What's new

Lóp ngóp bò lên mái nhà Bắc Âu

Năm ngoái leo đỉnh Olympus 2919m (Hi Lạp) và trekking 50km ở vùng Lapland (Phần Lan), năm trước nữa hiking 18km xuống Plateau Point (South Rim, Grand Canyon, US) Năm nay tôi chưa có chuyến đi nào tương tự, có lẽ mỗi năm phải cố gắng làm một chuyến, để kiểm tra tình hình sức khỏe và ý chí của mình :) (bên cạnh lí do tận dụng đống đồ hiking đã mua, chẳng nhẽ mua rồi lại ko dùng lại bao giờ :D)

Tôi là dân văn phòng lười biếng, thích các môn thể thao nhưng chẳng biết chơi môn nào :), thích chạy bộ nhưng lại chỉ chạy khi trời cực đẹp để kết hợp chụp ảnh thiên nhiên/cuộc sống 4 mùa Túm lại là lười và cho rằng mối ngày mình đã đi bộ gần 2km đi làm (~1km đi từ nhà ra bến xe buýt và ngược lại lúc về) và leo 1 cái dốc 60-70 độ (thêm là phần lớn các ngày phải đi giầy cao gót :)), thế coi như là đã exercise rồi Tuy vậy, vẫn cần phải kiểm tra tổng thể lực hằng năm (annual health check-up :))), tôi nghĩ mình nhất định phải leo trèo hay đi bộ đường trường ở đâu đó trước khi sang năm mới

1 ngày nắng đẹp tuần đầu tháng 8, bạn tôi rủ tôi đi bộ rèn luyện sức khỏe trong rừng, 1 loop 7km đi vòng vèo qua rừng, hồ và những ngọn đồi nhỏ Đi liên tục ko nghỉ (chỉ nghỉ mấy giây uống nước và chụp ảnh) Tôi kết thúc hành trình ko quá khó khăn này và ko hề hấn gì sau đó Bạn tôi đi nhanh hơn tôi nhưng sau đó thì lại kêu mỏi chân và mệt Thế là tôi cho rằng mình đã qua được 1 bài kiểm tra thể lực sơ bộ và có thể sẵn sàng cho 1 chuyến đi lớn hơn :)

Ko phân vân, tôi quyết định chọn Galdhøpiggen, đỉnh cao nhất Bắc Âu vì sợ năm sau tôi ko còn sống ở Bắc Âu nữa . Các bạn sẽ hỏi, vậy đỉnh này cao bao nhiêu thế, cao nhất Bắc Âu, nghe hoành tráng quá Câu trả lời là chỉ có 2469m thui, thấp hơn cả Mt Olympus tớ đã leo trước kia (Tớ leo 2 núi này để chuẩn bị leo PXP về sau, nhỉ ;))

Nhưng cũng giống như Mt Olympus, Galdhøpiggen là 1 đỉnh núi đặc biệt, ở 1 trong những vùng lạnh nhất của lục địa già, núi đá lổn nhổn, xung quanh là các dòng sông băng Điều kiện leo vì thế sẽ khó hơn chút

Quyết định tiếp theo là đi cuối tuần nào đây, ko đi nhanh thì trời sẽ rất lạnh ở vùng đó và cái chính là ko có xe cộ đến và nhà nghỉ thì đóng cửa (các dich vụ này chỉ mở cuối xuân và đến hết hè) Cần phải gọi điện, gửi email hỏi 2 thông tin này , rồi cũng phải đọc lại bài của 1 người đã leo trước ....Túm lại có 1 số thao tác cần làm ngay

(còn tiếp)

Một vài người ngồi xung quanh tôi thay quần áo bị ngấm sương lạnh, áo khoác Gore Tex của tôi cũng ko chống được hoàn toàn sương giá, tôi ko có 1 bộ khác để thay (1 bài học ghi nhớ). Tuy vậy cũng chưa đến mức sũng nước, lạnh nhưng vẫn ở mức chịu được

Tôi muốn mua cốc cà phê nóng nhưng sợ đững lến thì mọi người vào ngồi mất chỗ đẹp, mà cũng mệt quá, ngồi nhâm nhi từng cốc nước nóng mang theo, chén từng miếng pho mát mang theo

Cốc nước thân thuộc của tôi :) Tôi ko thể chụp ảnh rõ hơn được vì máy ảnh đã bị đông lạnh, vào trong chòi ấm ống kính cứ liên tục bốc hơi

Xếp hàng mua đồ uống nóng và ăn nhẹ Những người đeo đai đỏ là những người đi từ hướng khác phải đi qua sông băng

Tôi tính toán mình phải rời đỉnh lúc 14:30, ko được xuống muộn quá và phải về nhà nghỉ trước khi trời tối Chính vì lo quay về sớm và do gió quá lạnh nên tẹo tôi mất điểm đỉnh thực sự

Điểm đỉnh thực sự ở sau cái chòi mà tôi ko biết, đó là hướng gió từ biển và từ phía Bắc Cực thổi xuống mà tôi đã nản ko đi vòng ra đó

Gió từ hướng bắc thổi xuống (tôi ko có thói quen mang cờ VN bên mình) Tôi mượn cờ Nauy của người tôi nhờ chụp ảnh

Gắng cười trong gió lạnh chăng

Có mấy bạn trẻ đang mở sâm panh, mấy bạn khác đang cố gọi cho người quen báo tin . Tôi thì chỉ muốn xuống nhanh trước khi trời tối . Nên cũng chưa kịp tìm hiểu cái biểu tượng đặt trên đỉnh núi cao nhất Bắc Âu này, có những dòng chữ gì trên đó

Chặng xuống tôi được trượt tuyết nhưng lại ko được trượt thoải mái tự do ....

Kinh khủng :)

Bạn Avril đáng nể đấy nhỉ (c)
Đành rằng bạn AV vẫn hay đi 1 mình, dưng mà chọn nơi khoai thế để đi thì mình vẫn nể :)

(beer)

Sao không thấy ai cầm gậy leo núi vậy CCh? Những chỗ tuyết trơn, những đoạn xuống dốc, có gập sẽ dễ đi và an toàn hơn nhiều.

Há há

Vì tớ đâu có ngờ sự thể nó như thế, nếu biết trước có khi tớ lại ko đi nữa, cố chờ đến hè năm sau

Có vài người dùng gậy đấy bác cvn, gậy Nordic walking ý, rất tốt đoạn đi tuyết vì chống bị trượt . Dân bản xứ chắc họ quen với tuyết và leo trèo rồi nên đi lại nhẹ nhàng lắm :) 1 dụng cụ khác AV cũng cần mang lần sau nếu đi lại là tấm nhựa mỏng để ngồi lên trượt trên tuyết lúc xuống Đã lắm :D

Sẽ cố gắng sắp xếp xem năm sau có thể đi lại và đi tiếp những chỗ còn lại của Nauy ko Có 1 chỗ rất giống national park mà đoàn Nam Mỹ đi ở Chile (?) :)

Last edited:
1 dụng cụ khác AV cũng cần mang lần sau nếu đi lại là tấm nhựa mỏng để ngồi lên trượt trên tuyết lúc xuống Đã lắm :D
Lo lắm! :( Nhỡ có mẫu đá sắc nhọn ẩn mình dưới tuyết thì... Èo! Không dám hình dung tiếp! :(:(

Miếng ngồi trượt tuyết lủng lẳng dưới balo của bạn này, cái này là đạt yêu cầu

Chính vì sợ có chỗ tuyết mỏng hoặc sợ trượt phê quá xuống chân núi luôn nên đoạn này mình chọn đi trên đá và đành nhìn mọi người đi sau nhưng lại xuống nhanh hơn mình :))

Găng tay của mình lúc xuống ướt sũng, lạnh nhưng găng tay ươt vào còn đỡ lạnh hơn ko đeo (1 bài học nữa) vì phải lấy 2 tay vừa đẩy người trượt xuống mà cũng để bám (tuyết :)) chống trượt nhanh quá và đúng hướng

Người địa phương trượt đứng bằng chân rất tốt nhưng mình toàn loạng quoạng, được vài cm thì chân phải trẹo theo 1 hướng, chân trái trẹo theo hướng khác Tốt nhất ngồi xuống trượt May quần là loại ko thấm nước :)

Nếu đứng trượt thì gọi là snow boarding, còn ngồi trượt thì gọi là tobogganing. Mỗi khi có bạn bè sang chơi vào mùa đông mình hay dẫn họ đi và dạy chơi mấy cái trò thể thao mùa đông, được cái là mình thích tất cả các trò cảm giác mạnh, tính liều lĩnh và không sợ đau cho nên chơi được hết tất cả các trò này, cả ice-skating luôn .

Khi nào bác Net và AV làm điệu tango trên băng nhá :))

(ảnh chụp hồi mới tập, mùa đông năm nay sẽ luyện lại để lên chân ;))

Kết thúc

Người nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình :)

Cuối cùng thì tôi cũng bò được lên được mái nhà của Bắc Âu, vùng mà 450 triệu năm về trước có độ cao ngang với Himalayas

Các rặng núi của 3 nước Bắc Âu: Nauy (đỉnh cao nhất 2469m), Thụy Điển (đỉnh cao nhất 2104m), Phần Lan (đỉnh cao nhất 1328m) thuộc dãy núi Caledonia mà theo các nhà địa lý học thì là dãy núi lớn nhất trong lịch sử trái đất, nối liền phần bắc của lục địa châu Âu ngày nay, chạy qua Đại Tây Dương đến lục địa Bắc Mỹ (các dãy núi ở Scotland và Ireland cũng thuộc Caledonia)

Những đỉnh núi ở Bắc Âu ko cao nhưng rất dốc do tác động của băng tan và xói mòn của những dòng sông băng theo thời gian

Trong chuyến đi này, lần đâu tiên tôi được nghe đến từ "Blue ice" :) Cũng giống như lí do giải thích mặt hồ nước/sông xanh ngọc bích (green/emarald), hay nước biển xanh (blue), băng có màu xanh da trời (blue) là do sự hấp thụ (ánh sáng đỏ và vàng trong quang phổ) và phát tán ánh sáng (tôi hiểu nôm na thế, bác nào rành giải thích rõ hơn nhá (beer))

Nếu trời ko ảm đạm tôi có thể đã nhìn thấy blue ice trong 2 dòng sông băng dọc đường lên đỉnh lần này

Vậy là phải có thêm 1 chuyến đi khác, ít nhất là để tận mắt thấy khái niệm blue ice

Ảnh dưới là sưu tầm, blue ice ở Nauy

Galdhoppigen từ các hướng khác nhau (sưu tầm)

AV

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back