What's new

Lầu 10: Prison Break part 1 (15-17/07) Gành Đá Đĩa + Konklon

Re: Lầu 10: Trốn chạy từ Kôh Clon qua Gành Đá Dĩa (15-17/07)

Yeah, thích cái bãi biển đêm. Lúc đó nhìn trăng và biển, Fanha chỉ biết "ước gì em ở bên giờ này..."
Tối nay, Fanha phải đi gặp khách hàng, có thể sẽ ko chạy qua off cùng các bạn dc.

Tối nay Quỳnh quít cũng xin cáo lỗi với mọi người nhen
Nếu mấy anh muốn share hình chui xuống gộp thì add skype của Q là ngocvanquynhnguyen, sẽ send khi có yêu cầu

@a Long : vậy là không off share hình CYS à, e chỉ thấy có 1 người share à,
a Long có post nhưng không biết đầy đủ không nữa >"<
vậy chuyến miền Tây cụ thể là ngày nào vậy a, đề e cố gắng thu xếp đi rùi trả nợ lần trước cho a luôn
còn khó quá không đi được a pm lại cho nhóc con số để...chuyển khoản nha ^^
thanks

Tình hình tối nay off có vẻ hẩm hiu quá, mọi người có hình (Quỳnh, voi, vinh, khoa) cứ upload lên các trang web host (mediafire chẳng hạn) rồi share link để bà con down về nhé. Ngày mai mình phải chạy sô QN rồi nên cuối tuần này mình gặp mặt được không?

Địa điểm off: cà phê Wheel House, 116, Sương Nguyệt Ánh, P. Bến Thành, Q. 1, lần này mình hết coupon rồi :) nhưng các bạn vẫn còn kha khá tiền còn lại sau chuyến đi, mọi người đi đông đủ để uống cafe thoải mái mà còn nhận tiền về nhé, không thì mình gửi NH lấy lãi :)

Gửi các bạn link tính toán chi phí cụ thể, tổng thu chuyến đi là 15T, chi phí 13,401T, còn lại khoản 1,5T.

https://spreadsheets.google.com/spr...SoX6vdFBjSUFIRWsyTzdBSGpzSy1KN1ljTmc&hl=en_US

Đến giờ chắc mọi người trong chuyến đi Koh Clor của nhà NC chúng ta vẫn còn bầu hầu nhớ đêm trăng rằm & những câu chuyện kể về Bùi Rằm và Lê Dĩa :) Mình sẽ bắt đầu hồi ức chuyến đi ngay kẻo nguội mất, ăn lúc còn nóng mới ngon đúng không cả nhà.

Bắt đầu bằng lời cảm ơn trước. Chuyến đi này mình có dịp gặp gỡ lại và hàn huyên cùng các ACE nhà mình mà lâu lâu mới được gặp 1 lần như Khoa, Quỳnh, Uyên, anh Long, Nhựt, Luân,... được may mắn quen thêm vài bạn mới: Quân, Trâm, Ngọc.

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia trong chuyến đi mang lại nhiều cảm xúc khó quên.

Cảm ơn bạn Voi, bạn deplao đã đảm nhận nhiệm khó khăn nhất (tuy đối với các bạn là dễ ẹt) là công tác thu chi, hậu cần. Cảm ơn bạn Voi, Khoa đã sẵn sàng mang xe mình đi để giúp đoàn đủ xe.

Cảm ơn anh Long đã lo lắng xe cộ, sửa xe và chỗ ăn nghỉ cho anh em buổi tối khó quên tại Gành Đá Dĩa. Anh Long VTF mới xứng là anh cả nhà NC nhỉ (LL). Anh giúp em sửa thêm title của thớt có chữ "Hồi ức" nữa nhe anh Cả :)

Cảm ơn Khoa, Nhựt đã làm dẫn đoàn đáng tin cậy suốt chặng. Cảm ơn Khoa đã "qua đêm" với anh Phúc tại Koh Clor để đoàn có được chuyến leo núi quá đỉnh :)

Cảm ơn bạn Nghĩa đã đóng tròn vai Hoài Linh trong suốt chặng đường dài.

Cảm ơn Luân đã lo phần lăn tăn sót lại của đoàn khi đoàn về nhà.

Và sau cùng, mình muốn cảm ơn ôm của mình đã làm tan hết mệt nhọc, lo âu của mình, cũng như làm chị nuôi số 1 của đoàn leo núi (c) nếu có duyên mình lại muốn bạn làm ôm tiếp ;) (anh thích avatar mới của em ghê)

Hết phần cảm ơn là đến phần rút kinh nghiệm nhé. Tuy mình đi phượt không ít, cũng tổ chức nhiều chuyến đi cho bạn bè và đồng nghiệp rồi, nhưng hầu hết là các bạn ấy đi du lịch nhiều hơn du khảo và phượt. Lần đầu tiên làm chủ thớt phượt, lại ngay thời điểm bận rộn nhất năm nên đã không tránh khỏi sai sót, mong các bạn thông cảm và bỏ qua. Mình xin lỗi cho việc chậm trễ trong việc mướn xe nên đoàn không tránh khỏi cập rập khi đến. Việc chủ quan không nghiên cứu địa hình trước cũng đã làm đoàn lầm đường lạc lối vài lần, dẫn đến hao mòn sức ACE. Có lẽ lần sau mình sẽ chọn 1 đoàn ít người hơn và sẽ nghiên cứu đường đi kỹ càng hơn trước khi đi (hix, do PY là lần đầu đến mình ên không thổ địa).

Cũng xin góp ý một chút về việc đoàn mình làm trong chuyến đi này (mình lại thẳng tánh rồi, cơ mà biết sao giờ :shrug:)

- Mình đã đăng ttin về chuyến đi trước khi đi, các bạn nên lượng sức mình trước khi đi, nếu không rõ có thể bàn bạc thêm để biết cho rõ, nếu có ý kiến gì khác/muốn thay đổi nên cho mình biết trước hoặc sau chuyến đi, không nên là trong chuyến đi nhé.

- Mình hết sức tự do thoải mái trong việc uống giao lưu với nhau vì tin các bạn biết tự lượng sức mình để không quá chén ảnh hưởng đến sức khoẻ lúc đi. Có lẽ mình đã hơi chủ quan về việc này, lần sau sẽ rút kinh nghiệm.

Hai việc trên đã dẫn đến tình huống không chủ thớt nào mong muốn là tách đoàn đi riêng. Mình cũng không phải là ngoại lệ. Vài lời thật lòng nếu nhà mình có phật lòng thì... mong thứ lỗi cho mình nhé.

Nói thật đã xong, phần tiếp theo mình xin dành toàn bộ phần còn lại hồi ức cho những kỉ niệm đẹp nhe nhà mình.

Mỗi chuyến đi là 1 duyên may tình cờ, và chuyến này với mình cũng thế. Một ngày cuối tháng 5, tình cờ đọc lướt qua trang báo về Koh Clon trên SGTT, tự nhủ "Chỗ này đẹp quá chắc bữa nào phải đi mới được". Rồi câu chuyện chìm vào quên lãng cho đến khi...

Lần off chuyến vượt thác của Phương Hoàng, mình gặp Fanha và Qkhoaa3, dụ dỗ 2 chàng xem qua bài viết rồi gạ gẫm mở 1 topic đi. Tuy không nói nhiều, nhưng Fan và Khoa cũng hưởng ứng nhiệt tình theo. Mình về nghiên cứu lại lịch đi của nhóm NC, nghĩ chắc chỉ cần 5,6 người là mình tự đi được, rồi cân nhắc lên xuống trong 2 tháng 6 (điền vào chỗ trống giữa những chuyến đi) hoặc tháng 9 (dịp lễ), rồi... lại để đó. Biết bao lần trong đời mình bạn đã làm như vậy rồi nhỉ?

Công việc đã cuốn mình đi trong tuần đó, đôi lúc nhớ lại thì lại nghĩ "chắc gì Fan và Khoa đã tham gia được chuyến này". Và chuyến đi vượt thác mình đã được tin Fan theo vợ bỏ cuộc chơi gần 1 tháng, thế là hầu như quên luôn chuyến đi. Đối với mình không có chuyến đi này thì có chuyến đi khác, không khác biệt nhau mấy... nhưng đến lúc này thì cơ duyên lại tình cờ xuất hiện...

Trong 1 bữa nhậu bờ kè, mình gặp lại 1 bạn nhà Nẫu, quá lâu rồi không gặp. Câu chuyện của 2 anh em xôm tụ từ gia đình con cái đến công việc... Mình bỗng buột miệng hỏi bâng quơ về làng Đồng và Koh Clon thì như gặp được đồng minh...

Tuy bạn mình không biết nhiều về địa danh này, nhưng bạn tỏ ra rất hào hứng, liên tục xúi giục mình làm 1 chuyến thăm quê hương đất Nẫu thăm những con người hiền lành nhiệt tình nơi đây. Bạn hứa là sẽ giúp mình hết sức khi mình đi, và nếu được sẽ tham gia cùng đoàn.Tuy cuối cùng do việc bận mà bạn mình chỉ còn động viên từ xa, nhưng chính sự nhiệt tình giới thiệu danh lam thắng cảnh con người vùng đất này mà mình đã mạnh dạn làm điều mà mình chưa bao nghĩ mình sẽ làm...

Tối đó về, khi vẫn còn men say phượt trong người, mình liền google thêm thông tin về dãy La Hiên nơi mình sắp đến. Ngoài bài báo mình đã đọc, rất ít những ttin về làng Đồng, núi Koh Clon (tạm thời viết sai chính tả xíu). Có lẽ 1 phần do bài báo mới ra, 1 phần do đường đi rất đẹp (có và không có ngoặc kép :) )... các bạn chờ xem hình sẽ biết nó đẹp như thế nào nhé.

Tuy vậy, do vẫn còn lâng lâng cơn say nên mình vẫn quyết định mở lầu 10 nhà NC, dự định chỉ tuyển khoảng 10 bạn quen biết trở lại, vả lại chia sẻ bớt gánh nặng xây nhà của anh Long cho nhà NC... Chính cơn say bồng bột này đã dẫn đến nhiều chuyện bi hài mà mình không quên được sau này...

Hì hì, chú Thắng report hay lắm (c), tớ vưỡn đang đang lót dép ngồi hóng đây.

Việc sửa chữ thành "hồi ức" thì được nhưng mình sẽ không thể làm vì sẽ phạm luật vì theo qui định thì tất cả các bài hồi ức sau chuyến đi đều phải đưa về box "hồi ức" hết á, cho nên bài trước mình mới nói là xin MOD cho phép để cái report nho nhỏ ở đây trong sub-box nhà NCG mà ko phải đưa qua kia, do hồi ức về Gành và Cực đã có quá nhiều và chi tiết rồi.

Còn về rút kinh...nghiệm sau chuyến đi:
Ai cũng có thể có sai sót, cho nên mình thông cảm và ko có gì phải suy nghĩ hết, ace nhà ta cùng gặp nhau vui vầy là tốt rồi.
Chú Thắng nhớ lần sau nên nghiên cứu thật kỹ và nắm thật chắc về thông tin lộ trình, cung đường và thời gian nhé. Các bạn trong đoàn cũng nên lưu ý và quan tâm đến tập thể hơn một tí thay vì chụp hình tưng bừng khí thế :LL trong khi mình ên phải lặn lội dò hỏi đi tìm chỗ cắm đẹp, "dân vận" tìm chỗ gửi xe, tắm táp thoải mái và an toàn cho cả đoàn.

Nhìn chú Thắng, Quỳnh, Voi, Sói phải chạy đi chạy lại thuê xe, mua đồ ăn...mà thấy thương :L
Khoa, Cà Chua thì đúng là người dẫn đường đáng tin cậy (c)
Chú Nghĩa thì làm mình rất chi là...mệt, chú í cứ làm mình cười suốt :D

Cơ mà bùn cười nhất là cái vụ đặt tên nhể, đề nghị ace liệt kê hộ ra giúp mình :D

Để tiếp thêm sức cho anh Thắng, Tomato xin góp 1 chút thông tin về Koh Clon. Chuyến leo Gộp của chúng tôi mất gần 3 tiếng để lên và xuống núi, thời gian bao gồm cả thám hiểm bên trong Gộp. Đường đi khá dốc, tuy gai góc không bằng Núi Chúa - Phan Rang, nhưng chúng tôi hoàn toàn không có thông tin hay định hướng về Gộp. Nhờ sự dẫn đường của bác Phúc và các anh em đia phương người Bana đi theo mở đường, đoàn đã đến Gộp trong khoảng 1g30ph.

Theo lời những người địa phương, Gộp chính là nơi người làng Đồng di cư trong thời kì chiến tranh để tránh các cuộc càn quét của Mỹ. Nhưng đến nay thì hoàn toàn không ai đặt chân đến. Trong làng chỉ còn chú Phúc trường thôn và 1 số người già nhớ đường lên Gộp.

Anh Khoa là người can đảm nhất khi dám xông pha chui xuống Gộp trong khi cả những người dân đại phương chỉ lắc đầu ngao ngán. Bằng sức mạnh đó, cả đoàn chúng tôi đã cùng nhau chui xuống thám hiểm, hết tầng này đến tầng kia của Gộp. Trong gộp hoàn toàn không có ánh sáng, không khí mát lạnh dễ chịu và khá ẩm thấp. Đến khoảng tầng thứ 3, đường đi khá nhỏ, chỉ phù hợp với thể hình người dân địa phương, chúng tôi mới dừng chuyến thám hiểm và trở lên mặt đất. Thời gian về chỉ khoảng 45ph, tính thêm thời gian thám hiểm khoảng 30ph. Chuyến đi trong thời gian khoảng 3g.

Tracklog bằng GPSed
http://gpsed.com/track/7246625262613289864

Sau khi convert thành file KML để xem trên Google Earth
http://maps.google.com/maps/ms?msa=0&ie=UTF8&t=h&z=16&lci=com.panoramio.all&msid=212782517994389419424.0004a8781b79ddb5c9570

Tuyến đường để đến Gộp Koh Clon mình sẽ cập nhật sau. Tạm viết thế này:

Lộ trình (khoảng 75 km)
Tuy Hòa - theo QL 1 - Ngã 3 Chí Thạnh - theo Tỉnh lộ 641 - Thị Trấn La Hai - qua cầu trên Sông Kỳ Lộ - Huyện Xuân Lãnh - ngã 3 vào xã Xí Thoại - làng Đồng.

Tracklog bằng GPSed
http://gpsed.com/track/7246625262613289864

Sau khi convert thành file KML để xem trên Google Earth
http://maps.google.com/maps/ms?msa=0&ie=UTF8&t=h&z=16&lci=com.panoramio.all&msid=212782517994389419424.0004a8781b79ddb5c9570

Tuyến đường để đến Gộp Koh Clon mình sẽ cập nhật sau. Tạm viết thế này:

Lộ trình (khoảng 75 km)
Tuy Hòa - theo QL 1 - Ngã 3 Chí Thạnh - theo Tỉnh lộ 641 - Thị Trấn La Hai - qua cầu trên Sông Kỳ Lộ - Huyện Xuân Lãnh - ngã 3 vào xã Xí Thoại - làng Đồng.

Cám ơn bạn Nhựt đã tiếp sức cho mình. Cái track log nhìn sướng ghê, giờ vẫn còn nhớ cái máy lạnh với thang máy Gộp Koh Clor hoạt động tốt quá hén. Để anh đính chính lại cung đường mình đi xíu nhen.

Tuy Hòa - theo QL 1A - Ngã 3 Chí Thạnh (+30KM) - theo Tỉnh lộ 641 - Thị Trấn La Hai (+15KM) - qua cầu trên Sông Kỳ Lộ - xã Xuân Lãnh (+15KM) - ngã 3 băng qua đường xe lửa vào làng Xí Thoại (10KM) -> làng Đồng mới (5KM).

Cung đường đi rất "đẹp", nhưng các bạn phải bình tĩnh chờ hồi sau có hình up lên xem cho biết đẹp thế nào nhá.

Hành trình tìm kiếm những đôi chân vàng...

Mình đã từng tự kỉ đi du lịch 1 mình Côn Đảo, Phú Quốc, Bà Đen, ... và mỗi chuyến đi là một trải nghiệm nhớ đời, dù không khỏi tránh những phút chạnh lòng. Nên khi đặt ra đoàn chỉ gồm 10 người mình chỉ hy vọng là chỉ cần 5,6 anh em nhà NC hưởng ứng cùng ngắm trăng bên bờ biển với mình là mình "thoả mãn" lắm rồi. Hạnh phúc đôi khi giản đơn ghê hen.

Hoá ra đoàn mình cuối cùng chốt đoàn với 18 thành viên thân thương, cùng nhau chia sẻ 200-300KM đường trường, 3 đêm bên nhau, trong đó có đêm rằm đầy cảm xúc. Sau đây là đoàn mình với các cặp xế ôm:

1. Thắng + Quỳnh
2. Long + Vinh
3. Voi + Sói
4. Fan + Deplao
5. Khoa + Tomato
6. Nghia + Ngoc
7. Oanh + Anh
8. Tu + Lam
9. Tram + Quan

Từ những thành viên chập chững làm quen phượt đến các cao thủ làng Phượt như anh Long, Khoa, Tomato, Soi, Voi,... các bạn đã mang lại cho nhau những cảm xúc thiệt là khó quên.

Cảm ơn các bạn nhiều, dù có chuyện gì chưa hay xảy ra đi nữa mong mọi người vẫn giữ đam mê phượt của mình theo suốt.

Người ta nói "khôn ba năm dại 1 giờ", cái dại 1 giờ đó là mình lại chọn Phú Yên làm nơi mở màn sự nghiệp chủ thớt của mình. Dù rằng đã từng quen chút ít đường Phú Yên, nhưng PY với mình về mặt du lịch mà nói vẫn còn là cô trinh nữ với nhiều vùng miền chưa được khám phá.

Do đó mới dẫn đến cái lạ nữa mà mình ít khi thấy ở Nha Trang, Đà lạt hay Đà Nẵng là việc mướn xe máy với đoàn đông như đoàn vừa rồi vô cùng vất vả. Do người dân vẫn chưa quen với hình thức phượt "đất trời biển là nhà", và mướn xe máy qua đêm số lượng nhiều dù mình đã nhờ người quen giới thiệu, bảo đảm, kể cả đặt cọc mà vẫn không được. Thế nên mới xảy ra việc dở khóc dở cười là mình thuê có 8 chiếc xe mà đến 4 chỗ khác nhau, trong đó có mướn 1 chiếc của 1 anh người Mỹ.

Kể cũng do mình chủ quan vả lại bận rộn túi bụi vào thời điểm quan trọng cần đặt cọc xe, mình chỉ nói miệng cho anh San, dịch vụ mướn xe phượt nhiều xe nhất tại Phú Yên, sau đó lại cậy nhờ 1 người bạn nói 1 tiếng, trong khi chưa ngã ngũ thì anh San đã cho người khác mướn mất tiêu. Sau mình mới biết có 1 đoàn phượt du lịch ra cùng ngày khá đông đảo khoảng 17 người, chắc đã gom hết xe của anh San mất rồi :)

Kinh nghiệm xương máu là bạn phải có người quen địa phương cùng với việc chuẩn bị xe cộ từ rất sớm :)

Dường như chưa đủ cảm giác cực, chuyến đi "mau xướng" này còn 1 vấn đề nho nhỏ: thông tin quá ít. Hầu như chưa có đoàn Phượt nào công khai thông tin, post hình ảnh địa điểm cũng như là người địa phương rành đường. Sau khi đánh loanh quanh mấy từ Koh Clor, Kon Clo,Koh Clo... chỉ thấy được toàn các tít báo "Khí Clo tác dụng với KOH đun nóng sẽ cho ra sản ...", "... nguồn nước của nhiều xã ở Kon Tum bị nhiễm Clo..."

Sau một hồi hỏi thầy Gu gồ, mình mới vỡ ra một chân lý, "người Việt nên xài tiếng Kinh khi Gù gô". Tìm lại với từ La Hiên từ bài báo, mình đã tích cóp được nhiều thông tin hơn... nhưng vẫn chưa ra được tăm tích cũng như đường đi làng Đồng. Lúc mình bắt đầu có dấu hiệu mất bình tĩnh cục bộ, thì lại vô tình nhặt được 1 bí kíp từ 1 người bạn Phượt. Thay vì hỏi Gù gồ, mình đã hỏi nhà Nẫu, và bắt đầu từ đây mình sang trang luôn với sự xuất hiện của 1 quới nhân nhà Nẫu... Anh/chị là ai? Mời các bạn đón đọc hồi sau sẽ rõ :)

Trong lúc chờ đợi, nhà NC mình post hình các thành viên và viết về 2 buổi off trong mưa thú vị đi nhỉ ;)

Tiếp nào tiếp nào, tớ ngồi hóng, nóng cả....chảo rồi :D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back