What's new

Lóp ngóp bò lên mái nhà Bắc Âu

Năm ngoái leo đỉnh Olympus 2919m (Hi Lạp) và trekking 50km ở vùng Lapland (Phần Lan), năm trước nữa hiking 18km xuống Plateau Point (South Rim, Grand Canyon, US) Năm nay tôi chưa có chuyến đi nào tương tự, có lẽ mỗi năm phải cố gắng làm một chuyến, để kiểm tra tình hình sức khỏe và ý chí của mình :) (bên cạnh lí do tận dụng đống đồ hiking đã mua, chẳng nhẽ mua rồi lại ko dùng lại bao giờ :D)

Tôi là dân văn phòng lười biếng, thích các môn thể thao nhưng chẳng biết chơi môn nào :), thích chạy bộ nhưng lại chỉ chạy khi trời cực đẹp để kết hợp chụp ảnh thiên nhiên/cuộc sống 4 mùa Túm lại là lười và cho rằng mối ngày mình đã đi bộ gần 2km đi làm (~1km đi từ nhà ra bến xe buýt và ngược lại lúc về) và leo 1 cái dốc 60-70 độ (thêm là phần lớn các ngày phải đi giầy cao gót :)), thế coi như là đã exercise rồi Tuy vậy, vẫn cần phải kiểm tra tổng thể lực hằng năm (annual health check-up :))), tôi nghĩ mình nhất định phải leo trèo hay đi bộ đường trường ở đâu đó trước khi sang năm mới

1 ngày nắng đẹp tuần đầu tháng 8, bạn tôi rủ tôi đi bộ rèn luyện sức khỏe trong rừng, 1 loop 7km đi vòng vèo qua rừng, hồ và những ngọn đồi nhỏ Đi liên tục ko nghỉ (chỉ nghỉ mấy giây uống nước và chụp ảnh) Tôi kết thúc hành trình ko quá khó khăn này và ko hề hấn gì sau đó Bạn tôi đi nhanh hơn tôi nhưng sau đó thì lại kêu mỏi chân và mệt Thế là tôi cho rằng mình đã qua được 1 bài kiểm tra thể lực sơ bộ và có thể sẵn sàng cho 1 chuyến đi lớn hơn :)

Ko phân vân, tôi quyết định chọn Galdhøpiggen, đỉnh cao nhất Bắc Âu vì sợ năm sau tôi ko còn sống ở Bắc Âu nữa . Các bạn sẽ hỏi, vậy đỉnh này cao bao nhiêu thế, cao nhất Bắc Âu, nghe hoành tráng quá Câu trả lời là chỉ có 2469m thui, thấp hơn cả Mt Olympus tớ đã leo trước kia (Tớ leo 2 núi này để chuẩn bị leo PXP về sau, nhỉ ;))

Nhưng cũng giống như Mt Olympus, Galdhøpiggen là 1 đỉnh núi đặc biệt, ở 1 trong những vùng lạnh nhất của lục địa già, núi đá lổn nhổn, xung quanh là các dòng sông băng Điều kiện leo vì thế sẽ khó hơn chút

Quyết định tiếp theo là đi cuối tuần nào đây, ko đi nhanh thì trời sẽ rất lạnh ở vùng đó và cái chính là ko có xe cộ đến và nhà nghỉ thì đóng cửa (các dich vụ này chỉ mở cuối xuân và đến hết hè) Cần phải gọi điện, gửi email hỏi 2 thông tin này , rồi cũng phải đọc lại bài của 1 người đã leo trước ....Túm lại có 1 số thao tác cần làm ngay

(còn tiếp)

Hnay xem 1 chương trình du lịch về Georgia, đồng chí dẫn chương trình chặng cuối cùng ở Georgia leo 1 đỉnh trên 5000m trong dãy Caucacus. Thế là mình lại nổi máu leo núi

Các đỉnh trên 4000m ở châu Âu có mỗi đỉnh Mt. Blanc có vẻ nên leo :D, đọc sơ thấy ko phải khó quá nhưng cũng ko phải dễ với mình Chán nhỉ

Có đỉnh nào trên 4000m ở châu Âu mà ko có tuyết trên đỉnh giữa hè và ko sợ hiện tượng đá rơi ko (rock fall) :))

Đọc bài của chị mà ngưỡng mộ. Hiện em đang sống ở Nauy. Trời đang vào xuân mà còn sụt sùi lên xuống vì lạnh. Nếu có chuyến đi nào ghé Nauy lần nữa, rất hân hạnh được mời chị làm khách của em :) Bạn thân của chồng em cũng rất thích leo núi, anh ấy mà được gặp chị thì đúng là tri kỷ. Có những bức ảnh chụp khi anh ấy leo giữa mênh mông là tuyết, có chỗ chụp xong đi, quay lại nhìn thì đúng ngay mỏm tuyết lở. Hú vía... Em sẽ hỏi anh ấy xem anh ấy có leo đỉnh này chưa?
Một lần nữa, rất khâm phục chị, cô gái nhỏ nhắn nhưng dẻo dai và mạnh mẽ quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back