What's new

Lệ Giang - nơi tôi sẽ còn quay lại...

Tôi đã nghe nhiều về Lệ Giang, những con đường lát đá, chiếc lồng đèn treo cao và những trải nghiệm đầy thú vị. Cái ngày mơ về Lệ Giang là những chiều mưa tháng 8/2010, sau đó lên kế hoạch rủ rê vài bạn đồng hành xuất phát vào tháng 10/2010, tôi nghe mùa thu ở Lệ Giang đẹp lắm mà. Nhưng vài trục trặc khách quan đã xảy ra, nghĩ rằng giấc mơ về Lệ Giang đã trở nên xa vời...Ai mà ngờ, tháng 03/2011 tôi đã tạm gác lại tất cả, lên đường đi tìm đến Lệ Giang - nơi mà tôi sẽ còn quay lại...

attachment.php

Phần 1: Hướng về Hà Khẩu

Sau khi đi xe Phương Trang từ Rạch Giá lên Sài Gòn vào lúc chiều ngày 17/03 thì tôi đã có được vài tiếng ngủ trước khi lên đường đi bụi sang đất Trung Quốc. Tôi ngủ ké nhà bác bên Hương Lộ 2, mới tờ mờ chừng 4h sáng thôi là điện thoại của tôi báo thức inh ỏi. Lượt chuông thứ 1, thứ 2…với tay tắt máy….đến lần thứ 5 tôi mới quyết chí bò dậy, hehe!

Đồng hồ chỉ gần 5h sáng, giật mình, vì quên mất tôi phải đến sân bay trước giờ khởi hành 30 phút. Giờ bay của tôi là 6h30 sáng mà! Cuống cuồng đánh răng, rửa mặt và gõ cửa phòng bà chị họ nhờ chở ra sân bay dùm. Thiệt tình tôi không muốn hành người khác thế đâu, nhưng không kịp gọi được taxi rồi, taxi mà vào đến rồi chở tôi đi không khéo lại trễ giờ bay luôn!

Cuối cùng cũng đến được ga nội địa Tân Sơn Nhất (TSN) lúc 6h sáng, gặp bà chị bạn đồng hành duy nhất của chuyến đi này. Sau đó, chúng tôi lại tiếp tục chạy maratong vào cửa check in, vừa đẩy hành lý vào xếp hàng thì cô nhân viên sân bay phát loa hỏi “còn hành khách nào đi Hà Nội chuyến bay Jetstar lúc 6h30 sáng không ạ?”, tôi giơ tay ngay. Cô ấy kéo dải băng phân cách ra cho tôi được ưu tiên làm thủ tục kèm theo nhắc nhở rằng lần sau quý khách phải đến sớm trước 30 phút, haizza! Trước tôi có 1 cô tây tóc vàng nữa, nhưng cô ấy ra hiệu cho tôi check in trước đi, tôi gật đầu cảm ơn và nhanh chóng làm xong thủ tục.

Cong mông chạy lên tầng làm thủ tục soi an ninh thì thấy khiếp vì 1 hàng dài người dằng dặc, tôi đang trễ chuyến mà! Loa phóng thanh vẫn vang inh ỏi báo hiệu cửa bay sắp đóng, hết cách tôi đành phải chạy lên hàng trên cùng xin phép 2 ông “khoai tây” cho tôi làm thủ tục trước, 2 ông gật đầu. Hành lý tôi soi trót lọt, nhưng bà chị thì bị dính lại bởi cái tripod, quá cận giờ, không còn cách nào mang tripod theo nên đành gửi lại ở sân bay cho người nhà lại lấy.

Vừa kịp đến lúc cửa bay chuẩn bị đóng, nhưng tôi thấy sau tôi còn có 2 ông khác còn trễ hơn cơ. Vậy ra chúng tôi chỉ là 2 trong những hành khách cuối cùng của chuyến bay hehe! Tôi đôi khi hay vậy lắm, trễ giờ bay hoài nhưng lần nào cũng đến kịp lúc. Chắc có kinh nghiệm chạy maratong nên không đến nỗi, lần này coi như tập thể dục buổi sáng thôi. Sân bay này nhỏ, chạy vài bước là tới chứ hồi bên Changi, tôi chạy muốn tụt quần ấy chứ :))!

attachment.php

Đôi chân thần kỳ, trễ mà không trễ :D

Last edited:
Mọi người à, mình đã rất lâu rồi không vào diễn đàn Phượt, nay vài bạn call cho mình thì mình mới biết đến việc này.

Trước tiên mình muốn nói lời xin lỗi với bà chị bokitran, cũng là người đi cùng mình cả chuyến đi này. Em đã đăng bài viết này trên cả Yume, có khác hơn là Yume em đã siêng hơn, làm cái chữ ký có cả tên chị và em. Em vốn không phải dân chụp ảnh, nên đã không hiểu rõ tác hại của vấn đề bản quyền. Bản tính em cũng lười y như cái nick rồi đấy, cứ làm 1 cái chữ ký rồi dán lên hết các ảnh, khi đi thì chỉ có cái laptop của chị là nơi chứa ảnh của cả 2 chụp, nên chép về thì em cứ quất thẳng chung 1 folder chứ có chia ra đâu. Kể cả ảnh có cái mặt của em (có cái mặt em thì chắc chắn không phải em chụp rồi mà em vẫn để chữ ký đấy!). Một lần nữa, em thành thật xin lỗi chị vì điều đó.

Còn anh lamtom215, "Bạn mình đã rất khổ sở khi liên lạc với bạn đã up những bức hình này lên. Vì rõ ràng bạn này không những đưa bài ở trang này mà còn những trang khác. Sau khi bạn mình liên lạc được thì bạn chủ topic đã xóa 1 số ảnh cũng như xóa luôn facecbook và chặn bạn của mình. Sự việc càng nghiêm trọng hơn khi một lần nữa bạn mình đã cảnh báo bạn chủ topic nhưng vẫn không thấy trả lời."

Chính vì vậy, hôm nay mình đã báo cáo với mod và đang cần sự trả lời của bạn ấy. Mình xin lấy lời hứa của mình là chính xác 100%. Vì bạn mình vẫn còn giữ file gốc."

Với những gì anh viết như trên, em thấy vấn đề khá nghiêm trọng, em và chị Boki đã quen biết nhau từ lâu, vấn đề không như anh nghĩ, và cũng không khó để chị ấy có thể liên lạc được em anh à. Xin nhắc lại anh, bà chị Boki không hề liên lạc cảnh báo em gì cả, chẳng có gì khuất tất ở đây. Chuyến đi china ấy chỉ có hai chị em cùng đi, nếu không thân nhau, liệu có cùng đi như thế? Anh có thể cảnh báo với MOD, ngoài chị Boki, em không có nghĩa vụ phải giải thích gì với ai cả. Em thật ngạc nhiên vì anh chưa từng tiếp xúc em mà phán được những câu như thế!

@MrMilan à, nếu đọc hết bài viết, có lẽ bạn cũng sẽ thấy mình đã dành rất nhiều thời gian và tình cảm để chia sẻ với mọi người về chuyến đi. Mình nhận sai vì đã "lười" đến mức không phân chia tác quyền ảnh, nhưng trong diễn đàn phượt này, một vài thành viên quen biết mình như Paven, Hanahan... đã từng tiếp xúc mình, khi hỏi, mình đều thành thật trả lời ảnh đó là của "bà chị boki iu vấu". Mình đã hồn nhiên như vậy, như một thằng em dùng chung đồ với bà chị mà không hề nghĩ rằng tác quyền đó quan trọng đến thế. Mình thực sự rất buồn khi bạn nói từ "đểu".

Mình không phải dân chơi ảnh, mình chỉ là một người học về kinh tế thì mơ màng gì đến nghệ thuật đây? mình đến với diễn đàn chỉ mong được chia sẻ, cung cấp thông tin cho các thành viên khác cùng chặng đường. Cái cảm giác giúp được ai đấy đến được nơi mà họ muốn, thực sự rất vui! Nhân đây, mình cũng xin phép Mod giúp mình xóa toàn bộ ảnh trong topic này (trước đó mình đã nhờ Mod Peter giúp mình khôi phục lại link ảnh vì nhiều người phản ảnh không xem được ảnh, bận lắm, và vẫn lười, mà vẫn ngồi chỉnh và up lại, mình đâu làm để được 5 hào 3 xu hay cái tiếng gì đâu) dù vẫn có những "ảnh xấu" là của mình, mình sẽ cố gắng tìm link gốc và xóa, nếu còn sót thì nhờ Mod xóa giúp nhé. Cảm ơn Mod rất nhiều! Hình ảnh có thể mất đi, nhưng câu chuyện vẫn còn đó. Một lần nữa, mình nhận sai và thành thật xin lỗi chị Boki.

Hi mọi người,

Chuyện ảnh ọt thì mình cũng hiểu sự khó chịu khi bị người khác lấy ảnh của mình chụp rồi up lên các trang diễn dàn hay quảng cáo... , sẽ càng khó chịu hơn khi dán chữ ký của người khác vào. Mình hiểu sự khó chịu đó của bạn Bokitran.

Tuy nhiên, đúng là từ khi mới khai sinh topic này thì nó nằm ở mục "Hồi ức các chuyến đi nước ngoài", vì ảnh đẹp và bài viết hay nên Mod chuyển qua mục "Diệu kỳ Châu Á". Về ảnh ọt, mình có hỏi Lười thì Lười trả lời ngây ngô rằng "ảnh đó em chụp từ máy của bà chị đi cùng, Canon 550D và ống tele, có một số ảnh của bà chị chụp và một số ảnh thì em chụp". Lúc đó mình còn chọc Lười rằng "chắc ảnh đẹp không phải là em chụp rồi".

Thật ra việc viết bài và up ảnh chia sẻ trên diễn đàn hoàn toàn không vụ lợi, và thậm chí là nếu có tâm thì Lười mới ngồi vọc Photoshop cho từng bức ảnh như thế, và cậu tiếc công đã photoshop nên mới gắn chữ ký vào! Âu cũng là một kinh nghiệm cho Lười về việc bạn đồng hành và việc chia sẻ ảnh :D

( xin loi vi minh k onl computer nen viet khong co dau) day co phai la loi xin loi khong vay em? co ai chup hinh lai khong phan biet duoc hinh minh chup voi hinh nguoi khac chup? em nen co loi giai thich ro rang chu khong do loi cho nguoi khac . NEu em co the nho mod xoa hinh o Phuot thi trang nao con dung hinh cua chi co ten em, nen go xuong nhe. Tu lau roi chi khong co lien lac voi em, nen khong ly do gi chi lien lac rieng voi em nua. Day khong phai lan dau de chi cho em loi canh bao.

"ảnh đó em chụp từ máy của bà chị đi cùng, Canon 550D và ống tele, có một số ảnh của bà chị chụp và một số ảnh thì em chụp"
Bức nào trong đây Lười chụp? Tấm nào e chụp từ máy bà chị? Bao nhiêu phần trăm ảnh là của bà chị? Nếu bạn Lười có thể xóa ảnh bà chị ra khỏi diễn đàn thì còn lại bao nhiêu tấm?
Bản thân mình không phải là dân chụp ảnh chuyên nghiệp, không kiếm tiền bằng nghề chụp, giống như các bạn vậy thôi. Không rõ bản quyền là ngụy biện. Mình chẳng quan trọng bản quyền đến nổi phải ghi tên vào, mình chia sẻ cho mọi người hoàn toàn public. Nhiều người đã nói lấy ảnh của Lười , mình nhờ bạn Lamtom hỏi trên này đợi 1 câu trả lời thôi nhưng Lamtom hỏi hóa ra nghiêm trọng :l Hình ai chụp thì để tên người ấy.. sẽ không có chuyện gì xảy ra.

@Bokitran: Lười đã xin lỗi bạn và nhờ Mod xóa ảnh trong topic này rồi còn gì, bạn ko hài lòng sao? Bản thân mình cũng hay đi chụp ảnh cho bạn bè trong các lần đi chơi, và cũng được bạn bè chụp hộ, đối với bạn đồng hành mình chưa bao giờ so đo những bức ảnh, thậm chí cái topic Hong Kông mà mình viết là nơi tập hợp của rất nhiều ảnh từ những người anh chị đồng hành. Lúc mình post bài họ ko hề ý kiến là "ảnh đó là của tui chụp, bạn ko được post trong topic", nếu họ ý kiến ngay từ lúc đó thì mình sẽ gỡ ngay.

Tất nhiên Lười là người viết bài và post hình nên người ta hay bảo là "ảnh của Lười", chứ mình là người ngoài, cái chữ ký trước kia và bây giờ của Lười mình còn đọc ko ra là chữ gì, có phải tên Lười hay ko, chỉ có bạn là người đi cùng Lười nên bạn hiểu và bạn biết thôi.

Mình chỉ thấy hơi buồn là bạn là người đồng hành cùng Lười mà sao lạnh lùng quá, ko trao đổi riêng với Lười ngay từ những bài post đầu tiên (cách đây hơn 1 năm), mà để đến khi topic được nhiều người quan tâm vì ảnh đẹp thì bạn làm một cú public hẳn trên diễn đàn thế này. Vì Lười xem bạn như chị trong nhà, thậm chí có những đoạn Lười viết còn kể về bạn, áy náy vì để bạn đi lạc ra sao... Nếu là mình, mình cũng khá sốc đó bạn.

Bạn áp đặt cho mình nhiều quá Hana.. tuy nhiên, không tiện nói nhiều, và mình chẳng tham gia diễn đàn nào để cần làm tai tiếng cả. Chào bạn.

Ôi ôi, tớ cứ tưởng bạn Bokitran nói ai, hóa ra là nói bạn Lười à, hic bạn Lười làm tớ hụt hẫng quá, tớ rất thích topic này vì ảnh đẹp, giọng văn cũng hay.
Giá như ngay từ đầu bạn có chú thích là lấy ảnh của Bokitran thì có phải là tốt không.
Tớ thất vọng quá

Mấy nay bận rộn giờ mới thấy những bài viết này. Túm lại là nhức đầu. Xong hết thúc chuyện đã ổn thỏa. Nói chung chỉ có người bên trong mới hiểu. Chấm hết. Không nói gì nữa.

Với thái độ trả lời của bạn Lười thì mình xin nói thẳng:
1. Hình chụp 2 máy khác nhau, 1 folder bao gồm các folder con của 2 máy, tôi nhớ là em mượn HDD của tôi để chép, làm sao có thể add chung 1 folder 16GB mà không có folder con? .
Máy ai nấy chụp, hình Lười chụp trong máy tôi chỉ là vài tấm hình ở Thúc Hà chụp cảnh ( 3,4 tấm ),(hình chụp cái mẹt tôi không có trong topic nên chẳng tính). Vậy mà em nói ''Mình đã hồn nhiên như vậy, như một thằng em dùng chung đồ với bà chị mà không hề nghĩ rằng tác quyền đó quan trọng đến thế'' Máy Lười dùng là tôi mượn bạn của mình cho em chụp. Tôi và em đều thích chụp hình, đều hiểu cảm nhận của mình qua mỗi bức hình mình chụp. Đều nghiệp dư như nhau.. tôi chỉ mới biết sử dụng máy trước chuyến đi vài tháng.
Lamtom có quyền nói, cũng như nhiều người khác đã chất vấn tôi hình ai chụp, tôi chụp mà sao không có tên của tôi, lại có tên ''binkidophotography''. Trong đó có những người từng comment ở topic này. Có điều Lamtom hiểu sai ý tôi nói nên tôi vào diễn đàn này để nói thêm.
Các lần post bài trước đây và cả bây giờ tôi không được nghe nói, mặc dù chuyến đi chỉ có 2 người ( Có trên Yume sau này 1 thời gian tôi được cho link xem, và hình ảnh có tên ''bin.boki''). Tôi không nổi tiếng chụp hình, hình chụp ở mức đẹp bình thường, chẳng có gì đáng giành giật, nhưng tôi cần người khác công nhận hình tôi chụp. Dĩ nhiên khi có mặt trên này tôi đã không có tình cảm, rất lạnh lùng như bạn Hana nói. Đơn giản nếu bạn cần người khác tôn trọng, thì trước tiên bạn phải tôn trọng người khác. Tôi rất tiếc đã làm mất hình ảnh của một bài viết hay. Xin hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,149
190,433
Latest member
yang_chou
Back