá mà..đâu có thấy trời trăng gì đâu..:D
A ngồi sau Tomato thôi hỏng được ôm , nên mới chụp được nhiều hình đó..;)

Ét ét chú Khoa nói thế oan bạn Waxabi quá, bạn í rất là đoan chính, đi đường dài mà hông thèm ôm miếng nào... thiệt là khéo trêu cho người ta thèm chơi dzị đó... Nhắc lại cái vụ trăng là nhớ câu chuyện "Trăng hôm nay cao quá" không à :D

Mình tiếp phần đầu xuôi nhé... Đoàn đến địa phận Bình Thuận (hình như là Hàm Thuận Bắc, xin lỗi mắt mũi lúc đó kèm nhèm nên hổng nhìn ra) thì ngừng ăn tối, tầm 11h. Anh em xuống nhanh chóng chia nhau một mớ tô hủ tiếu và chút xíu cơm sườn :) Lúc này câu chuyện bắt đầu rôm rả lên. Anh Long, mẹt mũi cũng tươi lên, hổng còn chàu quạo như lúc mình gom hụi ảnh nữa (cô Voi vào úp hình nhé, đoạn này chắc chỉ có Voi có hình, lặn đâu mà lâu quá dzị)

Đoàn lên xe, dong duổi đến NT, tầm gần 5h xíu, cảnh biển lúc này nhìn ra ôi thiệt là ... nao lòng, nhìn mà muốn mở cửa xe hít 1 hơi không khí biển cho đã... Lúc này mình đã thấy bạn Quỳnh ngóc đầu dậy chụp lấy chụp để (cho 500đ hình nhe em).

Nhưng mà mê ly nhất phải là đoạn xe leo đèo "cúng cuồi" vào Phú Yên. Từ Nha Trang ra Tuy Hoà qua 4 con đèo (Cổ Mã,Bánh ít, Rọ Tượng, Quán Cau, Cả - đố các bạn xếp theo thứ tự từ Nam ra Bắc nhé) và 1 cơ số dốc, nhưng chỉ có đèo Cả là có hơi hướng đèo nhất, và view thì phải nói là đẹp mần sao mà kể xiết...

Vũng Rô và đèo Cả là sự kết hợp khá hoàn chỉnh của bức tranh thiên nhiên như Quán Cau và Ô Loan, hay Cổ Mã và Vân Phong vậy.

Hông biết có phải do cảnh đẹp quá hông nên hơn 7h đoàn mới tiến vào trung tâm Tuy Hoà. Vừa đến bến xe, sau 1 hồi hỏi han mới biết Đà Giang cũng nằm trên đường Nguyễn Tất Thành (cùng đường bx Thuận Thảo), chúng tôi quyết định tập thể dục chân buổi sáng đến KS, nhưng cũng tranh thủ gửi gắm Voi bớt đồ chở về KS trước, hehe (đâu có nói tập thể dục tay đâu nà).

Đến KS, nhân viên ùa ra tiếp đón tưởng trúng mánh rồi, ai dè đâu... Đoạn đối thoại này đã được ghi âm lại nè...
TT: Chị ơi hồi tối em có gọi đặt phòng rồi đó, với lại mướn xe nữa, chị có đâu chừng 5 xe hông
Em tiếp tân: Ủa vậy hả, em còn có 3 xe à anh ơi, nhưng mà anh đặt mấy phòng, tên gì?
TT: Anh (e hèm thấy ẻm xinh quá là đổi ngôi luôn) tên Thắng, đặt tới ... 1 phòng lận, ở tới tối mơi dzìa, nhưng mà tối anh hổng ngủ đây ngủ ĐL hà

Cô bé nhìn mình mắt tròn xoe như Maika, hehe, thằng cha này dân SG mà xài "sang" ghê, lại còn hỏi coi ở có 1 đêm được hông nữa (hehe). Cuối cùng nhờ sự quen biết anh San (cho mướn xe) giới thiệu mà mình cũng mướn được phòng để đồ, tắm rửa 2 ngày, lại còn mướn được 4 chiếc xe của KS (220/2 ngày/1xe). Nói chung chị Tuyết (chị QL KS) rất dễ thương tuy dịch vụ có hơi mắc (so với bình thường ở Tuy Hoà hay NT) nhưng bù lại chỉ rất là nhiệt tình.

Cả đoàn nhanh chóng ùa vào tắm rửa (lấy ké phòng bên nữa, suỵt đừng la lớn nha), qua đường ăn tạm tô bún trước khi bắt đầu đoạn giữa hành trình ... long đong.

Nhưng trước khi bắt đầu chuyến hành trình phơi mực 2,3 nắng, mình kể chút xíu về KN mướn xe. Lần đầu tiên mình mới học được cách nói chuyện của người dân Tuy Hoà, bạn tiếp tân KS thì mình hỏi kĩ đi lại là em có chắc có 4 xe cho anh không, nói anh cứ ra đi em sẽ lo hết, chắc chắn nghen, để anh còn biết đường tính.

Lúc mình ra, em ỏn ẻn dạ anh ơi em có 3 xe thôi vì... mình phải nói chuyện lại với chị chủ, tụi em được anh San giới thiệu mới ở đây 2 đêm và mướn xe của chị, nếu chị không đủ xe em sẽ mướn phòng chỗ khác, lúc ni chị mới bắt đầu gọi điện kiếm xe. Cũng tương tự là anh A, chú B, chị C lúc mình gọi hỏi thì nói có chắc 1,2 xe, lúc lên đến nơi thì mới nói xe anh/chú bị hư, chưa gắn biển số, ôi chao là rầu... Âu cũng là mỗi vùng miền có cách nói của riêng họ mà lâu lâu mình mới ngộ ra :shrug:

Chỉ muốn nhắc nhở mọi người đi chơi PY lưu ý vấn đề xe cộ, hoặc nên đặt cọc và đi đoàn ít dễ chủ động xe cộ. Còn mình mà có xe là cho mướn chay PY-NT là lời nhất luôn (NT)

Trước khi chúng tôi bước vào chặng giữa lạc như Alice vào xứ thần tiên, đoàn đã có 1 cuộc viếng thăm và trò chuyện với 1 người vô cùng thú vị... mình cho đây là 1 điểm nhấn của ngày đầu tiên của chuyến đi... các bạn đón xem phần tường thuật giữa chặng nhé (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back