What's new

[Chia sẻ] Lễ hội hoa HÀ NỘI 2010

Một vài hình ảnh chụp vào đêm 29 rạng ngày 30/12/2010

(còn tiếp)​

Last edited:
Lúc nào, ở đâu cũng thấy lải nhải "Người Tràng An"! Cậu mợ nào có tước phong "Người Tràng An" cho tớ xem cái nào!

Đứa nào vô ý thức thì vẫn vô ý thức dù có là người Hà nội gốc (mà chả biết giờ này còn mấy người dám nhận mình là người Hà nội gốc nữa)!

Ai có ý thức thì vẫn luôn có ý thức dù rằng xuất thân mò cua bắt ốc!

Cái mác nặng tính marketing "Tràng An" chả giúp gì được trong việc hình thành nhân cách một con người.

Vì lý do đó, từ nay mọi ý kiến hàm ý chê bai người nhà quê, người nhập cư sẽ bị xóa, nick sẽ bị treo lên cây!

cụ cvn chơi thiết quân luật à !!

Các bác bàn thì nên bàn về cách ngta đối xử với hoa thôi nhé.Đừng dại kéo rộng ra tới Bắc kỳ..Nam kỳ..chính chị chính em kẻo đu cột điện cho bọn VNPT nó cắt trim !!

Bác wed06 lại AQ rồi..
Sài gòn năm xưa cũng có có vụ giang hồ..châu chấu ra giật hoa vào chiều 30 tết làm cho bà con xấu hổ chết đi đc. mặc dù hoa đấy ngta sẽ vứt đi tại bến đò, lấy đất và giỏ về trồng tiếp.

Theo em, Vụ hoa hoè này có lẽ bắt nguồn từ những chuyện thời bao cấp sâu xa. bà con bon chen. giẫm đạp nhau tìm cái ăn, cái mặc...làm ngta chai lì về văn hoá, cũng giống như văn hoá giao thông ý.. Tình hình là hình như đang quay về thời Nguyên Thuỷ

cái này em phỏng đoán thôi nhé

Nhìn những cảnh này thật sự đau cho cái gọi là ý thức con người. Nhưng các đồng chí cũng đừng nhân dịp này mà chĩa múi dùi công kích vào những người đang sống tại Hà Nội. Đâu thì cũng là con người, cả cái dải đất hình chữ S này đều là dân Việt Nam cả. Đừng quá đề cao đường hoa Nguyễn Huệ (TP.HCM) hay Festival hoa Đà Lạt (Lâm Đồng) bởi ở những địa điểm này vẫn xảy ra những "hạt sạn" to tướng. Cái hơn là vì ở đây đã được tổ chức nhiều năm, trước Hà Nội, nên rút được kinh nghiệm. Chứ những lần đầu chắc cũng không ngon lành lắm đâu nhỉ?! Chửi bới thì cũng vừa vừa thôi, hãy sờ tay lên ngực đi, mình đều là dân Việt Nam đấy. Cái tư tưởng phân biệt vùng miền không phải đã xuất phát ngay trong tâm trí những người đang hùng hồn phê bình đấy thôi.

em cũng lang thang và chụp ít hôm chiều bế mạc. Nhưng về lúc 17h30 . tối về xem báo thấy vụ cướp hoa :( mà đau xót, buồn tê tái về văn hóa ứng xử của 1 bộ phận con người đang sống ở đất Tràng An

Có người xem bức ảnh này nhận xét: Trông như con "cave" đang đánh trống!

Trang phục hở hang không ra kiểu gì cả, ăn mặc kiểu ấy đâu được đánh trống hội.

Bác này, thế cho nó "hội nhập" Á Âu kết hợp, cũ mới tranh nhau (c)

Chỗ (theo tớ) đẹp nhất là nơi trưng hoa tulip của các bạn Hà Lan tặng.

Ở giữa năm cánh hoa là hình cuốn sách, với chữ THIÊN ở giữa, ngụ ý Thiên thư, gợi đến câu thơ bất hủ: "Nam quốc sơn hà Nam đế cư, tuyệt nhiên định phận tại thiên thư".

picture.php

Tớ thấy Cụ Chit nói phải. Chả thế nhà cô Toét cứ phải "hỏi ..." suốt. Chữ là "Thiên", sách là "Thư". Dùng chữ bạn, chơi kiểu bạn, nói chuyện với bạn ấy. Chỗ này được (NT). Lão thái chim phải thanh minh rồi đấy. Nhưng để câu giờ, ra chiêu mới thôi, chả tử tế gì đâu. Còn những cái khác, nhất là hoa suple suhao thì :Dam

Còn nữa lần này tớ thấy trên tờ chính thống có bài hay:

http://www.tuanvietnam.net/2010-01-07-dai-su-trung-quoc-va-cach-ung-xu-xuat-phat-tu-dai-cuc-

Tks tác giả Khương Duy!!!(c)

Last edited:
Quote:
Originally Posted by thienbinh_dn83
mình lại không nghĩ vậy, môi trường tạo nên tính cách mà. Hãy nghĩ lại xem

Vậy theo bạn thì môi trường ở Hà Nội tệ hơn Sài Gòn hay Đà Lạt à? Người Hà Nội (lẫn sống ở Hà Nội) đều xấu cả à?

Dù gì thì cũng không thể biện minh cho các hành động, thói quen xấu. Nhưng nếu là tôi, tôi sẽ nhìn nhận mọi việc theo cách khác. Chắc chắn sẽ không quá tiêu cực như một số bạn. Có cảm giác rằng các bạn ấy quá cay cú, hoặc có ấn tượng gì đó về Hà Nội nên nhân cơ hội này nói xấu không thương tiếc. Bản thân các bạn đó chắc gì đã xử sự khá hơn ở những chỗ như thế?!. Còn tôi chọn cách sống tốt và tôn trọng với bản thân, với người khác... Tôi không a dua theo những thói xấu nhưng cũng không có cái nhìn quá phản diện về nó vì tôi xác định mình đang sống trong một xã hội thật, một thế giới luôn tồn tại cả cái xấu lẫn tốt. Tôi hài lòng với bản thân và không tìm cách để chế giễu người khác.

Bản thân tôi cũng đi chợ hoa Hà Nội hai năm nay. Năm nào cũng gặp các cảnh chướng mặt đó, nhưng tôi chọn cách thưởng ngoạn của riêng mình. Thôi thì việc của họ họ làm. Cá nhân mình không thể thay đổi được gì hết nên đành coi đó là một phần của cuộc sống. Tôi chẳng phân biệt hay đổ lỗi cho ai vì vốn có sự việc nó đã như thế. Mọi người có thể chọn cách hoặc là đi xem, hoặc là không. Nếu cứ chê bai như thế về nhau, liệu có thay đổi được thói quen lẫn bản chất của người ta không? Hay chỉ làm nội bộ cái đất nước này thêm xấu. Bọn Trung Quốc vẫn đang rình rập cơ hội để phá chúng ta đấy thôi. Vậy chính dân chúng ta luôn nghĩ xấu về nhau như thế phỏng ích gì?

Có vẻ bạn Wed06 cay cú nhẩy !! Có ai bảo tất tần tật người Hà nội xấu đâu..bạn tự ám thị rồi

Con trai tớ ra đường mà gặp cái bọn Xả rác. vượt đèn đỏ, chạm vạch vôi, không đội mũ bảo hiểm ...là nó hét toáng vào mặt là : "cô. chú..bạn .hư quá.."..chứ nó không nghĩ như bạn "Thôi thì việc của họ họ làm. Cá nhân mình không thể thay đổi được gì hết nên đành coi đó là một phần của cuộc sống. . Hố hố:D

PS : Mỗi lần ku con tớ về thăm bà ngoại ở HN, nó đều đòi dự đủ 2 lễ chào cờ Ba đình sáng và tối..khi về nó có 1 nhận xét khá hay :" sao các bác các ông không đứng khi làm lễ chào cờ !??
Và tớ thì thấy du khách Trung quốc đến dự và đứng chào kính cẩn lắm..chắc họ đang "Mơ 1 giấc mơ lớn"..:(:(:(

Quote:
Originally Posted by thienbinh_dn83
mình lại không nghĩ vậy, môi trường tạo nên tính cách mà. Hãy nghĩ lại xem

Vậy theo bạn thì môi trường ở Hà Nội tệ hơn Sài Gòn hay Đà Lạt à? Người Hà Nội (lẫn sống ở Hà Nội) đều xấu cả à?

Dù gì thì cũng không thể biện minh cho các hành động, thói quen xấu. Nhưng nếu là tôi, tôi sẽ nhìn nhận mọi việc theo cách khác. Chắc chắn sẽ không quá tiêu cực như một số bạn. Có cảm giác rằng các bạn ấy quá cay cú, hoặc có ấn tượng gì đó về Hà Nội nên nhân cơ hội này nói xấu không thương tiếc. Bản thân các bạn đó chắc gì đã xử sự khá hơn ở những chỗ như thế?!. Còn tôi chọn cách sống tốt và tôn trọng với bản thân, với người khác... Tôi không a dua theo những thói xấu nhưng cũng không có cái nhìn quá phản diện về nó vì tôi xác định mình đang sống trong một xã hội thật, một thế giới luôn tồn tại cả cái xấu lẫn tốt. Tôi hài lòng với bản thân và không tìm cách để chế giễu người khác.

Bản thân tôi cũng đi chợ hoa Hà Nội hai năm nay. Năm nào cũng gặp các cảnh chướng mặt đó, nhưng tôi chọn cách thưởng ngoạn của riêng mình. Thôi thì việc của họ họ làm. Cá nhân mình không thể thay đổi được gì hết nên đành coi đó là một phần của cuộc sống. Tôi chẳng phân biệt hay đổ lỗi cho ai vì vốn có sự việc nó đã như thế. Mọi người có thể chọn cách hoặc là đi xem, hoặc là không. Nếu cứ chê bai như thế về nhau, liệu có thay đổi được thói quen lẫn bản chất của người ta không? Hay chỉ làm nội bộ cái đất nước này thêm xấu. Bọn Trung Quốc vẫn đang rình rập cơ hội để phá chúng ta đấy thôi. Vậy chính dân chúng ta luôn nghĩ xấu về nhau như thế phỏng ích gì?

=))=))Sáng 04-01 em cũng có mặt ở bờ Hồ cũng thấy nhà nhà đua nhau đi vác chậu Hoa về , người đua nhau đi vác cây cảnh về thậm chí có những bác già vác tới 2-3 lần , chợt nghĩ mấy cái chậu Hoa đấy vác về nhà thì cũng chỉ dăm bữa nửa tháng là nó tàn rồi lại vứt lăn lóc , để lại cho công ty cây xanh thì may ra sang năm còn có hoa để thưởng ngoạn. Chợt nhớ sài gòn đợt nào cũng có cảnh ở Tao Đàn thì phải dân tình đua nhau cướp hoa đến nỗi những chủ gánh hàng hoa phải lấy gậy tự tay đập nát hết hoa của chính mình còn hơn để người khác cướp. SG, Hn đều là đầu mối trung tâm cái gọi là người SG, người HN chỉ là một khái niệm quá xa vời , mình là người tạp bí lù, cha nam mẹ bắc từng sống ở cả 3 nơi thì thấy "Ở đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có người khùng người điên" .Chung quy chỉ là tại cái ý thức xuất phát từ thời nghèo khổ, ngửa tay xin viện trợ từng đồng. Ý thức là cả một quá trình nhưng ý thức cũng xuất phát từ "đời sống , chất lượng cuộc sống" cả thôi, chẳng mấy khi thấy người giàu đi ăn cướp cả khi giàu làm người lương thiện thì cực dễ , "dân giàu thì nước mạnh " rồi mới tiến tới "xã hội công bằng , dân chủ , văn minh" được các bác ạ! Mọi người cứ thưởng ngoạn đi, thời gian và đời sống được nâng cao sẽ làm cho mọi người ý thức hơn, rồi một ngày nào đó chúng ta lại quay qua chê bai vụ cướp hoa ở ĐN nhẩy=))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back