What's new

[Chia sẻ] Liên Xô - Moscow - Kiev - hoài niệm và đương đại

Nhắc đến Liên Xô cũ với các địa danh như Moscow, Leningrag, Kiev, Kharcop luôn làm cho nhiều bậc trung niên, lão niên Việt Nam những hoài niệm và niềm kính trọng. Rất nhiều người Việt trẻ cũng mong được đến Moscow 1 lần nhưng ước mơ đó nghe chừng không phải ai cũng thực hiện được. Tôi là người được đào tạo thành người biết làm việc như một trí thức từ chính mảnh đất ơn tình này. Tôi gặp nhiều bạn bè từng cùng học và rất nhiều người muốn đến thăm lại đất nước anh hùng và bi tráng, thăm lại quảng trường Đỏ lịch sử nhưng nhiều người không thể đi được do nhiều lí do khác nhau, có khi chỉ vì lí do lãng nhách là sợ mất an toàn! Rồi có người già yếu, bệnh tật, thậm chí đi về thế giới bên kia mà vẫn chưa thực hiện được ý đồ thăm lại nước Nga.
Tôi muốn chia sẻ trải nghiệm của mình qua chuyến thăm lại nước Nga nghĩa rộng (bao gồm cả thành phố Kiev nơi tôi học đại học) trong 6 ngày tự túc tự đi.

Em là gái Nga 100%, thời đầu 8x nên em từng chứng kiến và trải nghiệm rất nhiều biến đổi lớn ở bên Nga, em lớn lên và học cấp 1 và 2 thì vấn là Liên Xô, cấp 3 và đại học là Russian Federation rồi. Không thể mô tả được thời điểm đó đối với người Nga là như thế nào, bao nhiêu hy vọng và bao nhiêu thất vọng, bao nhiêu ước mơ và bao nhiêu tan vỡ...
Thế hệ của em khổ thật, vì không thuộc xưa và không thuộc hiện đại, cứ lạc lõng ở giữa chừng.
Thôi, điễn đàn này chuyên về phượt nên cũng không tiện chia sẻ cảm xúc nên em chỉ nói cám ơn tác giả một lần nữa về topic hay và đặc biệt này.
Nếu có ai muốn hỏi cái gì về du lịch nước Nga hiên tại thì cứ hỏi em nhé, em sẽ cố gắng chia sẻ thông tin. Em là dân S-Petersburg, sinh sống ở Hà Nội đây.

Gái Nga mà nói tiếng Việt tốt y như người Việt ấy nhỉ! Hồi xưa cũng đã xem bài của bạn này cũng về du lịch Nga ở đây. Trong này chỉ có mỗi 2 topic về Nga, là của bác Chinh và một bạn nào quên tên rồi.

Sao bạn không góp vài câu chuyện và ảnh bên đất nước của bạn vào đây cho vui nhỉ? Мне очень рад если вы расскжите что нибудь.

Cám ơn bạn hongtuoi, bạn làm tôi thêm nao lòng nhớ thêm nước Nga yêu dấu.
Những hình ảnh và nếp sinh hoạt của quá khứ đến nay vẫn còn ở nước Nga, nhưng ở đường phố Moscow và Kiev (tôi chỉ có 3 ngày ở Moscow, 2 ngày ở Kiev) nó thay đổi rất nhiều về hình thức và nhiều cái cũng có thay đổi về chất.
Bạn hình dung xem, ngay ở Hà Nội mình cái quán nước chè xanh, gánh bún ốc, cửa hàng mậu dịch quốc doanh, những tà áo hồng công của phụ nữ, những chiếc áo bay (Liên Xô) hoặc bộ đội xanh của cánh đàn ông, hàng đãn xe đạp hoen rỉ... của thập niên 1980 nay đâu còn nữa... Moscow sau hơn 20 năm tôi xa cách, có người còn 30 năm... với bao nhiêu vần vũ của cuộc đời, mặc dù sự thay đổi không nhiều như Hà Nội nhưng vẫn có thể cảm nhận và thấy rõ.
Đường xá hầu như vẫn vậy nhưng ô tô mới (ô tô nhật, Đức, Mỹ nhiều) nhìêu hơn, tắc đường kinh khủng vào giờ tầm.
Hàng quán bên đường đã Âu hóa với những cửa hàng sang trọng, kiểu cách như châu Âu rồi.
Những loại cửa hàng cũ với những tên gọi thân quen chỉ còn rất ít như Ctolovaya, Bufet, Ovasi i Fruktui, Gastranom, Komision..., thay vaò đó là các cửa hàng kiểu mới với những thương hiệu nhập ngoại hoặc thuần Nga theo kiểu mới.
Chợ tạm (có thể gọi là chợ trời) thành lập nhiều hơn ở các bến metro chính khu ngoại vi... Ở đó, các tiểu thương người Nga bán hàng nhiều hơn (không như ngày xưa chỉ có người Trung Á bán) với thập cẩm loại hàng hóa (như mấy bức ảnh tôi post ở ga Tây Nam đấy)...
Tuy nhiên các xe đẩy Kvac tôi không gặp chiếc nào (mặc dù có cố công tìm kiếm),
Quán Sasluc bên đường cũng không gặp chỗ nào...
Quầy bánh pirogi (bánh rán nhân bắp cải) cũng không gặp...
Thay vào đó, các quán ăn kiểu Mc Donald's, KFC, quán Restorane nhiều hơn....
Dân Nga bây giờ họ không nhiệt thành, suồng xã, tốt bụng kiểu như ngày xưa nữa. Hỏi họ họ cũng tập như người Ang lê để trả lời. Vào quầy của họ mà hỏi giá hay hỏi linh tinh không mua hàng họ tỏ rõ thái độ không thích tiếp chuyện. Trên metro, bạn là người châu Á, bạn ngồi ghế cũng cẩn thận, nhiều người họ không thích mình ngồi chạm đụng vào quần áo của họ nữa cơ. Họ đang học tập châu Âu mà.

Chiều chiều cảnh mấy ông đàn ông hẹn nhau uống rượu góc công viên hầu như rất khó thấy như xưa nữa... Thanh niên bây giờ ít hôn hít nhau ở chỗ công cộng như xưa...

Con nghĩ rằng ai cũng quan tâm đến political nhưng là do người ta không nói mà thôi , chính con cũng vậy , quan tâm để biết là mình không tuột hậu và biết người ta đang làm gì với chính mình và mọi người nhưng âm thầm và lặng lẻ . Và con tin rằng có rất nhiều diễn đàng dành cho chú để chú chia sẻ những vấn đề đó .

Vậy thì bây giờ chú sẽ thay ổ bánh mì chay cứng bằng 1 ổ samwich ngọt ngào mà ai cũng có thể ăn được không chú hả . Hãy nhìn tương lai và cho quá khứ là 1 giấc mơ đi chú à .
Biết đâu hiện tại chú đang sống nó chắc gì đẹp bằng quá khứ mà chú đang trách cứ .

Hãy là người luôn tỉnh táo nếu bạn là dân phượt chính hiệu, không phải là người chỉ cưỡi ngựa xem hoa có người đưa đón.
Tôi đã kể về anh bạn tôi bị chết tức tưởi và lạt nhách năm 1990 do anh ấy mắc sai lầm chủ quan, lạc quan tếu và cứ tưởng nước Nga còn tươi đẹp như thập niên 1970.

Tôi còn có anh bạn có con lớn muốn cho đi du học, tôi khuyên kiểu gì cũng không nghe, nên cho con sang Kiev, nơi anh ấy đã có những năm tháng sinh viên lãng mạn. Đứa con sau 2 năm học phải bỏ về do không chịu được sự kỳ thị dân tộc của học sinh bên đó (có lần, bọn học sinh Ucraina nhổ thẳng nước bọt vào mặt cậu bé và nó không chịu đựng được nữa đành bỏ về tay không).

Bạn mà lơi khơi chủ nghĩa sẽ rất dễ bị móc sạch túi khi đi Paris, Brucsell, Roma.
Còn ở Nga, bạn thử ban đêm đi ở mấy chỗ chợ người Việt chuyên bán hàng xem...

Tôi đi tàu Bắc Nam, gặp nhiều thằng Tây mặc dù ngủ gường cabin, luôn cất giày lên gường, gối lên đầu cho chắc. Tuy nhiên, không phải vì thế mà họ không yêu đất nước Việt của chúng ta.

Tôi muốn cung cấp thông tin nhiều chiều có ích cho những người đã học và nhớ nước Nga, cho cả những ai yêu nước Nga mà chưa được đến biết sát thực hơn cả nước Nga quá khứ và đương đại. Các bạn hãy đến Nga đi, nó không phải con ngáo ộp của suốt những năm 1991-2005 nữa, nhưng nó cũng không phải là chốn thiên đường với những vườn cổ tích với những nhà văn, nhà thơ, họa sỹ cổ điển. Nước Nga đang chuyển mình quằn quại với những đặc trưng của nó.

Những điều đó tôi cho là những kiến thức cần biết thông thường khi đi phượt chứ không phải là chính trị bạn ạ.

Gái Nga mà nói tiếng Việt tốt y như người Việt ấy nhỉ! Hồi xưa cũng đã xem bài của bạn này cũng về du lịch Nga ở đây. Trong này chỉ có mỗi 2 topic về Nga, là của bác Chinh và một bạn nào quên tên rồi.
Sao bạn không góp vài câu chuyện và ảnh bên đất nước của bạn vào đây cho vui nhỉ? Мне очень рад если вы расскжите что нибудь.

Bạn hongtuoi có chỗ để hỏi rồi nhé.
Tôi phượt qua Nga mấy ngày chỉ kịp ghi mấy cảm xúc của người ở xa thôi chứ nhiều chuyện ở Nga tôi không thể biết hết được.
Tôi rất mừng khi topic của tôi có nhiều người quan tâm và nhiều người nhận xét là mang lại thông tin bổ ích cho họ.
Lần sau, khi tôi có một kế hoạch dài hơi hơi, tôi sẽ đi Nga ít nhất 1 tháng và chiêm nghiệm nhiều vùng đất và điều mới hơn nữa.

Tôi thấy cần post thêm mấy bức ảnh nữa về một số điểm tham quan và cuộc sống thường nhật ở Moscow:
Đây là tòa nhà Chính phủ Nga ở khu đầu đường Arbat mới - phía quảng trường Smolensk, gần khác sạn Ucraina và tòa nhà Sev (hồi còn chính phủ Liên Xô ở Cremlin). Nơi đây ông Enxin đã chỉ huy cuộc phản đảo chính nổi tiếng năm 1991. Cũng nơi đây, hình như năm 1993, là nơi họp nghị viện và Enxin đã ra lệnh bắn 3 phát đại bác vào tầng 3 để thị uy khi quốc hội không chịu giải tán theo lệnh hợp hiến của Tổng thống.

Còn đây là cổng Victory mới xây uy nghi phía Tây thành phố, tại Công viên Chiến thắng

Tình cờ em nhìn thấy có topic này, vào đọc vài trang thế là bị cuốn hút...Em phải đọc đến 2 giờ sáng mới đọc hết mà sau đó thì lại mất ngủ vì suy nghĩ về nước Nga thân yêu và tội nghiệp của em...:). Em phải cám ơn tác giả rất nhiều về cách viết chân thật, đầy cảm xúc, đầy nỗi nhớ, và cũng rất khách quan.
Em là gái Nga 100%, thời đầu 8x nên em từng chứng kiến và trải nghiệm rất nhiều biến đổi lớn ở bên Nga, em lớn lên và học cấp 1 và 2 thì vấn là Liên Xô, cấp 3 và đại học là Russian Federation rồi. Không thể mô tả được thời điểm đó đối với người Nga là như thế nào, bao nhiêu hy vọng và bao nhiêu thất vọng, bao nhiêu ước mơ và bao nhiêu tan vỡ...
Thế hệ của em khổ thật, vì không thuộc xưa và không thuộc hiện đại, cứ lạc lõng ở giữa chừng.
Thôi, điễn đàn này chuyên về phượt nên cũng không tiện chia sẻ cảm xúc nên em chỉ nói cám ơn tác giả một lần nữa về topic hay và đặc biệt này.
Nếu có ai muốn hỏi cái gì về du lịch nước Nga hiên tại thì cứ hỏi em nhé, em sẽ cố gắng chia sẻ thông tin. Em là dân S-Petersburg, sinh sống ở Hà Nội đây.

Ôi đùa, bao giờ trình độ tiếng anh của mình mới được tầm này cơ chứ :(
Bạn (chị) làm mình (em) xấu hổ quá.

Còn đây là hình ảnh tương đối mới, có Showroom Erotica ngay đầu phố Arbat mới, bạn phải đi vòng sang phía sau dãy nhà, xuống tầng hầm mới vào showroom. Chắc ở đây bán đồ thôi.

Một quán ăn kiểu Kebap hỗn hợp bán hàng buổi tối.

Những loại cửa hàng cũ với những tên gọi thân quen chỉ còn rất ít như Ctolovaya, Bufet, Ovasi i Fruktui, Gastranom, Komision..., thay vaò đó là các cửa hàng kiểu mới với những thương hiệu nhập ngoại hoặc thuần Nga theo kiểu mới.
Chợ tạm (có thể gọi là chợ trời) thành lập nhiều hơn ở các bến metro chính khu ngoại vi... Ở đó, các tiểu thương người Nga bán hàng nhiều hơn (không như ngày xưa chỉ có người Trung Á bán) với thập cẩm loại hàng hóa (như mấy bức ảnh tôi post ở ga Tây Nam đấy)...
Tuy nhiên các xe đẩy Kvac tôi không gặp chiếc nào (mặc dù có cố công tìm kiếm).

Vâng, ok bác. Có lẽ ở thành phố lớn như Moscow, Len thì đã thay đổi hết cả. Nhưng em nghĩ, có thể các thành phố nhỏ, thì thay đổi chậm hơn, nên vẫn còn nét sinh hoạt xưa chăng? Em nghĩ Nga ngố họ bỏ quên các món ăn truyền thống mà chạy theo phong cách ăn uống Mỹ cũng là cái dở của họ, chạy theo vì sùng bái phương Tây. Chứ còn món ăn Nga cũng đâu có kém nổi tiếng và kém ngon? Ván đề là khi kinh tế mạnh, thì người ta xuất khẩu văn hóa. Nga chưa làm được thế. Tội nghiệp thay cho đế quốc Nga to xác mà trở nên thất thế.

Hồi xưa em đi lang thang trên đường, tạt vào kiosk làm cái bánh pirogi (bánh rán nhân bắp cải) chừng 15 xu, thêm chai nước ngọt có ga 15 xu nữa là chén xong bữa trưa khi ngồi chờ tàu điện. Xong quẳng chai vào thùng rác, lát có ông lão Nga ra bới vỏ chai là bán được đâu cũng 10 xu. Ngày ông ấy bới được 20 chai chả bán được 2 rub à? Vào nhà ăn thì bữa trưa công thức luôn gồm có món thứ nhất là xúp, món thứ hai là thịt băm viên hay giò rán, gà luộc gì đó với khoai tây nghiền, thêm một đĩa salat hay cái bánh nướng nhân thịt, một cốc smetan, rồi cốc trà hay nước táo luộc thế là xong ăn trưa, hết khoảng 1 rub. Bánh mì thì bốc vô tư muốn bao nhiêu thì lấy, cũng chỉ 5 miếng là kễnh bụng. Sasluc thi một que dài cả nửa mét với bánh mì hình như cũng chỉ hơn 1 rub. Lại còn các bình cok (nước hoa quả ép) làm một bình 3 lít đựng trong lọ gọi là banku uống bét nhè, uống xong lấy vỏ bình mang đi mua bia hay mua kvas, 1 bình to kvas khoảng vài chục xu. Cuối tuần đi vào rừng picnic nhặt dâu tây dại ăn đỏ cả mồm rồi nằm sưởi nắng như cá khô đến khuya tắt nắng mới về, chả có đầu trọc nào tấn công như bây giờ. Có khi đang đứng bến xe bus, có thằng ra hỏi cho tao xin vài xu đi xe bus, hay xin điếu thuốc cũng cho vô tư. Gặp thằng nó đang say mà quý VN nó tự nhiên rủ về nhà đánh chén với cả nhà nó rồi nhảy nhót ngất trời, thế là thành bạn thân. Còn dưới metro thì chả bao giờ thấy bán hàng như bây giờ, cùng lắm chỉ bán tem thư bưu thiếp. Tắc đường thì chả bao giờ thấy. Bán hàng ở chợ thì chỉ thấy bọn đầu đen, không thấy có dân Nga trắng. Dân Nga trắng gọi là Nga ngố cũng phải, hồi ấy không có khái niệm bôn ba kiếm thêm tiền.

Nói đến Nga ngố mà buồn cười. Ông cụ Chivas láu cá nhà em mang mấy trăm hộp cao sao vàng. Trời mùa đông lạnh bôi cái này vào mặt vào tay có cảm giác âm ấm. Cụ tặng bạn Nga một hộp, bạn Nga tặng lại khi thì chai diệu Vodka, khi thì con cá... Cụ em mang được tặng đi bán lấy và lấy tiền mua bàn là, quạt tai voi, nồi áp suất. Những món hàng đó cụ lại gửi về Việt Nam bán kiếm tiền. Có những lần buôn lậu cụ phải chạy rẽ tuyết. Chẳng bù mấy bác mọt sách không mua được món hàng gì đắt giá toàn gửi sách và búp bê Nga về. Sau những kiến thức đầy ăm ắp chẳng dùng đến, thậm chí còn bị coi là lập dị.
Cụ nhà em là người biết được qui luật khách quan. :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back